ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับcrv ใหม่หน่อยคับบบ  (อ่าน 12498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nathpol

• Newbie
  • *
โดยเฉพาะ รุ่น 2.4. El 2wd

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับcrv ใหม่หน่อยคับบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:08:59 »
วิจารณ์รูปลักษณ์ก่อนนะ หวานเกินไป

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับcrv ใหม่หน่อยคับบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:16:00 »
ดูดี เครื่องเดิม เติม E85 ได้ และ ยังคงกั๊ก option ความปลอดภัย ไว้ในรุ่นแพง เครื่องใหญ่ เหมือนเดิม

ดูจากราคา และ spec แล้ว 2.4 2WD น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ถ้างบถึง
ส่วนตัวที่รองมาน่าจะเป็น 2.0 WD
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:31:56 »
หลังจากไปลูบๆคลำๆมา
มันดีหมดนะครับ ตัว ท็อป
เสียอยู่อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือเรื่องเบาะ
รถราคาเป็นล้านน่าจะใส่เบาะหนังแท้มาได้แล้ว
หนังเทียมเกรดไหนไม่รู้ สากมือมากๆ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:36:03 »
ขับดีครับห้องโดยสารเงียบกว่ารุ่นก่อน แต่ยังกั๊กของอยู่ โดยเฉพาะระบบขับเลื่อนสี่ล้อ CR-v G4 ของไทยยังเป็นแค่ Realtime 4wd ตัวเดิมครับ ผมว่าฮอนด้ากั๊กไว้เพิ่มค่าตัวตอนไมเนอร์เช้นครับ :o

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:39:43 »
สวยแต่ออฟชั่นน้อย เบาะหลังนั่งไม่สบายเลย

ออฟไลน์ 9000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:42:23 »
ข้างหลังเหมือนยังไม่เสร็จ รู้สึกแปลกๆ  >:(

ที่เหลือดูน่าใช้กว่าตัวเก่า!

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 13:09:09 »
สวยแต่ออฟชั่นน้อย เบาะหลังนั่งไม่สบายเลย
เห็นด้วยเลยครับ  เบาะหลังนั่งไม่ดีเลย ตัวเก่าขนาดไม่ได้ดีมากแต่ก็ยังดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 13:41:18 »
ชอบที่เติม E85 ได้แค่นั้นแหละ รูปลักษณ์ไม่ชอบด้านท้ายดูไงไม่รู้ โดยเฉพาะไฟท้าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 13:55:00 »
เสียอยู่อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือเรื่องเบาะ
รถราคาเป็นล้านน่าจะใส่เบาะหนังแท้มาได้แล้ว
หนังเทียมเกรดไหนไม่รู้ สากมือมากๆ

หนังเทียม????

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 14:06:39 »

ทุกยี่ห้อ ก็หนังเทียบหมดนิครับ ถ้าเป็นส่วนด้านข้างและด้านหลัง แต่ต้องเป็นหนังแท้ในส่วนด้านหน้าที่สัมผัสครับ
ยี่ห้ออื่นบางเจ้าใช้หนังควายมาตั้งนานแล้วนะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 15:08:07 »
หนังเทียมก็ดีแล้วนะครับ สงสารสิ่งมีชีวิตร่วมโลก  :-*

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 15:50:02 »
ถ้าเบาะหลังนั่งไม่สบาย เสียหายมากครับ(ผมว่านะ) เพราะคนที่นั่งด้านหลังส่วนใหญ่จะ เป็น พ่อ-แม่ เวลาไปเที่ยวครับ  รถแบบนี้ต้องซื้อไว้เพื่อครอบครัวครับถึงจะคุ้ม ถ้านั่งไ่ม่สบายก็ไม่น่าเลือกแล้วครับ  ตอนเช้ายังคุยกับศรีภรรยาว่า สนใจรุ่นนี้ไหม แต่ถ้าแค่ข้อมูลเบาะนั่งไม่สบายก็คงไม่ใช่ตัวเลือกแล้วครับ

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 15:57:06 »
เรื่องเบาะหลัง ต้องไปลองด้วยตัวเองแลพครอบครัวครับ ความสบายของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 16:32:15 »

