ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมฯรถคันเก่า (แก้อาการอยากซื้อรถคันใหม่)  (อ่าน 6648 ครั้ง)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member

ช่วงนี้รถใหม่ออกมาเยอะหลายรุ่น เกิดอาการคันอยากได้มาซักพักแล้ว เคยมาโพสต์ถามเรื่องงบประมาณ+ปัจจัยต่าง กับรถที่น่าซื้อไปรอบนึง

แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้ซื้อ เพราะรถที่โดนๆก็ดันใกล้จะตกรุ่นซะแล้ว (นิสสัน เทียน่า) รุ่นใหม่ออกมาก็ไม่โดน (ทั้ง แคมรี่ ซิลฟี่ ซิวิคFB)

เลยเกิดความคิดจะปรับปรุ่งรถเดิมที่ใช้มาหกปีแล้ว ซิวิค FD  วิ่งไป 57000 กิโลเมตร ขับรถไม่เร็วมาก ในกทม.ไม่เกิน 120 ถ้าออกตจว.จะกดประมาณ 150

ถ้าจะให้ให้มันขับ+ทรงตัวดีกว่าเดิมโดยไม่ไปแตะต้องเครื่องเลย (เพราะติดแก้สแล้ว ไม่อยากยุ่งกับมัน) เลยมีคำถามประมาณนี้

1 เปลี่ยนแม็ก ไปเป็น 17" + ยางใหม่ โยโก advan db แทน goodyear nct ยางยี่ห้อ+รุ่นนี้มันน่าจะดีกว่าของเดิมติดรถมั๊ยครับ?

2 เปลี่ยนโช้คอัพ ไปเล่น สตรัทปรับเกลียวพร้อมสปริง h-drive เค้าว่ายี่ห้อนี้มาแรง (มีถังโดนัท 54ลิตร) จะจบปัญหาเรื่องความสูง และความหนึบมั๊ยครับ?

3 อยากทำให้รถทรงตัวดีขึ้น เข้าโค้งมั่นใจขึ้น เปลี่ยนกันโคลงหลังขนาดใหญ่ขึ้น อย่างเดียวพอมั๊ยครับ หรือเปลี่ยนกันโคลงหน้าด้วย

4 ใส่ค้ำโช้คหน้าบน หลังล่างตามสูตร เพียงพอกับการเล่นโค้งมั๊ยครับ เมื่อเทียบกับการเปลี่ยนกับโคลง (ราคาของมันต่างกันพอสมควร)

5 เห็นในคลับเค้าเล่น rigid collar กัน บอกว่าไม่ต้องใส่ค้ำโช้ค เปลี่ยนกันโคลง มันช่วยเพียงพอแล้ว ท่านที่ใช้อยู่แนะนำหน่อยครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ทำข้อต่างๆข้างบนนี้มาแล้ว รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: อยากโมฯรถคันเก่า (แก้อาการอยากซื้อรถคันใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:40:38 »
อาการคันอยากเปลี่ยนรถเหมือนผมเลยย แต่ผมใช้ESอยู่55

ว่าจะเปลี่ยนๆแล้วสุดท้ายก็มีเหตุให้ไม่ได้เปลี่ยนซักที เลยมีโครงการว่าจะจัดการคันเก่าให้ดีๆไปเลยดีกว่าประหยัดกว่าซื้อมาเยอะเลย^^

มาถึงคำถาม

1.Advan db ดีกว่า NCT5 เยอะเลยครับ ผมใช้ dbรุ่นเก่าอยู่ ตอนนี้ก็8หมื่นโลแล้ว ดังกว่า ลื่นกว่าตอนช่วง30000โลแรก

แต่ถ้าเทียบกับNCT5 ผมว่าdbของผมตอนนี้ก็ยังดีกว่าเยอะ เพราะมีโอกาสได้ใช้NCT5 อยู่ช่วงนึง บอกตรงๆว่ามันเป็นยางที่ห่วยมาก db ดีกว่าหลายขุมเลยครับ

