ผู้เขียน หัวข้อ: Vios TRD กับ Vios รุ่นธรรมดา การขับขี่ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 9759 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Vios TRD กับ Vios รุ่นธรรมดา การขับขี่ต่างกันไหมครับ

Felling ช่วงล่าง พวงมลัย Setting เหมือน/ต่างกันไหม

ถ้าท่านไหนเคยลองขับทั้ง 2 รุ่นแล้ว รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ :D :P ::)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: Vios TRD กับ Vios รุ่นธรรมดา การขับขี่ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:58:15 »

ใช้ Prius TRD อยู่ ตอบได้ป่าวเอ่ย

คือ TRD ทั้งหลายจาก โตโยต้า แค่เปลี่ยนล้อลายใหม่ กับเพิ่มชุดแต่งรอบคัน
แปะสติ๊กเกอร์ แปะเพลสอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง มิได้ทำการเซ็ตติ้งสมรรถนะเพิ่มเติมใดๆ ทั้งสิ้น
แบบ Modulo ของฮอนด้า

Performance Package ในรถญี่ปุ่นบ้านเรา ยังเป็นเรื่องห่างไกลครับ  :P

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: Vios TRD กับ Vios รุ่นธรรมดา การขับขี่ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:17:56 »

ใช้ Prius TRD อยู่ ตอบได้ป่าวเอ่ย

คือ TRD ทั้งหลายจาก โตโยต้า แค่เปลี่ยนล้อลายใหม่ กับเพิ่มชุดแต่งรอบคัน
แปะสติ๊กเกอร์ แปะเพลสอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง มิได้ทำการเซ็ตติ้งสมรรถนะเพิ่มเติมใดๆ ทั้งสิ้น
แบบ Modulo ของฮอนด้า

Performance Package ในรถญี่ปุ่นบ้านเรา ยังเป็นเรื่องห่างไกลครับ  :P

เพิ่มเติมนะครับ  ตัว TRD บางรุ่น อย่างฟอร์จูนเนอร์   จะเปลี่ยนโช๊ค สปริง ใหม่ด้วยนะครับ 

ส่วน  รุ่นอื่นๆ ไม่แน่ใจ 

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 18:20:07 »
เขาใช้ตัว J มาทำใช่ไหมครับ?เห็นเซลบอกไว้

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:04:29 »
โดยรวมพอๆกันครับ

ต่างกัน แค่วัสดุหุ้มภายใน ทำให้อาจะรู้สึกดีกว่า  และ body parts (ว่าไปนั่น) ;D

ช่วงล่าง
 สปริง และ โช๊คอัพ ต่างกัน ให้ความรู้สึกดีกว่ารุ่นปกติ นิดหน่อยครับผม

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 20:36:38 »

ลองหาข้อมูลดูครับว่าเขาเปลี่ยนโช้คแบบ Fortuner เปลี่ยนให้รึเปล่า และล้อขนาดเท่าเดิม หน้ากว้างเท่าเดิมมั้ย
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเลย การขับขี่เหมือนเดิมเด๊ะนั่นละครับ

ถ้าเปลี่ยนขนาดล้อ มีผลต่อการขับขี่นิดนึง

แต่คิดว่าไม่เปลี่ยนหรอกครับ
อ้อ Vios TRD ใช้รุ่น J ทำครับ เข้าใจถูกแล้ว(ความจริงน่าจะทำรุ่น E ด้วยนะ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ arta1722

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:35:20 »
เพื่อนเพิ่งออกมาครับ TRD 3 เป็นตัว J เอามาแต่งครับ ขนาดยางเท่ากัน 185/60 R15  แต่เป็นล้อแม็ก TRD โช๊คหรือช่วงล่างไม่ต่างกันครับ
สงสัยว่าสเกิร์ตทำจากโรงงานจริงหรือป่าว ทำไมสีมันเพี้ยนๆ เบาะหนังได้แค่ที่รองก้นกับแผ่นหลังครึ่งเดียว ส่วนปีกกับด้านอื่นเป็นกำมะหยี่ตัดสีส้ม แผงข้างประตูสีส้มเป็นกำมะหยี่ดูราคาถูกไปครับ ที่รับไม่ได้คือกระจกมองข้างปรับและพับมือ ราคาแพงกว่าตัว E โดยส่วนตัวมองว่าไม่ค่อยคุ้มครับ แพงไปกับของที่ได้  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 23:50:31 โดย arta1722 »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:26:32 »

^
เหตุผลนึงที่รุ่น TRD ไม่น่าเล่นคือโตโยต้า
จ้างซัพพลายเออร์ข้างนอกพ่นสีชุดแต่งให้ครับ
สีเลยเพี้ยนจากค่าจริงพอสมควร

(ที่จริงอยากได้ Top Grade แต่อย่างว่า ไม่ใช่เงินเรา เลยไม่อยากไปค้าน)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:53:08 »
ผมว่าน้ำหนักพวงมาลัยและช่วงล่างหนึบขึ้นนิดหน่อย ผมว่าต้องลองขับดูหากควมรู้สึกไม่ต่างมันจะไม่คุ้มกับราคาที่ต่างกัน

ออฟไลน์ Family man

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:31:55 »
จะเคืองมั๊ยถ้าผมคิดว่ามันแค่ชุดแต่งหลอกๆเท่านั้น  ไม่สมกับชื่อที่ตั้งเอาไว้เลยแพงอีกต่างหาก
บางครั้งชุดแต่งข่างนอกผมว่ายังสวยกว่า TRD เสียอีก

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:35:01 »
งานทำสีข้างนอก ไม่ไหวเลยครับ พอเก่าๆหน่อย ก็ด่างแล้ว ไม่ได้คุณภาพอย่างแรงเลยคับ
แล้วชุดแต่ง TRD ส่วนหใญ่ก็ไม่ค่อยสวยด้วย เว่อร์ๆ ยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ arta1722

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:54:49 »
ของอย่างนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ คนที่ครอบครองเขาก็มีความภูมิใจในความเป็น TRD  แต่อย่างเราๆท่านที่มีความรู้เรื่องรถ ก็ได้แต่แนะนำสิ่งดีๆให้คนใกล้ตัวและรอบข้าง สุดท้ายเขาจะตัดสินใจอย่างไร เราก็ต้องเคารพและยอมรับการตัดสินใจของเขา ประมาณว่าเงินเขา เขาจะเลือกอะไรก็เรื่องของเขา เราก็ได้แต่แนะนำเท่านั้น เหอะๆ (แอบดราม่า)  :)