ผู้เขียน หัวข้อ: รถเดิมๆ กับ รถแต่งแท้ มือสอง คันไหนจะขายง่ายกว่ากัน ?  (อ่าน 13028 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เป็นรถ coupe ยี่ห้อดังรุ่นนึงครับ สิบกว่าปีละ

กำลังจะขาย ระหว่าง

option 1 รถเดิมๆ แมกเดิม โช๊คเดิม

กับ

option 2 โหลด tein + แมกแท้ ยางใหม่

อันไหนจะขายง่าย กว่ากัน?????

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมว่าส่วนใหญ่ รถเดิมๆนะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกอย่าง มันขึ้นอยู่กับจังหวะ.....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เดิมๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ simcity

ขึ้นอยู่กับราคาครับ

ถ้ารถแต่ง ใส่ของแท้ แล้วแต่งสวย แต่ขายเท่ารถ Standard ก็มีคนเล่นอยู่เหมือนกันครับ

แต่ถ้าราคาบวกของแต่งไปด้วย รถเดิมๆขายง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

เป็นผมไม่เอา Option 2 ครับ เพราะไม่ไว้ใจว่าทำมาดีแค่ไหน  ยกเว้นรู้จัก สนิทกันเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
ผมว่าเป็นอย่างนี้อีกนะครับ
คือรถแต่งส่วนใหญ่จะถูกมองว่าไม่สด  อย่างน้อยคนแต่งรถคือต้องชอบอัดรถหนักๆ แน่
ยิ่งถ้าแต่งมา แล้วตั้งราคาขายต่ำกว่าที่ควร (คือไม่บวกราคาของแต่งเข้าไปด้วย) ก็อาจถูกมองว่าเป็นรถแต่งจนเละไป
เป็นผมผมใส่ของเดิมๆล่ะครับ แล้วของแต่งค่อยเอาไปขายแยกอีกที

ออฟไลน์ SCH

• Jr. Member
  • **
สรุปไม่เกี่ยวกับ option แต่เป็นที่สภาพ
ปปง

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Civic ตาโต ใช่มั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าเป็นรถบ้านๆทั่วๆไป ถอดของแต่งแล้วขายแยกชิ้นดีกว่าครับ แต่ถ้าเป็นพวกเน้น PERFORMANC เช่น IM หรือ EVO แนวนั้นๆ ของแต่ง(แท้ๆ) จะช่วยให้ขายรถได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Devil13

ขายของมีราคาแบบนี้แนะนำให้แยกขายครับ
1.จะทำให้ตัวรถเปล่าๆราคาไม่แรงขายง่าย
2.พวกมีรถแล้วแต่อยากได้แค่ของแต่งจะได้มาตระครุบ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

ขายของแต่ง สลับเอาของเดิมๆมาใส่

เมื่อก่อนผมแต่งรถครับ โช๊ค สปริง เปลี่ยนกันชน ท่อ กรองเปลือย สารพัด
หลังๆมานี่ ทำจนเหมือนรถใหม่ป้ายแดง สลับของเดิมมาใส่
เนียนๆไปครับ

คนซื้อรถ 90% เอาไว้ขับเดิมๆ อีก 10% เป็นวัยรุ่นวัยซิ่ง
ของแต่ง = ของไร้สาระ สำหรับคนใช้รถธรรมดาๆทั่วๆไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^

ของแต่ง = ของไร้สาระ สำหรับคนใช้รถธรรมดาๆทั่วๆไป

จริงครับ ผมเองก็ซื้อแต่รถเดิมๆทั้งนั้น พี่ที่โรงงานแกก็บอกว่าแกซื้อแต่รถเดิมๆไม่ทำอะไรทั้งนั้นแม้แต่แม๊ก (ยางเปลี่ยนได้) หารถมา 3 ปี สุดท้ายได้แคมรี่ 2.4Q เป็นของฝรั่งจะกลับประเทศ ทุกอย่างเดิมๆหมดยกเว้นยางที่เปลี่ยน ซื้อมาได้ 4 เดือนล่ะขับไปได้ราวๆ 500 โลเองรถไม่ค่อยได้ใช้ แซวๆอยู่ว่าถ้าเบื่อมาขายต่อล่ะกัน รถใช้น้อยดูแลดีอย่างนี้ผมชอบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
เดิมๆ   ขายได้  ทั้งคนทั่วไป  และคนชอบแต่งรถ