ขออภัยที่ทำให้งงครับ จะบอกว่าหนังสังเคราะห์
ส่วนหน้าสัมผัสผมตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นหนังแท้
แต่เซลบอกว่าหนังสังเคราะห์ทั้งเบาะ จับๆดูก็ เฮ้ย ไมมันสากมืองี้หว่า
แต่เห็นโบว์ชัวบอกหนังแท้+สังเคราะห์เลยยังงงๆ
แต่หนังที่ปิดที่วางแขนขอบประตูนี่ผมคิดว่าแท้แน่นอน เพราะสัมผัสมันลื่นมือมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 16:39:55 โดย grev »

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 16:42:39 »
เบาะหลังนั่งไม่สบายอีกคน ปวดหลังแน่ แต่นอกนั้นสวยดี
แผงข้างประตูเพิ่มสีที่ครอบสวิทไฟฟ้าน่าจะดี เหมือนกั๊กไว้จริงๆ
แร๊คหลังคาไม่มี จุดยึดก้ไม่มี หาไม่เจออ่ะ
ท่ออากาศมุดต่ำไปหาน้องน้ำรึเปล่า แต่พอลุยได้ช้าๆ
รวมๆน่าใช้ ถ้าตัวเลือกอื่นไม่ดีกว่านี้

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 16:55:17 »
2.4 ราคา+ออพชั่นนี้ลองหันไปมองแคปหมูดูดีไหมหว่า :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 17:24:09 »

จากที่ใช้Gen3มาผมว่ารุ่นี้น่าใช้ขึ้น เทียบราคาที่เพิ่มจากเดิม2.4ตัวท๊อปคิดว่าคุ้มกับของที่ได้เพิ่มมา(สีขาวมุกเพิ่ม12000ผมว่าไม่คุ้ม)

แต่ถ้าถามว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มั้ยผมคงตอบว่าไม่ เพราะถึงจะดีขึ้นกว่าตัวที่ขับอยู่แต่ส่วนใหญ่ผมว่าเหมือนเดิมไม่แตกต่างเท่าไหร่
แต่ถ้าใครที่ใช้gen1หรือgen2หรือยังไม่เคยใช้แล้วจะเอาตัวนี้ผมว่าokเลยครับเพราะจะรู้สึกว่ามันดีขึ้นค่อนข้างมาก และจะเป็นรถsuvคันนึงที่
คุณจะประทับใจได้ไม่ยากเลยครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 19:18:09 »
เบาะนี่คงต้องไปลองเอง อย่างว่านั่นล่ะ สิ่งที่ดูไม่ค่อยชอบตอนนี้คือด้านท้าย แปลกๆ
แต่ต้องรอดูแนวทางการแต่งก่อนอาจจะดูดีขึ้นมาได้ ก็ยังไม่มีอะไรต้องรีบ รอดูรีวิวก่อน
ก็ยังไม่สาย 8)