2.ดีกว่าของติดรถครับ แต่ดีมากมั้ยนั้น รอผู้รู้กว่าผมมาตอบดีกว่า^^

3. ถ้าเปลี่ยนครบชุดเลย รถจะนิ่งขึ้นชัดเจนเลยครับ

4. หน้าบน โอเค แต่หลังล่างผมว่าไม่จำเป็นครับ ถ้าเน้นสวยงามก็โอเค แต่ถ้าเน้นประสิทธิภาพ ผมว่าเปลี่ยนกันโคลง หรือเล่นหลังบนไปเลยดีกว่าครับ

ส่วนข้อสุดท้าย ผมไม่มีความเห็น แต่ลองอ่านนี่ดูครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=18827.0

;D ;D

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Bier

Re: อยากโมฯรถคันเก่า (แก้อาการอยากซื้อรถคันใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:41:54 »
ขอตอบ

1. ยางดีกว่าเดิมครับ แนะนำให้เปลี่ยนล้อแม็กแท้จากญี่ปุ่น ถามสเป็กล้อพร้อมยาง ตามเว็บคลับ Civic FD ทั่วไปได้เลย
  2. H - Drive คุณภาพถือว่าดีตามราคา จบเรื่องของความสูง และ หนึบ ครับ
  3. ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมครับ
  4. ถ้าเปลี่ยนโช๊คแล้วยังหนึบไม่พอ ให้ใส่เพิ่มค้ำหน้า-บน + ค้ำหลัง-ล่าง เข้าไปครับ ถ้ายังไม่พออีกก็ใส่ ข้อ 3 เพิ่มเข้าไปอีกก็ได้ครับ
      (แต่ผมคิดว่า แค่คุณเปลี่ยนโช๊คก็คงจะพอใจในความหนึบแล้วครับ)
  5. รถของผมก็ใส่เหมือนกัน แต่เป็นรถที่แต่งช่วงล่างทั้งหมดแล้ว (ของ Spoon) รวมทั้งบูชช่วงล่างยูรีเทนทุกจุด ยกเว้นอย่างเดียวคือยางแท่นเครื่อง
      เจ้าสิ่งนี้จะทำหน้าที่ ลดช่องว่างของน๊อตกับรูน๊อต ที่เชื่อมต่อระหว่างแพล่างของรถ กับบอดี้ของรถ ทำให้ได้ศูนย์ที่เที่ยงตรงและลดการคลาดเคลื่อนของ  ศูนย์รถที่เกิดจากการใช้งาน ทำให้ช่วงล่างทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ (ถ้ามีการถอดน๊อตเพื่อเซอร์วิสแพล่าง ใช้ได้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง)

โดยส่วนตัวไม่แนะนำ เพราะราคาแพงเกินไป เมื่อเทียบคุณประโยชน์กับรถบ้านครับ แต่ถ้าอยากใส่สามารถซื้อมาใส่ได้ครับ  ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:04:33 »
สรุปว่า ผมจะลองทำไล่ทีละ step ตั้งแต่ 1 > 2 > 4 > 3 > 5  พอใจตรงจุดไหนก็จะหยุดที่ step นั้นครับ

ถ้าทำไปแล้ว มีเวลา จะลองทำreview มาลงห้อง user's voice ครับ  ;D

ขอบคุณทั้้งสองท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 16:08:19 โดย sidlv »

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 16:52:26 »
แนะนำให้ 5 ก่อน ผมก็ทำมา ยิ่งรถผม อัลติสใส่มาแล้วรุ้สึกสุดๆ แค่เอียงพวงมาลัย ซ้ายขวา ยังรุ้เรื่องเลยครับ ช่วง Rebound หลังเต่าเด้งจังหวะน้อยลง เหมือนก่อนใส่ มี 3ที หลังใส่ อาจจะ 1 หรือ 2 เพราะมันไม่กระแทก

