ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไฟ Daylight ของ BMW F10 ครับ  (อ่าน 8389 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
1) ไฟ Daylight ที่มากับรถ (วงกลมโดนัท) ส่วนใหญ่เขาเปิดกันหรือเปล่าครับ เพราะส่วนมากไม่เห็นเปิดกัน (ของเพื่อนผมก็สั่งปิดจาก iDrive)
2) ถ้าเราเปิดตลอด มันจะทำให้ไฟหน้าเสื่อมไวหรือเปล่าครับ
3) ถ้าอยู่ในช่วง BSI แล้วไฟ Daylight ไม่ติดเขาจะเปลี่ยนให้เราหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมทราบ พวกหลอดไฟอะไรนี่ไม่รวมอยู่ใน BSI แต่ผมไม่แน่ใจว่า Daylight เวลาเสีย นี่เปลี่ยนเฉพาะหลอดหรือเปลี่ยนทั้งไฟหน้า
4) ตอนนี้ที่ 0 BMW มี Daylight ของ Philips แบบติดเสริมใต้กันชน มาลดราคาจาก 12,xxx บาท เหลือ 7,xxx บาทรวมติดตั้ง มีใครเคยติดบ้างไหมครับ มันดูดีและสมราคาหรือไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไฟ Daylight ของ BMW F10 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:38:49 »
ถ้ามีแล้วไม่ให้เปิดแล้วจะมีไว้ทำไมครับ ? ชื่อก็บอกว่า Daylight เปิดตอนกลางวันไว้ช่วยลดอุบัติเหตุ ส่วนเรื่องเสียนั้นรอท่านต่อไป
H.

ออฟไลน์ MystogaN

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไฟ Daylight ของ BMW F10 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:15:18 »
ถามคำเดียวมีแล้วไม่ใช้แล้วซื้อมาทำไม ? :P

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:26:50 »
ตอบข้อ 4 นะครับ อย่าไปติดเลยครับ ไม่คุ้มเลย เคยเห็นพี่ๆในนี้เอามาโพสให้ดูแล้ว ถึงจะเป็นพอตแท้ก็เถอะ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:53:39 »
ถ้าใช้ ข้อ 1 ก็ไม่ต้องติด ข้อ 4 แล้วครับ มันหน้าที่เดียวกัน

ข้อ 2 ใช้แล้วเสื่อมเร็ว ก็จะได้เปลี่ยนตอนยังมี BSI (ดูข้อ 3 ต่อ)

ข้อ 3 ไม่แน่ใจว่ามันรวมอยู่ในอะไหล่สิ้นเปลืองรึเปล่านะครับ ต้องถามศูนย์อีกที แต่ยังไงลองถามถึงอายุการใช้งานของ ไฟโดนัทด้วยครับว่าควรจะใช้ได้กี่ปี ถ้านานกว่า 5 ปี แล้วมันเสียก่อน 5 ปี ก็น่าจะเคลมผ่าน BSI ได้ครับ

ข้อ 4 ไม่น่าติด ไม่สวย สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ เป็นแค่ช่องทางหาเงินเพิ่มของเซลล์และศูนย์ (กลับไปดูข้อ 1 )

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 17:21:13 »
ไฟdaylight ซื้อมารถมาแล้ว...เราเปิดใช้แล้วมันเสีย ดีกว่ากลัวเสียเลยไม่ได้เปิดใช้ แล้วสุดท้ายเราก็จะไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 20:21:28 »
1. เปิดได้ครับสวย, ปลอดภัย
2. ไม่แน่ใจว่าเป็น LED เปล่า ถ้าใช่เปิดทิ้งเลยครับ 10ปี อยู่ไดสบาย
4. ไม่ควรครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:37:02 »
1.ไฟ day light เปิดไว้ช่วยให้ฝนตกหถคันหน้าเวลาจะเปลี่ยนเลนมองเห็นรถเราได้ดีขึ้นครับ ฝนตกก็ช่วย เข้าที่ indoor อย่างที่จอดรถก็ช่วย พูดง่ายๆ เพื่อลดอุบัติเหตุครับ แต่ถ้าอยากจะเปิดไว้แล้วดูเท่ก็ไม่มีปัญหา
2. ไม่เสียง่ายๆครับ ไฟพวกนี้ค่อนข้างทนทานมาก
3. เคลม BSI ได้ครับ ไม่ถือว่าเป็นสิ่งที่ใช้แล้วหมดไป BSI จะไม่รวม ยางล้อ แบตเตอรี่ ยางที่ปัดน้ำฝน น้ำยาที่ปัดน้ำฝน และสิ่งที่เกิดจากการขับขี่ของเจ้าของรถ อย่างเช่น เอารถไปวิ่งฝ่าหลุมอย่างแรงจนโช๊คพังจากการกระแทกนั้น ไม่นับอยู่ใน BSI ครับ
4.ตามแต่รสนิยมครับ แต่ผมว่าติดแล้วรถดูแย่ลง
ปล. ถ้าสงสัย แนะนำโทรถามศูนย์เลยครับ บริการ 24 ชั่วโมง หรืออ่านจาก handbook ก็ได้ครับ มีตอบไว้หมดแล้วทุกข้อ

ออฟไลน์ ussatlantis

• Newbie
  • *
    • Thailand Wedding Photographer
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 01:30:18 »
เคยอ่านเจอในเวปต่างประเทศ
ไฟ DRL  อายุยาวกว่ารถ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:25:52 »
นอกจากแบตกับยาง เห็นเคลมได้หมด

DL ผมก็เปิดครับ มันดูสวยดี ทนอยู่แล้วอย่ากังวล

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:28:04 »
ยางรถยนต์ใช้บ่อยๆ ก็เสื่อมครับ แถม BSI ไม่เคลมให้ด้วย ต้องระวังอย่าใช้มากนะครับ จอดรถอยู่ที่บ้านก็ต้องถอดยางมาแขวนจะได้ไม่เสื่อมครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:09:12 »
เปิดตลอดเทห์ ไม่เหมือนใคร