ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กปั๊ม เติมน้ำมันเกินจากที่เราบอก เราสามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ  (อ่าน 8352 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
คือเมื่อตอน  00:14  ก่อนเข้าบ้าน เติมน้ำมันที่บางจาก(ชลบุรี)  บอกเด็กปั๊มเติมไป200  แต่หัวจ่ายมันไม่ยอมล๊อกเลยเติมเกิน  ไปประมาณ400  
(ซึ่งผมมีเงินสดแค่ 200  และไม่มีบัตรเครดิตติดมา)  

ถามว่า

แล้วเราสามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ     แต่ผมได้กลับไปจ่ายเงินให้เด็กปั๊มแล้ว

(เคยเป็นเด็กปั๊มมาก่อน เข้าใจดีว่าถ้าผมไม่จ่ายเด็กผมต้องจ่ายส่วนที่เกินไปซึ่งมันก็สูงอยู่ ประมาณ400กว่าบาท)  ่สวนเศษที่เหลือให้เด็กปั๊มจ่ายไป

แล้วทีนี้มีปัญหาอีกอย่างนึง  ครับ  ว่าผมได้ขอใบเสร็จด้วย  แต่ใบเสร็จไม่ใช่ของรถผม  น้ำมันก็คนชนิดกัน

แบบนี้สามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ  

ป.ล. เคยเกิดเหตุแบบนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง  ที่ปั๊มเดิม ตู้เดิมหัวจ่ายเดิม  แต่คราวนั้นเติมถัง  แล้วล้น  ซึ่งตอนนั้นยังไม่เกินมาก  แค่20กว่าบาท 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 01:10:07 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เอาตามกฎหมายจริงๆ น่าจะเรียกร้องได้ เขาก็คงต้องดูดส่วนที่เกินออกไป แต่ยุ่งยากขนาดนั้น เขาคงให้ไกล่เกลี่ยแหละครับ ก็คงจบลงแบบที่จขกท.ทำ เอิ๊ก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ได้คับแต่หลักฐานต้องครบ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าเป็นช่วงที่การเงินเราฝืดๆก็หัวเสียเหมือนกันนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เคยเกิดครั้งนึงครับ
แต่เป็นความผิดพลาดของผมเอง
เปลี่ยนกระเป๋าที่ใช้ประจำ
เลยลืมใส่กระเป๋าตังค์ใส่กระเป๋าถืออีกที

คราวนี้ก็ไปเติมน้ำมันสั่ง 900 บาท
ไม่ได้เอะใจอะไรเลยครับ
เติมได้ห้าร้อยกว่า ค้นหากระเป๋าตังค์ในกระเป๋า
ไร้วี่แววครับ 555555555 เลยนึกขึ้นได้ว่าอยู่ในกระเป๋าใบเดิมแน่ๆ

แต่ทำไงได้ กว่าจะนึกย้อนไปถูก น้ำมันก็ตัดครบ 900 แล้ว
เลยบอกกับเด็กปั๊มไปตรงๆนี่แหละ แล้วขอคุยกับผู้จัดการ
วางบัตรข้าราชการไว้ ทิ้งเบอร์โทรไว้ จะเอามาจ่ายภายใน 20 นาที(จริงๆ 5 นาที ก็ทันครับ เพราะปั๊มอยู่ห่างจากที่พักไม่ถึงสองกิโล)

ส่วนกรณีเด็กปั๊มเติมเกินนี่ผมเจอน้อยมากๆครับ ก็จ่ายส่วนที่เกินไป ในกรณีที่เรามีเงินพอดีนะครับ
แต่ถ้าไม่มี อันนี้คงมีเซ็งแหละ

ปล.อยากแนะนำว่า ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน ให้ดับเครื่อง แล้วลงมายืนดูเลยครับ จะลดปัญหาดังกล่าวได้พอสมควร

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
เรื่องเล็กน้อยครับ จ่ายได้ก็จ่ายครับ ยังไงเราก็ต้องเติมอีกอยู่ดี

ก่อนออกจากบ้านก็ควรตรวจสอบเอกสาร กระเป๋าเงินครับ

ปล. สำหรับผมนะ ท่านอื่นก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ฟังๆดู ไม่มีเจตนาทั้งคู่ ไม่มีคัยได้คัยเสีย จ่ายได้ก็จ่าย จ่ายไม่ได้ค่อยๆคุยกันวันหลังก็ค่อยเอามาจ่าย อย่าไปคิดไกลขนาดเรียกร้องอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ zekoza11