แต่งแท้   ขายได้เฉพาะกลุ่มจริงๆ  แม้จะของแท้   แต่คนซื้อก็ยังไม่ค่อยมั่นใจ
เป็นผม  ทำเดิม ก่อนขายครับ  แยกขายคุ้มกว่าเยอะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นรถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ปีเดียวกัน เครื่องเดียวกัน สภาพเก่าพอ ๆ กัน

คันที่ขายถูกกว่าครับ ขายง่ายกว่า

ออฟไลน์ Scarecrowman

ถอดของแต่งที่ขายได้ขาย ครับ
รถก็พยายามกลับสู่สภาพ เดิม.. ขายได้ แน่นอน..

ออฟไลน์ myalexxp

ขอตอบแบบพ่อค้ารถเลยนะครับ ว่า

ไม่ว่ารุ่นไหน ขอเดิมๆ ไว้ก่อนครับ

ถ้าเจอพวกแต่งมา ราคาร่วงครับ

ถ้าเป้นรถแต่งแนะนให้ขายกับคนที่เป็นคอเดียวกันครับ จะได้ราคาดีมาก ;D

ออฟไลน์ grev

คนชอบรถเดิมๆมากกว่าครับ
โอกาสที่รถเดิมๆจะขายออกเร็วกว่า
มีมากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ the kit

เอาแบบแต่งสวยมาดีกว่า ยิ่งแต่งแท้ด้วย ถ้าไม่พอใจหาของเดิมมาสลับได้

พูดถึง ร้านรับซื้อรถ พอเห็นรถแต่งเข้าไปตีกดสุดๆ แต่พอซื้อได้ ถ้าของแต่งออกขายได้กำไรต่อหนึ่ง แล้วจับทำเดิมๆ แทบทั้งนั้น
"Make It Count"

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ขายรถตัวเอง(แต่ง) กับรถญาติๆ เพื่อนๆพี่ๆมาหลายๆคัน

ตอบตามตรงเลยว่า รถเดิมๆไปเร็วกว่ามาก

เพราะรถเดิมๆเต๊นท์จ้องตาเป็นมันเลยครับ  ลงขายแป๊บๆโทรมา เอาเงินสดหอบมาแล้ว

และหลายคนก็ชอบรถเดิมๆ ถูกๆมาใช้ไปก่อน มีตังค์ค่อยๆเก็บไปแต่งไป

ส่วนรถแต่ง ใช้เวลาแต่ก็ขายได้ราคานะครับ ถ้าแต่งมาดีๆ บางคนอยากได้รถพร้อมแต่งเลย

บางที่ที่ช้าเพราะว่า อาจต้องรอคนที่ชอบการตกแต่งรถ รสนิยมเดียวกับคุณ

บางทีแต่งสวยเรา แต่เสี่ยวเขาๆก็ไม่เอา

บางทีแต่งเสี่ยวเรา แต่สวยเขาๆก็เอา

ออฟไลน์ HYDE--

คนส่วนใหญ่จะชอบรถเดิมๆครับ ของแต่งก็ถอดขายก็ได้ครับ

แต่แค่เปลี่ยนแมก โหลดนิดหน่อย คงไม่ได้มีผลอะไรมากมาย

แต่ถ้าพวกวางเครื่อง ดึงโป่ง โหลดติดพื้น ทำท่อมา ทำสีประหลาดๆมา อันนี้จะขายยากมากๆ และ ราคาตกแน่นอน เพราะรถมันช้ำหมด

