ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยสำหรับมือใหม่ new city แรงนะครับ  (อ่าน 11309 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
เตือนภัยสำหรับมือใหม่ครับ เดาว่าเกียร์ออโต้.... เท่าที่จำได้ เป็นเคสที่สองแล้ว นับจากพุ่งเข้าร้านเอ็มเค โลตัสโคราช

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: เตือนภัยสำหรับมือใหม่ new city แรงนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:05:01 »
อะไรกัน ตั้งแต่วีออสเข้าเซเว่นและ :-\

เสียดาย อีคาร์โดนรอบคันเลย ด้านหน้าถึงอินเตอร์ป่าวไม่รู้ 8) เอ๊ะ..ต้องเสียดายรถป้ายแดงสิ

สติ สติ สติ
JC TU #54

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
Re: เตือนภัยสำหรับมือใหม่ new city แรงนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:22:02 »
จากภาพ....ผมงงครับ ::) ใครชนใครเนี่ย
ซิตี้วิ่งไปชนหรือจะเป็นแจ๊สถอยมาชนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:24:07 »
ที่ลานจอดรถไม่น่าขนาดนี้นะเพราะรถเพิ่งออกตัว น่าจะออกตัวแรงนะเนี่ยครับเนี่ย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:28:33 »
สงสารเจ้าของรถที่โดนชน อยุ่ดีๆก็ซวยซะงั้นขนาดจอดเข้าซองละ
จากรูป น่าจะมิตซูจอดอยู่ในช่องแล้ว ซิตี้มาชน จนกระเด็นไปโดนแจ๊สกับซีวิค
คนขับตกใจกดคันเร่งค้างรึเปล่า ชนปกติไม่น่ากระเด็นไปได้ไกลขนาดนั้น

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:33:44 »
มัน ไม่น่าจะใช่ความแรง หรอกครับ   อาการหน้าจะเป็นเหมือนกับ แจ๊ซ  คือ เข้าเกียร์ 1 รถจะพุ่งไปข้างหน้า ทั้งๆที่ไม่ได้เเหยียบ คันเร่งซักแอะ  ผมว่ามันอัตราย มาก

สำหรับคนไม่รู้ รถที่จอดติดๆกันในเมือง นี่ โดนแน่ๆ  น้ำหนักคันเร่งเซ็ทมาเบาหวิว ไม่หนึบหนับ เผลอแตะไปนี่กระฉูดเลย  เข็ม แตะไปที่  90 หลังจากนี้ ก็อืดขึ้นได้

ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:45:26 »
เท่าที่ผมดูนะครับ เจ้า Evo คันนี้เขาก็จอดหันหน้าออกตามปกตินั้นละครับ
แต่ก็มี City เนี๊ย ขับดันรถเจ้า Evo จนไปดันท้ายเจ้า Jazz อีกที  โดยที่เจ้า New City เนี๊ย ก็เลยมาแทนที่เจ้า Evo คันนั้น

เดาว่า รถ city น่าจะจอดอีกฝั่ง แล้วตอนออกตัวหรืออะไรก็ตามด้วยความตกใจจะเหยียบเบรค  กลายเป็นไปเหยียบคันแรกเพิ่ม  เลยดันเจ้า Evo ถอยหลังไปซะขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 17:58:32 »
ซิตี้ ออกตัวจากที่จอดฝั่งตรงข้ามหรอครับ (ดูแล้วงง) ถ้าเป็นดังว่าของเขาแรงมากครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 18:06:33 »
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องที่ว่าCityแรงนะครับ ผมว่าCityก็รถธรรมดาไม่ได้แรงอะไร ผมว่าเหตุการณ์นี้น่าจะเกิดจากคนขับตกใจเหยียบคันเร่งค้างมากกว่าครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 18:28:24 »
ตอนผมเป็นมือใหม่ก็เคยเกิดอุบัติเหตุครับ

ตอนนี้เวลาขับรถ ยกเว้นตอนเร่งเครื่อง ผมเอาเท้าวางลอยไว้ตรงหน้าแป้นเบรคเสมอ
แล้วระลึกในใจว่า ตอนนี้เท้าอยู่ตำแหน่งพร้อมเบรคครับ

มือใหม่ มักประสบปัญหาตกใจกระทืบแป้นผิดอัน เนื่องจากวางเท้าไม่พร้อม

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 19:55:16 »

ถ้าให้เดานะ ผมว่า City คันนี้เกียร์ธรรมดาแน่ๆ เพราะเกียรอัตโนมัติ มันไม่น่าขนาดนี้นะ
บางที อาจเพิ่งขับเกียร์ธรรมดา แต่ไม่คุ้น ผลเลยเป็นอย่างนี้....