เคยเจอเหมือนกันครับ
เงินสดติดตัวไปก็ไม่พอ เครดิต ก็ไม่ได้เอามา
ดีนะที่มีบัตร ATM อยู่ในรถ แต่ก็ต้องเวียนรถไปกดที่ตู้
ก็ยังดีครับที่เด็กปั้มมันยังเชื่อใจให้เราไปกด
เพราะถ้ามันไม่ยอมก็จะให้มันดูดออก

ออฟไลน์ shando

เคยแต่บอกเอาโซฮอล91 มันอัดvpowerมาเต็มถังให้เฉย ส่วนต่างเป็นร้อย
ได้แต่เซง

ออฟไลน์ pongisra

เคยแต่บอกเอาโซฮอล91 มันอัดvpowerมาเต็มถังให้เฉย ส่วนต่างเป็นร้อย
ได้แต่เซง

เชลนี่ประจำ

บางปั้มนี่ไม่ฟังอะไรทั้งนั้น ฟังแค่ว่าเป็นเบนซินหรือดีเซล แล้วจัด v-power ให้ตลอดเลย ขนาดแก้ปัญหาด้วยการจอดที่หัวจ่ายที่ไม่มี v-power เด็กปั้มยังจะถามว่าเอา v-power ไม้ ให้ถอยหลังไปหน่อย shell หนอ shell

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
คือเมื่อตอน  00:14  ก่อนเข้าบ้าน เติมน้ำมันที่บางจาก(ชลบุรี)  บอกเด็กปั๊มเติมไป200  แต่หัวจ่ายมันไม่ยอมล๊อกเลยเติมเกิน  ไปประมาณ400   
(ซึ่งผมมีเงินสดแค่ 200  และไม่มีบัตรเครดิตติดมา)   

ถามว่า

แล้วเราสามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ     แต่ผมได้กลับไปจ่ายเงินให้เด็กปั๊มแล้ว

(เคยเป็นเด็กปั๊มมาก่อน เข้าใจดีว่าถ้าผมไม่จ่ายเด็กผมต้องจ่ายส่วนที่เกินไปซึ่งมันก็สูงอยู่ ประมาณ400กว่าบาท)  ่สวนเศษที่เหลือให้เด็กปั๊มจ่ายไป

แล้วทีนี้มีปัญหาอีกอย่างนึง  ครับ  ว่าผมได้ขอใบเสร็จด้วย  แต่ใบเสร็จไม่ใช่ของรถผม  น้ำมันก็คนชนิดกัน

แบบนี้สามารถเรียกร้องอะไรได้ไหมครับ   

ป.ล. เคยเกิดเหตุแบบนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง  ที่ปั๊มเดิม ตู้เดิมหัวจ่ายเดิม  แต่คราวนั้นเติมถัง  แล้วล้น  ซึ่งตอนนั้นยังไม่เกินมาก  แค่20กว่าบาท 

หยั่งงี้....... ต้องให้เด็กปั้มทั้งหมดมาช่วยกันยกรถแล้วคว่ำเทน้ำมันในส่วนที่เกินออก

ต้องเทออกมาเผื่อหน่อย น่ะ..... เพราะถ้าเผื่อมากไป ก็ใช่วิธีเทเติมกลับเข้าไป สงสารเด็กปั้ม  !!

เด็กปั้มจะได้ช่วยกันยกรถ แค่ครั้งเดียว  !!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเรื่องเล็กน้อย ผมว่าแค่เรียกเถ้าแก่มาคุยก็น่าจะ OK แล้วมั้งครับ อาจจะมีสินน้ำใจนิดๆ หน่อยๆ ก็จบกันไป (แต่ตอนกลางคืน คงต้องโทรเอา)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

หากแก้ปัญหาได้ โดยที่ไม่ต้องมีเรื่องรุนแรง แบบกรณีข่าว เติดแก๊ส เกินไป 1 บาท จนยิงกันตาย...

