ผู้เขียน หัวข้อ: นิสสัน,โตโยต้า และแบรนด์ญี่ปุ่นอื่นๆในจีน ถึงคราวย่ำแย่ซะแล้ว  (อ่าน 13487 ครั้ง)

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
เรื่องเกาะนี่พูดยากครับ เขาซื้อก็น่าจะดีกว่าเอาทหารมายึดนะครับ ตกลงกันไม่ได้สักทีมีฝ่ายนึงยอมเสียเงินซื้อมันน่าจะโอเคแล้ว

ส่วนเรื่องรถผมว่าคนจีนใช้แต่รถเยอรมันกันเยอะ ทั้ง volk ทั้ง audi วิ่งกันให้เพียบ ไปจีนทีไรนับได้แต่รถเยอรมันกับรถจีนวิ่ง ญี่ปุ่นนี่หายากมีแต่นิสสันนิดหน่อย เพื่อนคนจีนผมแต่ละคนก็มีแต่คนอยากได้ Audi ทั้งนั้น A8 ที่นั่นถูกกว่าบ้านเราเยอะ

มองในแง่ดี ถ้าญี่ปุ่นไม่บุกเอเซีย เกาหลีคงยังไม่เจริญเพราะญี่ปุ่นเข้าไปพัฒนาเกาหลีเยอะมาก เพื่อนบ้านเราก็คงยังเป็นเมืองขึ้นยุโรปต่อไป (อาจจะรวมถึงไทยด้วย)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
จีนเป็น 1 ตลาดที่ชาวโลกแคร์ แต่เหตุการณ์คราวนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ระวังไว้ เพราะจีนเป็นมิตรแค่บางประเทศ ขนาดรัสเซียยังกัดกันเลย ประเทศนี้มีปัญหากับชาวโลกไปซะหมดไม่เฉพาะอเมริกา เดี๋ยวยังมีเกาะ สแปรชรี่อีกอยู่ติดฟิลิปปินส์จีนมันยังอ้างว่าของมัน งานนี้จีนอยู่ยาก

จีนกับรัสเซียเค้าไม่ถูกกันอยู่แล้วครับ แต่รัสเซียก็ไม่ถูกกับญี่ปุ่นเหมือนกัน ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศบางทีรู้แล้วก็งงๆเดี๋ยวงูกินหาง บางทีก็โอละพ่อกัน
สงสัยครับ รัสเซียเกลียดญี่ปุ่น แต่ทำไมที่รัสเซียถึงสั่งรถมือสองจากญี่ปุ่นบ่อยๆครับ
การเมืองกับการค้าเอามาเอี่ยวกันก็ยุ่งสิครับ

เรื่องเกาะนี่พูดยากครับ เขาซื้อก็น่าจะดีกว่าเอาทหารมายึดนะครับ ตกลงกันไม่ได้สักทีมีฝ่ายนึงยอมเสียเงินซื้อมันน่าจะโอเคแล้ว

ส่วนเรื่องรถผมว่าคนจีนใช้แต่รถเยอรมันกันเยอะ ทั้ง volk ทั้ง audi วิ่งกันให้เพียบ ไปจีนทีไรนับได้แต่รถเยอรมันกับรถจีนวิ่ง ญี่ปุ่นนี่หายากมีแต่นิสสันนิดหน่อย เพื่อนคนจีนผมแต่ละคนก็มีแต่คนอยากได้ Audi ทั้งนั้น A8 ที่นั่นถูกกว่าบ้านเราเยอะ

มองในแง่ดี ถ้าญี่ปุ่นไม่บุกเอเซีย เกาหลีคงยังไม่เจริญเพราะญี่ปุ่นเข้าไปพัฒนาเกาหลีเยอะมาก เพื่อนบ้านเราก็คงยังเป็นเมืองขึ้นยุโรปต่อไป (อาจจะรวมถึงไทยด้วย)
ผมว่าไม่น่าใช่ครับ
H.

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เกลียดรถญี่ปุ่นแต่ไปเผารถคนอื่น  เฮ้อเพลียกับความคิดพวกนี้

ออฟไลน์ H.