ออฟไลน์ boyperapon

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 19:48:07 »
ใช้มาตั้งแต่G2(G2ห่วยมาก)และตอนนี้ใช้G3อยู่(แต่ส่วนใหญ่ภรรเมียใช้)และไปจองตัวนี้G4ได้รถ24นี้ครับ(จองไว้ก่อนหน้านี้) แต่รอฤกษ์ยามนิดหน่อย
แต่ผมใช้มาเป็นAWDทั้งหมด (ตัวนี้ก็AWDครับ)
เมื่อวานไปดูตัวเป็นๆที่โชว์รูม ถ.วงแหวน-กาญฯ (แต่จองรถไว้อีกที่ เพราะได้รถเลย)
ผมว่าตัวจริงมันสวยกว่าในรูปในเน็ตเยอะครับ และ ในทีวีด้วย อยากให้ลองไปดูตัวจริงที่โชว์รูมเองครับ
ไม่ได้วัดและเทียบG3นะครับ แต่เหมือนใหญ่ขึ้นนิด ยาวขึ้นหน่อย ภายในกว้างขึ้นมั้ง จากความรู้สึกนะที่ขับG3ไปดูนะครับ
(ไว้ได้มาผมจะถ่ายรูป3กับ4เทียบให้ดู)
ถ้าชอบรถสไตล์นี้ก็เล่นได้เลยครับ
ผมเทียบกับสิ่งที่G3ไม่มีนะครับ ปุ่มสตาร์ทสต้อป,แป้นเพดเดอร์ชิฟที่พวงมาลัย,บูลทู้ดบิ้วอิน,ปุ่มอีคอน,อี85,2จอ,แอร์ตอนหลัง,การพับเบาะหลัง,แม็ก18,
เท่าที่นึกออกครับ
ไม่มีเหตุผลอื่นใดในการซื้อG4นี้ นอกจาก
เป็นแฟนพันธ์แท้ครับ สมาชิกที่บ้านชอบรถแบบนี้มาตลอดครับ แฟนผม crv g2-g3 และกำลังg4
ผมก็ตระกลูlandcruiser มาตลอดครับ ปัจจุบันprado120 d4d
และอีกเหตุผลนึง ผมติดใจเครื่องยนต์ตัวนี้ที่ตามมาG4ด้วย ที่ติดใจคือ มันทนแก๊ส(ได้ไง)(lpg) ใช้มา5ปี 160,000Kms (ติดแก๊สตั้งแต่1,000Kmsแรก)
เคยไปตั้งวาล์วมา1ครั้ง นอกนั้นปรกติ ดีครับ แต่G4นี้คงจะไม่ติดแก๊สค่อนข้างแน่นอนครับ เพราะจะใช้G3ที่มีอยู่ทำหน้าที่ของมันต่อครับ ;D
ไว้ได้มาจะลองถ่ายเปรียบเทียบให้ดูครับ ทั้งหมดความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 19:54:09 »
เพื่อนผมใช้G3 มันก็สงสัยว่าหนังอะไร พอเข้าศูนย์เลยถามเซลล์ที่ขายรถให้ได้คำตอบว่า

"หนังเเท้ PVC ครับ"

เพื่อนผมงง มันกลับมาถามผมว่า " หนังเเท้PVC มันหนังสัตว์อะไรว่ะ " 555

คำตอบเเสนประทับใจ^^

ออฟไลน์ boyperapon

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 20:02:59 »
เพื่อนผมงง มันกลับมาถามผมว่า " หนังเเท้PVC มันหนังสัตว์อะไรว่ะ " 555
 ขอ 555 ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 20:39:06 »
วันนี้เห็นของจริงในซอยอารีย์ครับ คันใหญ่โตท้ายสูงใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 20:50:29 »
ผมว่าหนังแท้น่ะครับ แต่หนังแท้ฮอนด้านี่ผิวสัมผัสแย่กว่าหนังเทียม MB TEX ของเบนซ์ซะอีกครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 23:03:49 »
ผมว่ารถมันเหมาะกะผู้หญิงขับมากๆ ถ้าผู้ชายขับมันดูติ๋มๆยังไงไม่รู้ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:47:18 »

จากที่ใช้Gen3มาผมว่ารุ่นี้น่าใช้ขึ้น เทียบราคาที่เพิ่มจากเดิม2.4ตัวท๊อปคิดว่าคุ้มกับของที่ได้เพิ่มมา(สีขาวมุกเพิ่ม12000ผมว่าไม่คุ้ม)

แต่ถ้าถามว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มั้ยผมคงตอบว่าไม่ เพราะถึงจะดีขึ้นกว่าตัวที่ขับอยู่แต่ส่วนใหญ่ผมว่าเหมือนเดิมไม่แตกต่างเท่าไหร่
แต่ถ้าใครที่ใช้gen1หรือgen2หรือยังไม่เคยใช้แล้วจะเอาตัวนี้ผมว่าokเลยครับเพราะจะรู้สึกว่ามันดีขึ้นค่อนข้างมาก และจะเป็นรถsuvคันนึงที่
คุณจะประทับใจได้ไม่ยากเลยครับ

แฟนพันธ์แท้ honda เช่นกัน ใช้รวมๆ เกิน 10 คันแล้ว crv มี gen1 พี่ใช้ กับ gen3 ภรรเมีย ใช้  ส่วนตัวชอบทั้งคู่ โชคดีไม่ได้ใช้ gen2 เห็นโดนด่าเยอะมาก  ตอนนี้ก็ยังใช้ gen3 อยู่ กำลังจะครบ 5ปี

