ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสมาชิกเรื่องความคุ้มค่าในการเลือกรถ  (อ่าน 4552 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
พอดีมีโจทย์นิดหน่อยเกี่ยวกับการเลือกรถมาใช้ครับ เลยอยากจะสอบถาม

1. รถให้ผู้บริหารใช้ ไม่ได้ขับเองครับ เก๋ง 4 ประตู ขนาดประมาณ c-seg.

2. ซื้อในนามนิติบุคคลอยู่แล้ว เงินบริษัท คนใช้มีส่วนตัดสินใจน้อยกว่าว่าจะเอารถอะไร  ;D

3. คนใช้ขับรถเร็วพอประมาณ (เดินทางไกล 120-160) อายุ 60 เคยใช้ เปอร์โย มาก่อน ขับไปตีกอล์ฟบ้างตามสนามต่างๆ เดือนนึง 3-4 ครั้ง งานสังคมน้อย ไปเที่ยวไกลๆ(500 กม.เป็นอย่างต่ำ) ปีละ 2 ครั้ง

4. ตัวรถได้ไปดูเองมาแล้ว ได้ลองขับแค่ 3 โฟกัสยังไม่ได้ลองขับเพราะเซลล์ไม่ให้ขับออกนอกศูนย์ และปัจจุบัน ที่บริษัทมี focus เก่าอยู่แล้ว 2 คัน

- คู่เทียบคือ ford focus mk-3 2.0 ตัว top 4 ประตู  กับ BMW new series 3

คนละเรื่องกันเลยเรื่องราคา กลุ่มตลาด ประเด็นที่ต้องการคือ... ผมจะหาคำว่าคุ้มค่าอะไรได้บ้างจาก BMW ตัวใหม่นี้ กับการเพิ่มเงินอีกเป็นล้าน เกือบ 2 ล้าน กับรถ 1 คัน หรือมีเหตุผลอะไรถ้าเป็นท่านๆที่จะเลือก BMW แทน focus

ปล. ไม่ได้เกรียน ไม่ได้บ้า ครับ แค่อยากฟังความคิดจากผู้อื่นครับ คิดเองคนเดียวเหงาครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 17:30:50 โดย madboy »

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
Re: สอบถามสมาชิกเรื่องความคุ้มค่าในการเลือกรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 18:03:50 »
Sylphy  ฟังดูเป็นไงครับ หรือว่าจะจัดเป็น Cruze ดีเซล ไปเลย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: สอบถามสมาชิกเรื่องความคุ้มค่าในการเลือกรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 18:39:18 »
ถ้าเงินถึงผมว่าบี้อมดีกว่านะหรือเบนซ์ไปเลยก็ได้คับ ความพิเศษไม่ใช่แค่เทคโนโลยีและความสบายมันมีมากกว่านี้เยอะความพิเศษในทุกๆสถานที่ที่ไป

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 18:44:58 »
ความคุ้มค่าที่จะได้บ้างจาก BMW กับการเพิ่มเงินอีกเป็นล้าน  กับรถ 1 คัน คงมีเหตุผลเดียวก็คือ โลโก้ BMW   เพราะเป็นการสร้างภาพลักษณ์ในด้านความน่าเชื่อถือและความมั่นคงของ บริษัท นั้นๆ  ผ่านทาง ยี่ห้อรถของผู้บริหาร!!

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 18:54:38 »
ระดับผู้บริหารมาเอง   ต้อง BMW 520d ขึ้นไปครับ จะได้ดูภูมิฐาน  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:34:00 »
ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัทแล้วมีผบ.อยากเปลี่ยนจาก Focus เป็น BMW
ผมจะถามคำถามแรกเลยว่า

"คุณคิดว่าจะสามารถส่งเสริมผลักดันให้บริษัทมีรายได้เพิ่มมาเท่ากับจำนวน
ที่ผมเพิ่มให้คุณเพื่อซื้อ BMW หรือเปล่า"

นั่นหมายถึงว่าตลอดอายุการใช้งานรถคันนั้น เขาสามารถสร้างรายได้
ให้บริษัทเพิ่มขึ้นอีกราว 1.8 ล้านบาทหรือไม่

ถ้าทำได้ เอาไปเลย แต่ถ้าคุณเพิ่มรายได้ให้กับบริษัทได้ไม่แตะ 1.8 ล้าน
พอถึงเวลาเปลี่ยนรถคันใหม่ ก็อย่าหวังจะได้อะไรที่มันเกินตัว

ถ้าอยากโก้ ภูมิฐาน สมตัว ยินดีให้งบ 1.5 ล้านสำหรับ D-Segment 1 คัน
เกินนั้นไปผมว่าเปลือง

ผช.กจญ.สายงานที่ผมทำอยู่ ตำแหน่งระดับ 3 รองจาก CEO และ Chief สายงาน
นั่ง Camry ไปทำงาน ไปติดต่อลูกค้า ไปรับแขกบ้านแขกเมือง ไปออกงาน
ผมไม่เห็นเขาจะมาบ่นด้อยศักดิ์ศรีหรือลูกค้าไม่เชื่อถืออะไรเลยครับ และนี่ไม่ใช่ผบ.ธรรมดา
เคยเล่นรถ แต่งรถมาก่อนครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 20:21:41 »
เหนด้วยครับ มันอยู่ที่ผลงานที่ทำได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 20:38:22 »
ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ และขอขอบพระคุณอีกหลายความเห็นต่อๆไปครับ

เพิ่มเติมในส่วนตัว ผมเองก็ไม่ได้มองว่ามันจำเป็นเท่าไหร่หรอกครับกับการเพิ่มเงินอีกเป็นล้าน แต่ในอีกมุมหนึ่งก็อยากตอบแทนครับ เพราะเค้าเป็นผู้มีพระคุณมากมายกับบริษัท