ก็จ่ายไปเถอะครับ ถึงจะเรียกร้องได้ แต่รถเราไม่ได้พัง ศักยภาพเรื่องรายได้ของเรา ก็ดีกว่าเด็กปั๊มมาก จ่ายส่วนต่างที่เกินไปคงไม่ใช่ปัญหาครับ จบแบบ Happy ดีกว่า เพราะยังไง รถเราก็ได้น้ำมันไป ไม่ได้หายไปไหนครับ  ;)

ออฟไลน์ Headman

เชล เวลาเติม ย้ำๆ เลยครับ fuel save  ;D ;D ;D

จะว่าไป เวลาลงมาเติมน้ำมัน ผมลงมาดูเองทุกครั้งครับ และต้องดับเครื่องทุกครั้งเพราะว่าตรงที่เปิดฝาเติมน้ำมัน มันมีกุญแจอยู่น่ะครับ เลย จำเป็นต้องลงมาดูเองตลอดเลย  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ balliblue

เคยเกิดครั้งนึงครับ
แต่เป็นความผิดพลาดของผมเอง
เปลี่ยนกระเป๋าที่ใช้ประจำ
เลยลืมใส่กระเป๋าตังค์ใส่กระเป๋าถืออีกที

คราวนี้ก็ไปเติมน้ำมันสั่ง 900 บาท
ไม่ได้เอะใจอะไรเลยครับ
เติมได้ห้าร้อยกว่า ค้นหากระเป๋าตังค์ในกระเป๋า
ไร้วี่แววครับ 555555555 เลยนึกขึ้นได้ว่าอยู่ในกระเป๋าใบเดิมแน่ๆ

แต่ทำไงได้ กว่าจะนึกย้อนไปถูก น้ำมันก็ตัดครบ 900 แล้ว
เลยบอกกับเด็กปั๊มไปตรงๆนี่แหละ แล้วขอคุยกับผู้จัดการ
วางบัตรข้าราชการไว้ ทิ้งเบอร์โทรไว้ จะเอามาจ่ายภายใน 20 นาที(จริงๆ 5 นาที ก็ทันครับ เพราะปั๊มอยู่ห่างจากที่พักไม่ถึงสองกิโล)

ส่วนกรณีเด็กปั๊มเติมเกินนี่ผมเจอน้อยมากๆครับ ก็จ่ายส่วนที่เกินไป ในกรณีที่เรามีเงินพอดีนะครับ
แต่ถ้าไม่มี อันนี้คงมีเซ็งแหละ

ปล.อยากแนะนำว่า ทุกครั้งที่เติมน้ำมัน ให้ดับเครื่อง แล้วลงมายืนดูเลยครับ จะลดปัญหาดังกล่าวได้พอสมควร
ผมนี่เป็นประจำเลยเรื่องเปลี่ยนกระเป๋าแล้วลืมหยิบกระเป๋าตังค์ใส่เข้ามา คิดว่าเป็นคนเดียว 555 แต่ผมยังไม่เคยนึกขึ้นได้ตอนเติมน้ำมัน มีแต่ตอนจะซื้อของแล้วสุดท้ายแล้วเลยรีบเอาของไปคืนแต่โดยไวแล้ว เดินเนียนๆ ไป ไม่งั้นขายหน้าแย่ 555

ออฟไลน์ nekoyaki

อย่าเสียเวลาเลยครับ

ออฟไลน์ KinGmO

อันนี้เป็นการเล่าสู่กันฟังนะครับ ที่บ้านผม จันทบุรี มีคนมาเติมแก๊ซ ปรากฎ ว่า เติมเกินไป 1 บาท เด็กปั๊มก็ขอเงินส่วนเกิน แต่เจ้าของรถ ไม่ให้ แถมยังด่าเด็กปั๊มกลับ ก็มีการโต้เถียงกันสักพัก เจ้าของทำท่าจะควักปืน แต่ปรากฎว่า เด็กปั้ม ควักปืนยิงสวนไปแทน เพราะว่า เจ้าของปั๊ม ให้เด็กปั๊มพกปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สินเพราะ ปั๊มแก๊ซ น่าจะเปิด 24 ชม. ผมปรากฎว่า เจ้าของรถดับคาที่ เพราะเงินเพียง 1 บาท เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริงครับน่าจะประมาณ ปีที่แล้ว
Civic FB 2013