ออฟไลน์ kamphola

ตอบในฐานะคนชอบแต่งรถนะครับ
ถ้าผมไปเจอคันที่ของแต่งแท้ทั้งคัน ผมตะครุบเลยครับ

ออฟไลน์ plus

รถเดิมๆ ครับ ปล่อยได้ไวดี  เพิ่งปล่อยอีกคันไป คับ

ออฟไลน์ panithanks

• **
จขกท.ขายรถคูเป้ ไม่ใช่รถสี่ประตูทั่วๆไป ผมเลยคิดว่าผู้ที่สนใจก็คงไม่ใช่คนที่ตั้งใจซื้อมาใช้ทั่วๆไปแน่นอน น่าจะเป็นรถคันที่สองที่สาม และน่าจะชอบความโดดเด่นแปลกกว่าคนอื่น เพราะฉะนั้นแนวโน้มที่คนกลุ่มนี้จะชอบรถแต่งย่อมมีสูงกว่าคนทั่วๆไป สำหรับผมนะครับ ถ้าแต่งรถในสไตล์ที่เราถูกใจ(และใช้ของแท้) ผมเลือกรถแต่งครับ เพราะถูกกว่าเอาไปแต่งเองมากๆเลย แม็ค โช้ค เบรค ท่อ part เผลอๆรวมกันก็ครึ่งล้านได้ ซื้อมาแล้วถอดขายก็ยังได้ แต่มันยากที่จะหาคนที่แต่งถูกใจในแบบเราชอบเป๊ะๆนี่สิ แต่ถ้าแต่งมาแบบใช้ของก็อปผมเลือกรถเดิมๆดีกว่าครับ เพราะค่าของแต่งไม่กี่ตังค์เอง ที่สำคัญไม่นิยมของก็อป อิอิ ;D

ส่วนถ้าเป็นรถบ้านทั่วๆไป เอาแบบเดิมๆน่าจะขายง่ายกว่าตามท่านอื่นๆว่าน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ Action

ถ้าเป็น coupe นะครับ ยังไงถ้าแต่งเต็ม แต่งสวย แล้วไม่ลิเก ยังไงก็ขายออกไว้กว่าเดิม ๆ ครับ

จากประสบการณ์เพื่อนผมขาย Celica popup แต่งเต็ม โหลดด้วย ตั้งขายแค่อาทิตย์กว่า ๆ ก็ออกแล้วครับ

คนที่ซื้อก็ไม่ได้วัยรุ่นเท่าไหร่แล้ว เลข 3 กว่า ๆ แล้วล่ะ ของแบบนี้ถ้าเขาถูกใจก็ขายได้เร็วครับ

นานาจิตตัง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ IS2000

แล้วแต่รถรุ่นอะไรด้วยล่ะครับ
อย่างถ้าเป็นรถรุ่นหายากๆ หรือโดนแต่งกันมาหมด รถเดิมๆอาจจะขายง่ายกว่า
แต่ถ้าเป็นรถเดิมๆแล้วดูธรรมดา แต่มาแต่งใหม่ให้ดูดีหรือขับดีขึ้นเยอะอาจจะขายได้ง่ายกว่า (อย่าง BMW e36 320ci มาแปลงเป็น M3 แท้ทั้งคัน)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถแต่งเต็ม ถ้าจะขาย ต้องขายคอเดียวกันครับ

ออฟไลน์ redsun

พอๆกันครับ
แต่ใส่ของแต่งเจ็บตัวกว่าเยอะครับ

ของแต่งดีๆ ดังกล่าว ดูจากภายนอก มันไม่รู้รสชาติครับ
จนกว่าจะไ้ด้ลองขับเท่านั้น จะรู้ว่ามันเกาะถนนกว่ากันมากมายครับ
แต่สุดท้าย รูปลักษณ์ภายนอก ต้องไม่อวกาศ หลุดโลกเกินไปด้วยครับ

ออฟไลน์ frosty

• **
ถ้าคันที่ว่าเป็น ตาโต

แล้วลง b16 มา ผมว่าจะแต่งรึไม่แต่งก็ได้สภาพเดียวกันล่ะครับ
แต่ถ้าลง d16 มา ผมเลือกคันที่เครื่องฟิต

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าจะเอาไปแต่งต่อรึป่าว ถ้าเป็นผมผมเลือกคันที่เดิมสุดครับ
ไปแต่งเอง หาซื้อของใส่เอง ตามแนวเรา มีตังก็แต่ง ไม่มีตังก็ขับเดิมๆ
ของแต่ง ที่ใส่ๆ มาให้ นี่แท้ รึเทียม รึเป็นมือที่ 4-5-6 เราก็ไม่รู้ครับ