สาเหตุที่จะให้รถเพราะจะให้เค้ามาทำงานเนี่ยแหละครับ เป็น sleeping share holder มานาน มาทำงานเสียบ้าง 555 ตัวเลือกแรกๆที่ยังวางไว้ก็ยังเป็น focus อยู่ครับ

จากที่ผ่านมากับ ford มันก็มีทั้งเรื่องดี เรื่องร้าย เรื่องน่าเบื่อ อย่างที่รู้ๆกัน ส่วนใหญ่ผมจะเจอแต่เรื่องน่าเบื่อซะส่วนมาก พอไปเดินสะดุดกับเจ้า 3 ใหม่ก็เลยลองดูข้อมูลน่ะครับ ว่ามันน่าสนใจ พอไหวไหม

เรื่องงบประมาณคงไม่ใช่ปัญหา ส่วนเค้าจะทำรายได้ให้กับเราไหมผมเองไม่ได้มองตรงนั้นครับ เพราะแทบจะไม่ได้เป็นตัวเงินตรงๆอยู่แล้ว ได้ประสพการณ์ ความรู้ เสี่ยมากกว่าซึ่งตรงนี้มันคงเกินมูลค่ารถอยู่แล้วล่ะ

ส่วน camry HB ก็มีอยู่แล้วคันนึง คงไม่อยากเอามาซ้ำ และคงต้องมีการปล่อยหลายๆคันออกไปเพราะมันเกิน 5 ปี แล้ว และต้องหาเรื่องซื้อ(หรือเช่า)ใหม่เพื่อมาหักค่าใช้จ่ายน่ะครับ

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 22:20:32 »
งบขนาดนี้เลือก S80 ดีกว่าไหมครับ เพราะถ้าเทียบกับตัวเลือกแล้ว และมีคนขับให้นั่ง volvo นั่งสบายสุด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:07:40 »
camry ไฮบริด  top   ตอบโจทย์เกือบทุกข้อ ยกเว้นข้อ1
focus ถ้าคุณนั่งหลัง แลดูจะอึดอัดไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:30:54 »
รถผู้บริหารใช้ ไม่ได้ขับเอง ถ้าเน้นโดยสารเป็นหลัก มอง D-segment ดีกว่ามั๊ยครับ

หรือถ้าจะเล่นรถในงบไม่เกินล้านในกลุ่ม C-Segment จริงๆ ผมเชียร์ 3 รุ่นครับ EX,ซีวิค,ซิลฟี่ ครับ
Focus ผมว่าภายในรถมันอึดอัดไปหน่อย

แต่ถ้าให้เลือกกันระหว่าง Series 3 กับ Focus ผมว่าไปฝั่ง Series 3 ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:46:04 »
ตัดโฟกัสได้เลยครับเพราะคุณเองก็บอกว่าเจอเรื่องน่าเบื่อเยอะจะเอามาเบื่ออีกทำไมกันภาพลักษณ์ก็ประมาณซีวิค อัลติส ซิลฟี เอาตัวนี้จัดแคมรี่ไฮบริดดีกว่าไม่งั้นก็เป็นครูซภาพดูเหนือกว่า C-Segment หน่อยๆด้วยซ้ำ อีกอย่างคุณอยากตอบแทนผู้บริหารคนนั้นผมว่าถามเค้าตรงๆไปเลยครับว่าอยากได้รุ่นไหนโดยอาจหาซัก 3 ตัวเลือกไปให้ท่านเลือกบอกว่าสนใจตัวเลือกอื่นด้วยก็ได้พวก Benz BMW หรือหาสืบเอาก็ได้แบบเลียบๆเคียงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:25:23 »
D seg คงผ่านไปครับ ใหญ่ไปสำหรับคนใช้ ไม่มีคนขับรถครับ เค้าขับเอง ที่นั่งหลังไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ อยู่กัน 2 คนตายาย ลูกอยู่ ปตท. แถมไม่ยอมขัยรถอีกตะหาก  ;D

นิสสันตอนนี้ขอบาย ปวดตับกับพี่เค้ามาก Tiida วาล์วรั่วอีกแล้ว ต้องไปทะเลาะกะศูนย์อีก เลยยังไม่อยากใช้นิสสันตอนนี้ ทั้งที่รักมากครับแบรนด์นี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:34:28 »
D seg คงผ่านไปครับ ใหญ่ไปสำหรับคนใช้ ไม่มีคนขับรถครับ เค้าขับเอง ที่นั่งหลังไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ อยู่กัน 2 คนตายาย ลูกอยู่ ปตท. แถมไม่ยอมขัยรถอีกตะหาก  ;D

นิสสันตอนนี้ขอบาย ปวดตับกับพี่เค้ามาก Tiida วาล์วรั่วอีกแล้ว ต้องไปทะเลาะกะศูนย์อีก เลยยังไม่อยากใช้นิสสันตอนนี้ ทั้งที่รักมากครับแบรนด์นี้

จริงๆแล้วเงื่อนไขอย่างนี้ออกไปทางนิสสันซิลฟี่เลยนะครับอยากให้ลองพิจารณาดูใหม่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:20:46 »
ตอนนี้นิสสันทำตัวไม่ค่อยน่ารักครับ  ;D

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:15:03 »
Civic ตัว Top เลยครับ ครบๆ ขับเองก็น่าจะโอเค ศูนย์ไม่เรื่องมาก (รึเปล่า)

แต่ถ้ามั่นใจในตัวผู้บริหารคนนี้มากๆ หรือเค้าถือหุ้นมานาน ทำกำไรให้เยอะแล้ว ก็จัด BMW ไปครับ ถูกใจแน่นอน