ตอนแรกคุณนายจะไปเอา f30 อยู่แล้ว เพราะผมเชียร์ และอยากได้รถยุโรป แต่พอคุณเธอไปศูนย์ฮอนด้า พอดี crv gen4 ขึ้นโชว์ กลับมาพร้อมโบว์ชัวร์ และยืนยันจะเอา gen4 ไม่เอา f30 แล้ว  :(  ได้ลองนั่ง รวมๆ อาจจะไม่เปลี่ยนมาก แต่ก็ดูดีขึ้น พอควร ไม่ถึงกับก้าวกระโดด  แต่พอดี gen3 ที่ใช้เป็น 2.0 เลยอาจจะถือว่าขยับขึ้นหน่อย  ตัวนี้เล็ง 2.4 2wd ไว้ครับ

ลองคำนวนกันดูแล้ว คงเปลี่ยน เพราะหากไม่เปลี่ยนวันนี้ เราเหมือนจะไม่ต้องผ่อน และเก็บตังค์ได้ แต่พอถึงเวลาที่เปลี่ยนรถอีกที เราก็เหมือนต้องควักเงินก้อน ออกมา ซึ่งไม่ต่างกับการเปลี่ยนรถในวันนี้ ได้รถใหม่ใช้ ยังไงก็น่าจะคุ้มกว่าครับ

ยกตัวอย่าง วันนี้ขาย อาจจะได้ 7 แสน  พอเราขาย ได้เงินมาดาวน์ บวกได้เงินเก็บนิดหน่อย 
แต่หากไม่ขาย ขายอีก 2 ปีข้างหน้า  ขาย อาจจะได้ 4 แสนกว่าๆ เราก็เอาไปดาวน์ ไม่มีเงินเก็บ ซึ่งรวมกับที่เราคิดว่าเราจะเก็บในช่วง 2 ปีนั้น อาจจะได้สัก 3 แสนกว่าๆ ซึ่งสุดท้าย ก็ใกล้เคียงกับที่เราขายตอนนี้  แต่ได้รถใหม่ 

งงไหมครับ อันนี้ผมคิดเอง เนื่องจากยังไงเราก็ต้องใช้รถ ยังไงเราก็ต้องผ่อน เหมือนเช่ารถ ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ คุ้มกว่าเก็บรถไว้ แล้วไม่ได้รถใหม่ แต่จำนวนเงินไม่ได้ดีขึ้น

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  สงสัยได้เจอกัน gen4
ปล. ผมไม่จ่าย 12000 เพื่อสีขาวละครับ จ่ายมา 2 คัน รู้สึกไม่ฉลาดเท่าไหร่  ชอบสีน้ำตาลครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:43:36 »
ผมว่าสวนหน้ายังไงก็หนังแท้ ครับ แต่อาจ spec ไม่เท่า BZ BM แต่น่าจะ grade เดียวกับ Camry นะครับ
ส่วนด้านหลัง และด้านข้าง รถส่วนใหญ่ที่ราคาไม่น่าเกิน 4 ล้าน ก็เป็นหนังเทียม PVC เหมือนกันหมดครับ แต่เกรดน่าจะดีกว่า PVC ที่ไปหุ้มกันเองข้างนอก
หรือ ตามของแถมเซลล์เยอะครับ
เดี่ยวนี้ PVC ทำได้นิ่มกว่าหนังแท้ก็เมีนะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า ดีกว่า หรือ ทนกว่า นะครับ
นิ่มไป ก็ยับ และลอกได้เร็วกว่านะครับ หรือ อาจจะหนังบางกว่าก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 14:03:02 »
เพื่อนผมคนนึงทำงานเป็น Supplier ให้ฮอนด้า บอกว่าดูการประกอบของ CRV ทุกขั้นตอนเลยไม่เข้าใจว่ารถแบบนี้ราคาแพงได้ยังไง ฮ่วย เอาซะผมไม่รู้จะตอบไงดี เห็นบอกว่ามัปัญหานิดหน่อยเรื่องชิ้นส่วนพลาสติกบางชิ้นที่ยังไม่เข้าที่เข้าทาง แต่เรื่องเครื่องไม่มีปัญหา แต่ตอนวันเปิดตัวเพื่อนผมดันไม่รู้ว่าเปิดตัวแล้วรู้ก็ตอนผมส่งบทความของ HLM ไปให้อ่านทีแรกยังเถียงอยู่เลยว่ามันยังไม่สมบูรณ์จะขายได้ไง 555 โด่แล้วคุยว่าเป็นคนวงใน   ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น