ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ ใช้เกียร์ cvt ครั้งแรก  (อ่าน 7302 ครั้ง)

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำค่ะ ใช้เกียร์ cvt ครั้งแรก
« เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:55:36 »
ตอนนี้ที่บ้านจะเปลี่ยนรถมาใช้รถเกียร์ cvt ค่ะ ขับเกียร์ธรรมดากันมาตลอด

อยากทราบเทคนิคการใช้ หรือ ข้อควรระวัง ค่ะ
เช่น -ติดไฟแดงนี่เข้า P หรือ N หรือ เหยียบเบรกเอาคะ
       -จอดบนเนิน
       - เกียร์ D กับ L เปลี่ยนตอนรถวิ่งขึ้นเนินหรอคะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำค่ะ ใช้เกียร์ cvt ครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:31:46 »
CVT สำหรับผมขอแค่ไม่กระทืบคันเร่งตอนออกตัวบ่อยๆ แค่นั้นครับ นอกนั้นตามสบายเลย  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: ขอคำแนะนำค่ะ ใช้เกียร์ cvt ครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:41:44 »
ติดไฟแดงสำหรับผมไม่เกิน2นาทีจะเหยียบเบรก ถ้าเกินจากนั้นNแล้วขึ้นเบรกมือ(เดี้ยวรถไหล)
จอดเนินเหยียบเบรกครับ แต่ถ้าตัวเราต้องลงจากรถก็Pเบรกมือ
ลงเนินก็ใช้ได้ครับ เปลี่ยนขณะวิ่งได้เลยแต่ต้องดูความเร็วด้วยครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:43:35 »
ติดไฟแดงเข้าNไม่ก็D+เหยียบเบรคไว้อ่ะครับ ไม่ควรใช้P
จอดบนเนินก้เหมือนติดไฟแดง
ชึ้นเนินผมใช้Dเป็นส่วนใหญ่ เพราะยังไงซะเกียร์มันก็ปรับให้เองอัตโนมัติอยู่แล้ว

แล้วก็CVTไม่ค่อยชอบให้เรากระทืบคันเร๋งนะครับ^^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:48:14 »
อย่ากดคันเร่งแรงๆ แล้วก็เกียจะเรียนรู้พฤติกรรมการขับของเรานะคับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:50:19 »
1. D ก็ได้ N ก็ได้ครับ แต่บางท่านบอก D เหยียบเบรคสำหรับติดไฟแดงแบบสั้นๆ
2. จอดติดไฟแดงบนเนินปะครับ ถ้าใช่ก็เกียร์ D เหยียบเบรคไว้ ระบบของเกียร์จะช่วยไม่ให้รถไหลถอยหลัง หรือถ้าจอดแบบลงรถเลยก็เกียร์ P
3. เกียร์ L สำหรับ ขึ้น หรือ ลง ครับ ไอ้ขึ้นอะไม่ใช่ปัญหา D ก็ไหว แต่ขาลงเกียร์ L จะช่วยได้มากครับ ถ้าไม่อยากเบรคแตก
H.

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:23:03 »
ขอบคุณมากค่ะ ทุกท่าน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:44:46 »
การใช้งานเกียร์ CVT ก็ไม่ต่างอะไรกับเกียร์อัติโนมัติแบบอื่นครับ
แต่สิ่งที่ควรทำคือ ถ่ายน้ำมันเกียร์ให้ตรงตามระยะเสมอครับ
หรือถ้าเป็นไปได้ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 ก.ม. ก็ดีครับ
ผมใช้รถเกียร์ CVT มา 6 ปีละ ปัจจุบันก็ยังไม่มีปัญหาอะไร เทคนิคการขับผมก็ไม่มีอะไร ออกตัวก็ปกติ คิ๊กดาวน์บ้างแต่ไม่บ่อยเท่าไหร่

ไม่ต้องกลัว CVT ครับ คนใช้ไม่กลัว คนกลัวคือคนไม่ได้ใช้ แล้วมาติดใจในความนุ่มของเกียร์กัน อิอิ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:37:10 »
ขอถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ

1.ได้ยินมาว่า cvtเข้าNสลับกับDได้บ่อยๆ โดยไม่เกิดปัญหาแบบเกียร์ปกติทั่วไปนี่จริงไหมครับ
2.เคยดูในรายการนึง เจ้าของอู่ซ่อมเกียร์บอกว่า ส่วนใหญ่ที่เอาเกียร์เข้ามาซ่อม เนื่องจากรถติดแล้วไม่ยอมใส่N
ฝืนเหยียบเบรคโดยเข้าDไว้ตลอด สรุปว่ามันยังไงครับเนี่ย

ปล. ผมใส่N+เบรคมือเมื่อจอดเกิน50วินาทีขึ้นไปอ่ะครับ ถ้าน้อยกว่านี้ก็เข้าDเหยียบเบรคไว้
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 10:16:00 »
ขอถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ

1.ได้ยินมาว่า cvtเข้าNสลับกับDได้บ่อยๆ โดยไม่เกิดปัญหาแบบเกียร์ปกติทั่วไปนี่จริงไหมครับ
2.เคยดูในรายการนึง เจ้าของอู่ซ่อมเกียร์บอกว่า ส่วนใหญ่ที่เอาเกียร์เข้ามาซ่อม เนื่องจากรถติดแล้วไม่ยอมใส่N
ฝืนเหยียบเบรคโดยเข้าDไว้ตลอด สรุปว่ามันยังไงครับเนี่ย

ปล. ผมใส่N+เบรคมือเมื่อจอดเกิน50วินาทีขึ้นไปอ่ะครับ ถ้าน้อยกว่านี้ก็เข้าDเหยียบเบรคไว้
ขอตอบแบบงูๆ ปลาๆนะครับ เพราะไม่มีหลักการอะไร แต่ตอบจากประสบการณ์การใช้รถเกียร์ CVT 6 ปี กับระยะทาง 2.4 แสนก.ม.
1. ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ปกติ การสับเกียร์ไปมา มันมีการสึกหรออยู่แล้วครับ เพียงแต่จะมากหรือน้อย มันก็มีหลายปัจจัย
2. อันนี้ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าเคยอ่านจากที่ไหนสักที่ว่า มันจะทำให้น้ำมันเกียร์มีอุณหภูมิสูงครับ ถ้าเหยียบ D ค้างนานๆ แต่ก็ไม่รู้อีกแหละว่า คำว่านานนี่ ระยะเวลามันเท่าไหร่ สำหรับผม คล้ายๆคุณครับ ถ้าติดไฟแดงนานเกินกว่า 60 วินาที ผมเปลี่ยนมา N ครับ แต่ถ้าติดน้อยกว่านั้น ผมใส่ D ตลอดครับ

สิ่งสำคัญของ CVT คือน้ำมันเกียร์ครับ ถ่ายตามระยะหรือเร็วกว่าระยะ และเลือกใช้น้ำมันเกียร์ให้ตรงสเปคกับที่ทางรถยนต์รุ่นนั้นๆระบุครับ (ง่ายสุดก็เอาเข้าศูนย์บริการแหละครับ)