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 20:53:50 »
ขับเกียร์ธรรมดา จะให้ชนอย่างนั้น ต้องเลี้ยงรอบ 2-4 พันเลยมั้งครับ จะชนให้ได้ขนาดนั้น คนเพิ่งเกียร์ธรรมดา คงไม่ออกตัวแรงขนาดนั้นหรอก

น่าจะเป็นเกียร์ออโต้ แต่ด้วยอะไรบางอย่าง ไปเหยียบคันเร่งเข้าเต็มที่มากกว่า หรือไม่ก็อาจจะนึกว่าตัวเองเข้าเกียร์ R แล้ว จะถอย เลยเหยียบซะแรง แต่พุ่งไปข้างหน้าแทน *-*

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:11:20 »

เกียร์ออโต้ชัวร์ป้าดครับ

ผมใช้แจ็สเกียร์ธรรมดา
ลองปล่อยคลัชต์ว่าวดู รถยังไม่พุ่งขนาดนี้

ถ้าเป็นดีเซลคอมมอนเรล+เกียร์ธรรมดา อันนั้นน่ะใช่ เพราะแรงบิด 300 กว่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:36:47 »
ที่ว่า แรง หน่ะ คือ เหยียบคันเร่งแรงไปครับ

เพราะตอนนั้นคิดว่า ก็เหยียบเบรคเต็มที่แล้ว ทำไมรถมันยังพุ่งไปข้างหน้าก็ไม่รุ๊ค่ะ

เหยียบแป้นผิด เป็นธรรมชาติ ของ มือ(เท้า)ใหม่  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 23:22:35 »
ที่เชียงใหม่ก็มีเคสแบบนี้ครับ
ไม่City ก็ Jazz นี่แหละ ป้ายแดงเลย
คนขับก็ป้ายแดง ตกใจเหยียบคันเร่งมิดด้าม
ชนรถที่จอดอยู่ 4-5คันพังหมดเลย :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 23:27:29 »
เท่าที่ผมดูนะครับ เจ้า Evo คันนี้เขาก็จอดหันหน้าออกตามปกตินั้นละครับ
แต่ก็มี City เนี๊ย ขับดันรถเจ้า Evo จนไปดันท้ายเจ้า Jazz อีกที  โดยที่เจ้า New City เนี๊ย ก็เลยมาแทนที่เจ้า Evo คันนั้น

เดาว่า รถ city น่าจะจอดอีกฝั่ง แล้วตอนออกตัวหรืออะไรก็ตามด้วยความตกใจจะเหยียบเบรค  กลายเป็นไปเหยียบคันแรกเพิ่ม  เลยดันเจ้า Evo ถอยหลังไปซะขนาดนั้นครับ
:o
เห็นด้วยครับ แต่โดยปกติทางเรียบอย่างลานจอดรถ เกียร์ออโต้นี่ แค่ถอนเท้าจากเบรค(ซึ่งถ้าไม่เหยียบเบรคก็ใส่เกียร์ไม่ได้)รถก็เคลื่อนตัวแล้วนะครับ ถ้าไม่รีบเปลี่ยนเท้าจากเบรคไปคันเร่ง(ซึ่งก็ไม่น่าจะเป็นได้)
แต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาผมไม่แน่ใจว่าเหมือนกระบะรถรุ่นเก่าหรือเปล่า (ผมโดนประจำพ่อไม่ชอบใส่เบรคมือแต่จะคาเกียร์ไว้ ถ้าสตาร์ทโดยไม่เหยียบครัชนี้พุ่งทุกที )

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:26:13 »
อยากเห็นรูปด้านหน้าจัง

2 คันนี้ ใครจะยุบมากกว่ากันนะ  ::)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:59:17 »
เดาได้เยอะ

ทะเลาะกัน หมั่นไส้กันเป็นไปได้มั๊ย
มีคันไหนขับหนีอะไรมาหรือเปล่า
ขโมยรถดันมีคนมาเห็นเข้า เลยตกใจขับชนให้เจ้าของไม่ตามหรือเปล่า

เซ็งแทนคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:45:53 »
น่าสงสาร รถ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาจอดเฉยแล้วโดนชนเพราะ มือใหม่

ผมเคยเห็นประจำ พวกป้ายแดง ขับรถเป็นอันตรายต่อคนอื่นทั้งบนถนน

และ ที่จอดรถ ที่เห็นส่วนมาก จอดรถถอยชน ขับเบียด แล้วรีบขับหนีออก

ไปอย่างไว แบบว่ากลัวโดนเอาผิด จริงๆไม่น่าหนีหรอก รถใหม่ส่วนมากมีประกันชั้น1

หรือบนถนน ขับอยู่ดีๆก็เปลี่ยนเลนกระทันหัน ไม่เปิดไฟเลี้ยว เห็นแล้วเบื่อ ปลง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 13:32:09 »

ถ้าให้เดานะ ผมว่า City คันนี้เกียร์ธรรมดาแน่ๆ เพราะเกียรอัตโนมัติ มันไม่น่าขนาดนี้นะ
บางที อาจเพิ่งขับเกียร์ธรรมดา แต่ไม่คุ้น ผลเลยเป็นอย่างนี้....

ขับเกียร์ธรรมดาตกใจยังไงก็คงไม่ชนดันมาไกลถึงขนาดนี้ได้นะครับ มันคงดับก่อน
คิดว่าคงเกียร์ออโต้แหละ เข้า D ไว้มันคงไหล คนขับตกใจเลยกระทืบคันเร่งซ้ำเข้าไปอีก
H.

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:28:33 »
โทษคนขับครับ อย่าโทษรถ คนรุ่นใหม่เกิดมาพร้อมความสบายจากเกียร์ออโต้โดยไม่มีพื้นฐานการขับเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ แถมยังไม่รู้จักศึกษาตัวรถและกฎจราจรเลย แค่มีเงินซื้อรถขับ เป็นอันตรายบนท้องถนนมาก

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:41:31 »
ตกใจเหยียบคันเร่งจมแทนเบรคแน่นอน

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:19:37 »
สรุปแล้ว เจ้าของรถเป็นมือใหม่ตกใจเหยียบคันเร่งมิด

ตามนี้
http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=93763