เรื่องโช๊ค ผมว่าดีกว่าทำล้ออีกครับ ล้อใหญ่รถไม่หนัก หน้ากว้างๆ เจอน้ำ เกิดอาการ เหินน้ำแน่นอน อันนี้ขึ้นอยู่กับความเร็วตอนที่สัมผัส ถ้าเป็นผม ผมจะขอลอง Ap ที่ Kw บอกว่าทำโรงงานเดียวกัน ไม่รู้ว่าจะมีของ FD มั้ย รุ้จักยี่ห้อนี้มาจากคลับ มาสด้า3 ผมว่าจะโอเค เรื่องการทำงาน เรื่องยาง ลอง goodyear asymatic 2 ดูเห็นว่าทดสอบว่าเยี่ยมยอดมาก แต่น่าจะดังถ้าเป็นยาง sport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 17:37:01 »
ผมเป็นคนนึงที่ขับรถรุ่นใหม่หลายๆรุ่น

แต่เห็นรถตัวเองรุ่นเก่าๆ จัดเต็ม ถึงกับต้องมองแทบทุกคัน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 18:38:50 »
อ่านแล้วผมก็นึกถึงตัวเอง ผมก็จัดไปเยอะเหมือนกัน (หมดเยอะ  ::) ) ตอนนี้เหมือนได้รถใหม่ครับว่างๆผมว่า จะรีวิวเหมือนกัน

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:01:51 »
ไหนๆก็จะจัดเต็มแล้ว ใส่โรลบาค้ำตัวถึงไม่ให้บิดด้วยน่ะคับช่อยในความปลอดถัยของเราด้วยคับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 21:27:22 »
ถ้า 120 ผมว่าเปลี่ยนแค่สตรัทก็น่าจะพอแล้วครับ ผมกันโครงจะเห็นผลต่ออัดในโค้ง สิ่งอื่นๆก็เช่นกัน จะเห็นผลเมื่อเข้าโค้งแรงๆ

ปล ผมก็ขับ FD เหมือนกันครับ โค้งบนทางด่วนขั้นที่ 2 เข้าทางด่วนขั้นที่ 1 ตรงดินแดง FD ก็เข้าได้ที่ 100 กม/ชม นะครับ รถผมเดิมๆครับ แต่ไม่มีถัง gas ครับ

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 21:58:49 »
เปลี่ยนสตรัทเหรอครับ ถ้าขับไม่เร็วมาก ผมว่ามันก็เกินความจำเป็นนะครับ เพราะสตรัทเมื่อใส่แล้วรถจะแข็งกว่าเดิมพอควรเลยครับ กระเด้งกระดอนขึ้นด้วย ถ้ารับจุดนี้ได้ก็ถือว่าโอเคนะครับ

ส่วนอื่นๆผมว่าใส่แค่ค้ำโช็ค+แม๊กก็พอ จะเห็นผลมากที่สุดครับ เพราะขับไม่เร็วมาก เปลื่ยนกันโคลงใหญ่ขึ้น+rigid collar ผมว่ามันเกินความจำเป็นไปนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:20:36 »
เปลี่ยนสตรัทเหรอครับ ถ้าขับไม่เร็วมาก ผมว่ามันก็เกินความจำเป็นนะครับ เพราะสตรัทเมื่อใส่แล้วรถจะแข็งกว่าเดิมพอควรเลยครับ กระเด้งกระดอนขึ้นด้วย ถ้ารับจุดนี้ได้ก็ถือว่าโอเคนะครับ

ส่วนอื่นๆผมว่าใส่แค่ค้ำโช็ค+แม๊กก็พอ จะเห็นผลมากที่สุดครับ เพราะขับไม่เร็วมาก เปลื่ยนกันโคลงใหญ่ขึ้น+rigid collar ผมว่ามันเกินความจำเป็นไปนะครับ

ผมขับไม่เร็วแต่เวลาสาดโค้งทางด่วนอาจณรงค์-รามอินทรา ช่วงโค้งยาวๆเอกมัย พระราม9 วิ่ง 100 มันก็เสียวๆแล้วนะครับ

ส่วนกันโคลงกับ rigid collar ผมคิดเหมือนกันครับ คงเอาไว้ท้ายๆแหละ ผมจะลองไล่ตั้งแต่ล้อ+ยางก่อน