ประเทศเขาก็ทำเผื่อชาติ ไม่ว่ายังไง มันก็เผื่อชาติอะครับเรื่องพวกนี้

ยังดีกว่าทำเผื่อใครสักคนหรือคนกลุ่มน้อยอย่างประเทศเรา
ผมเห็นว่าทำเพราะอีโก้ชาตินิยมสุดโต่งของตัวเองมากกว่านะ
ปะ ส่งทหารขึ้นยึดเกาะกันเลยดีกว่า
H.

ออฟไลน์ jury79

• Newbie
  • *
ส่วนตัวเกลียดญี่ปุ่น  ข้อหา  เคยขึ้นมาฆ่า-ข่มขืนคนไทยในแผ่นดินไทยมาก่อน 

ส่วนจีนก็เกลียดมัน  ข้อหาเคยแย่งแผ่นดินไทยทางเหนือ 12ปันนา  ทำให้ประเทศเราเล็กลง

สงครามๆๆๆ
ใจเย็นๆครับใจเย็น หายใจเข้า หายใจออกลึกๆครับ

ออฟไลน์ H.

ส่วนตัวเกลียดญี่ปุ่น  ข้อหา  เคยขึ้นมาฆ่า-ข่มขืนคนไทยในแผ่นดินไทยมาก่อน 

ส่วนจีนก็เกลียดมัน  ข้อหาเคยแย่งแผ่นดินไทยทางเหนือ 12ปันนา  ทำให้ประเทศเราเล็กลง

สงครามๆๆๆ
คิดแบบนี้ก็ปิดประเทศกันเลยดีกว่าครับเพราะไม่ว่าจะประเทศไหนเราก็เคยพิพาททั้งนั้นนิครับ
H.

ออฟไลน์ delete

ถ้านิสสัน เปลี่ยนยี่ห้อเป็น เรโนลย์
ก็คงไม่มีปัญหาแล้วมั้งครับ อิอิ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
คุณคงเข้าใจบางอย่างผิดนะครับ ที่รัฐบาลญี่ปุ่นซื้อเกาะนั้นเป็นการซื้อจากเอกชนญี่ปุ่นนะครับ ไม่ใช่ซื้อจากจีน การที่รัฐบาลญี่ปุ่นซื้อเกาะจากเอกชนญี่ปุ่นมาเป็นของรัฐบาลก็เพื่อที่จะสามารถฉะกับจีนได้ถนัดๆมากกว่าโดยมีอเมริกาแอบหนุนข้างหลัง(ตอนนี้รมต.กลาโหมสหรัฐกำลังเยือนจีน และคงดูท่าทีจีนด้วย) ลำพังญี่ปุ่นเองศักยภาพไม่พอที่จะฉะกับจีนครับ หนังม้วนนี้ยาวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุณคงเข้าใจบางอย่างผิดนะครับ ที่รัฐบาลญี่ปุ่นซื้อเกาะนั้นเป็นการซื้อจากเอกชนญี่ปุ่นนะครับ ไม่ใช่ซื้อจากจีน การที่รัฐบาลญี่ปุ่นซื้อเกาะจากเอกชนญี่ปุ่นมาเป็นของรัฐบาลก็เพื่อที่จะสามารถฉะกับจีนได้ถนัดๆมากกว่าโดยมีอเมริกาแอบหนุนข้างหลัง(ตอนนี้รมต.กลาโหมสหรัฐกำลังเยือนจีน และคงดูท่าทีจีนด้วย) ลำพังญี่ปุ่นเองศักยภาพไม่พอที่จะฉะกับจีนครับ หนังม้วนนี้ยาวแน่นอนครับ

ใช่ครับ ตอนนี้ ไอกันหนุนหลังยุ่นอยู่

ปล.ผมเสียดายรถที่พวกมันทั้งเผา ทั้งทำลาย

8) 8) 8)

ออฟไลน์ balliblue

อ่านไปอ่านมาไอกันมีเอี่ยวซะงั้น เรื่องกับมุสลิมยังไม่ทันจะจางเลย ให้ตายสิ

ออฟไลน์ superden

ญี่ปุ่นที่มีโจทย์เยอะ ทั้งจีน เกาหลี ประเทศคู่แข่งทางเศรษฐกิจทั้งนั้น