ผู้เขียน หัวข้อ: หัวจ่ายน้ำมัน มันรู้ได้ยังไงว่าน้ำมันเต็มถังแล้ว มันใช้อะไรจับครับ  (อ่าน 20541 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
หัวจ่ายน้ำมัน มันรู้ได้ยังไงว่าน้ำมันเต็มถังแล้ว มันใช้อะไรจับครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
สงใสอยู่เหมือนกันครับ

รอคำตอบด้วยคน

ออฟไลน์ Buffy

เหมือนมันมีรูอากาศเล็กๆที่หัวจ่ายน้ำมันน่ะครับ

พอน้ำมันไม่เต็ม มันก็จะดูดอากาศเข้าไป

พอน้ำมันเต็มถึงรู  รูมันก็ดูดน้ำมันเข้าไป มันก็จะตัดของมัน

รอผู้รู้อีกทีครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เหมือนมันมีรูอากาศเล็กๆที่หัวจ่ายน้ำมันน่ะครับ

พอน้ำมันไม่เต็ม มันก็จะดูดอากาศเข้าไป

พอน้ำมันเต็มถึงรู  รูมันก็ดูดน้ำมันเข้าไป มันก็จะตัดของมัน

รอผู้รู้อีกทีครับ

จำได้คล้ายๆ แบบนั้นอยู่เหมือนกัน มันจะมีท่อเล็กๆ อีกท่อนึงในหัวจ่ายนั่นล่ะ เคยมีคนอธิบายอยู่ในเว็บต้องห้ามเมื่อนานมาแล้ว ^^"

แก้ไขเพิ่มเติม:
ข้อมูลที่พอหามาได้ครับ :D
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=433978
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 17:23:34 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
คิดเอาเอง ว่ามันมีเซนเซอร์วัดไอน้ำมันอยู่ เพราะเคยวิ่งรถทางไกลอากาศร้อนๆ เติมน้ำมันแล้วหัวตัดๆเร็วมาก เหมือนน้ำมันระเหยเป็นไออยู่ในถังเยอะ

รอผู้รู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แล้วอย่างในกรณีฟอร์ดโฟกัสของผม
ทำไมเวลาเอาหัวจ่ายน้ำมันแหย่ลงไปลึกๆ
น้ำมันจะตัดทันทีเลยหละครับ
ต้องเอาเข้าไปประมาณ 5-10 cm.
ถ้าเข้าลึกกว่านั้น หัวจ่ายตัดน้ำมันเลย

ปล. เติมปั๊มบริการตนเอง เลยสังเกตดูครับ

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
เป็นคำถามที่ผมก้อยากรู้คำตอบ...รออ่านคับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ของผมเวลาเติมเต็มถังมันไม่ยอมตัดโดยเฉพาะปั๊มเติมเอง เติมล้นตลอด แบบนี้เรียกว่าดวงดีหรือหัวจ่ายไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Thailand01

แล้วอย่างในกรณีฟอร์ดโฟกัสของผม
ทำไมเวลาเอาหัวจ่ายน้ำมันแหย่ลงไปลึกๆ
ถ้าเข้าลึกกว่านั้น หัวจ่ายตัดน้ำมันเลย

ปล. เติมปั๊มบริการตนเอง เลยสังเกตดูครับ

หมายถึงปั๊มบางจากคันคลองหรือเปล่าครับ ปั๊มตรงนั้นไม่มีระบบนี้มั้งครับคงต้องกะประมาณเอาเอง ส่วนรถผมล้นประจำเลย ^^~
^^~

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs

หมายถึงปั๊มบางจากคันคลองหรือเปล่าครับ ปั๊มตรงนั้นไม่มีระบบนี้มั้งครับคงต้องกะประมาณเอาเอง ส่วนรถผมล้นประจำเลย ^^~

ปั๊มบางจาก ที่หน้าสถานีรถไฟเชียงใหม่ครับ
สังเกตทุกครั้งที่เติม หัวจ่ายตัดตลอด ถ้าแหย่หัวจ่ายเข้าไปลึกๆครับ

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
คาดเดานะครับ

น่าจะเป็นแรงดันเป็นตัวตัดให้จ่ายครับ
ในส่วนที่ยัดหัวจ่ายลึกแล้วตัดอาจจะเกิดจากเมื่อยัดเข้าไปลึกทำให้เกิดการไหลของอากาศไม่ทัน
ทำให้น้ำมันไหลลงถังไม่ได้หัวฉีดเลยตัดครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member