สำหรับสตรัทปรับเกลียวเนี่ย เกิดจากว่าตอนนี้ผมแบกถังแก้สแล้วท้ายห้อย ผมเลยไปเปลี่ยนสปริงหลังมา

ทีนี้ถ้าจะใส่แม็ก17" + ยาง 215/45 ผมดูแล้วมันดูล้อไม่ค่อยเต็ม ไม่สวยน่ะครับ เพราะใส่ 205/55/R16 ยังโล่งไปหน่อยเลยครับ

แถมโช้คเดิมก็ใช้มานานละ กลัวว่าจะจับคู่กับสปริงโหลดแล้วเอาไม่อยู่ แถมราคาโช้คใหม่ + สปริงโหลดดีๆ เพิ่มตังนิดหน่อย ซื้อสตรัทปรับเกลียวได้เลย

พอค้นไปค้นมา ก็เจอสตรัทยี่ห้อนี้เข้า ราคาพอรับได้ แล้วน่าจะทำทีเดียวจบด้วย 

ขอบคุณสำหรับคำตอบ คำแนะนำนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:25:51 »
ไหนๆก็จะจัดเต็มแล้ว ใส่โรลบาค้ำตัวถึงไม่ให้บิดด้วยน่ะคับช่อยในความปลอดถัยของเราด้วยคับ

อูย ล้อผมเล่นใช่มั๊ยเนี่ย.. ไม่ไหวละครับ ^^;

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 00:38:15 »
ที่ให้มอง rigid ก่อนเห็นมันราคาถูกแล้วเห็นผลได้จริง คุ้มค่ากับเม็ดเงิน สำหรับผมนะครับ โช๊คสมัยนี้เห็นออกมากันพรึบ สารพัดยี่ห้อ strut ที่ปรับกัน 30-40 ระดับ แต่ไม่รุ้ว่ามันต่ำหรือสูงกว่ากันเท่าใดเมื่อปรับสุด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:11:56 »
ที่ให้มอง rigid ก่อนเห็นมันราคาถูกแล้วเห็นผลได้จริง คุ้มค่ากับเม็ดเงิน สำหรับผมนะครับ โช๊คสมัยนี้เห็นออกมากันพรึบ สารพัดยี่ห้อ strut ที่ปรับกัน 30-40 ระดับ แต่ไม่รุ้ว่ามันต่ำหรือสูงกว่ากันเท่าใดเมื่อปรับสุด

ของแท้spoon ราคาค่อนข้างแรงเหมือนกันครับ แต่จะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:10:49 »
1 เปลี่ยนแม็ก ไปเป็น 17" + ยางใหม่ โยโก advan db แทน goodyear nct ยางยี่ห้อ+รุ่นนี้มันน่าจะดีกว่าของเดิมติดรถมั๊ยครับ?

- แนะนำว่า ถ้าอยากเกาะถนนดีๆ ทั้งถนนเปียกและถนนแห้ง ลงทุนกับยาง คุ้มค่ามากๆครับ
ขอบ 17 ยางแพงไปหน่อย ถ้าคุณลดสเปคลงเป็นขอบ 16 จะได้ยางสมรรถนะดีๆกว่านี้ครับ
ไม่รู้ว่าคุณมีงบขนาดไหนกับล้อและยาง แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกยางประเภท PS3 หรือ RE002 ครับ

2 เปลี่ยนโช้คอัพ ไปเล่น สตรัทปรับเกลียวพร้อมสปริง h-drive เค้าว่ายี่ห้อนี้มาแรง (มีถังโดนัท 54ลิตร) จะจบปัญหาเรื่องความสูง และความหนึบมั๊ยครับ?

- จากข้อมะกี้ เรื่องล้อและยาง
แบ่งงบมาลงตรงโช๊คอัพและสปริง มันจะเป็นอีกเรื่องนึง
ถ้าเอาไปลงล้อและยางหมดแล้ว ลองอัพเกรดโช๊คก่อนก็ได้ครับ เปลี่ยนเป็นโช๊คแต่ง สปริงเดิม
ใน FD เดิมๆที่เปลี่ยนแค่โช๊ค ให้ความรู้สึกที่ดีขึ้นมากแล้วครับ

ชุด H-Drive ฮิตเหมือนกันครับ(ของผมอยู่ในคลับนิววีออส)
หนึบแน่ๆครับ หลายๆคนบอกว่าพอๆกับ Tein (แต่สบายกว่า) เรื่องความทนทาน ต้องรอพิสูจน์

3 อยากทำให้รถทรงตัวดีขึ้น เข้าโค้งมั่นใจขึ้น เปลี่ยนกันโคลงหลังขนาดใหญ่ขึ้น อย่างเดียวพอมั๊ยครับ หรือเปลี่ยนกันโคลงหน้าด้วย

- เดิมๆพอแล้วครับ กันโคลงมันแพง
เป็นผม คงเอาไปลงกับค้ำโช๊คหน้าบน ค้ำหลังบนแทน เพราะราคาค้ำ 2 อัน ถูกกว่ากันโคลงอีกครับ

4 ใส่ค้ำโช้คหน้าบน หลังล่างตามสูตร เพียงพอกับการเล่นโค้งมั๊ยครับ เมื่อเทียบกับการเปลี่ยนกับโคลง (ราคาของมันต่างกันพอสมควร)

- เหมือนข้อมะกี้ครับ ค้ำโช๊ค เป็นของแต่งราคาถูก ที่ค่อนข้างโอเค
รถผมใส่ค้ำหน้าบน หน้าล่าง และหลังบน ตอบสนองโค้งได้ดีขึ้นครับ
กันโคลงแต่งราคามันแพงครับ แต่ก็อย่างว่าตามข้อ 1 ครับ เล่นกับล้อกับยางก่อนดีกว่า

5 เห็นในคลับเค้าเล่น rigid collar กัน บอกว่าไม่ต้องใส่ค้ำโช้ค เปลี่ยนกันโคลง มันช่วยเพียงพอแล้ว ท่านที่ใช้อยู่แนะนำหน่อยครับ

- น้องๆในคลับเล่าให้ฟังว่า ใส่แล้วมันเฟริม์ขึ้น แน่นขึ้น เหมือนขับรถใหม่ที่ฟิตช่วงล่างมา
ราคา 2 พันนิดๆ กับสิ่งที่ได้มา ก็ตามราคาครับ เอาไปลงกับโช๊ค กับยาง คุ้มกว่า
แต่ถ้าลงช่วงล่าง ลงยางแล้ว เอาตัวนี้ก็คุ้มครับ

...

สำหรับคนที่เริ่มแต่งรถ
ผมอยากให้ดูที่คุณภาพของยางเป็นอันดับแรกๆเลยครับ

ยาง >> ช่วงล่าง >> เบรค >> Rigid >> ค้ำ/กันโคลง

ช่วงล่างดี ค้ำสารพัด แต่ยางไม่เอาด้วย เข้าโค้งมันไหว แต่พอมันจะหลุด มันหลุดทั้งคันครับ
ยิ่งช่วงฝนตก น้ำขัง ช่วงล่างเทพ แพ้อาการเหิรน้ำครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:28:55 »
ถ้ายางใกล้ไปแล้ว เปลี่ยนยางก่อนเลยครับ
(ผมเป็นคนชอบสมรรถนะและความนุ่มนวล
 ผมจะเลือกแม็กขอบ15-16(เบาๆแท้ๆ)
 +ยางสปอร์ตนุ่มๆซีรี่ย์ 50)

ชุดสตรัืทเกลียว (หนึบๆ)

ใส่ค้ำหน้า-หลัง (บน)

rigid collar

ตั้งศูนย์ดีๆ แจ่มๆ

ปล.เปลี่ยนผ้าเบรกแจ่มๆ(เกรด SPORT)สักคู่ละ 3พันบาท+/- ก็ขับสนุกใช้ได้นะครับ