ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์บังคับโดยวิทยุ(ของเล่น) เวลาออกแบบต้องคำนึงถึงหลักพลศาสตร์ไหมครับ  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
อยากทราบว่ารถบังคับของเล่น เวลาออกแบบต้องดูพลศาสตร์ไหมครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ผมว่า ต้องมีบ้างแหละ สำหรับพวกที่ใช่ แข่งนะ...
เคยเห็น ใน youtube รถบังคับ ที่เป็น  แบบรถหัวลาก แล้วใส่ สปอยเลอร์ท้ายด้วย...
เวลา บังคับ ในความเร็วมากๆ รถมันบินได้เลย จริงๆ
ผมดูยังฮาเลย คับ วิ่งแข่งในลู่อยู่ดีๆ สักพักมัน ก็บิน แข่งกัน...

keanetona

• บุคคลทั่วไป
น่าจะมีนะครับ เพราะอย่างที่เขาออกแบบเครื่องบินหรือรถยนต์ก็ต้องผลิตหุ่นทดลองขนาดเล็กก่อน แต่ผมว่าคงจะต้องเป็นเกรดแข่งพวก kyosho หรือ tamiya ตัวแพงๆ ไม่ใช่รุ่นที่เอามาขับเล่นกันอย่างขำๆแน่ๆครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ถ้าได้ตามหลักพลศาสตร์จะทำให้การร่อนทำได้ดีแน่นอนเคยเล่นอยู่พักหนึ่งแบบซื้อมาน๊ะครับไม่ได้ทำเอง
แต่เพื่อนผมทำเองลอกแบบจากหนังสือแล้วมาทำการย่อหรือขยายอัตราส่วนเอง

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
คงไม่จำเป็นต้องใช้ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ เอาแค่ปรับช่วงล่างกับการทดเกียร์และมอเตอร์หรือเครื่องยนต์ที่ใช้ ยางที่ใช้

เท่าที่เห็นส่วนใหญ่ก็จำลองมาจากรถประเภทต่างๆ มากกว่า แล้วมาแต่งเอาเองว่าเพิ่มอะไรทีหลังนะครับ

เพราะเวลาเล่นรถบังคับ สนามต่างๆ ก็ไม่ได้ออกแบบเพื่ออัดกันความเร็วสูงๆ เท่าที่เห็น จะเน้นการบังคับควบคุม ความสวยงามในการตกแต่ง และฝีมือผู้บังคับ

ส่วนอันนี้ มันจะแรงไปไหนของมัน แต่งซะเต็มที่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 14:53:33 โดย O_o" »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่ามีครับ

Tamiya หรือ HPI หรือ Kyosho รุ่งแพงๆ นี่ แม้แต่ Chassis ยังต้องคำนึงเรื่องความแข็งแรงช่วงล่างด้วยซ้ำครับ ผมว่าพวกนี้ มันเหมือนรถแข่ง มากกว่าจะเป็นของเล่นแล้วละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ choomodify

สำหรับผม รถบังคับ rc มันไม่ใช่ของเล่น ขำๆนะจ้ะ มันเป็นงานอดิเรกเชิงวิศวกรรมชั้นสูงเลยก็ว่าได้ครับ  ต้องใจรักและมีความเข้าใจ ด้าน ฟิสิกส์อย่างง่ายบ้าง ถึงจะเล่นได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ เรื่อง aero dynamic สำหรับ rc ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ แต่ไม่ถึงกับต้องเข้า lab ทดสอบ  

ผมเล่น rc มาตลอดตั้งแต่เด็กๆครับ เหนมาเยอะ หมดตูคไปหลายแสนครับ อยากจะบอกว่าวงการแข่งขัน rc นั้น มันอภิมหาเทคโนโลยีเลยครับ ในการแข่งขันแต่ละสนามคุณต้องมีเงินสดติดกระเป๋า อย่างน้อย 1 หมื่นบาทครับ เอาไว้เผื่อนู่นี่นั่น เสียหาย อุปกรณ์ต่างๆที่วางไว้ใน pitwork แต่ละทีนี่มีเป็นแสนขึ้นครับ อุปกรณ์น้องๆแข่งรถจริงเลยครับ  คนไม่เคยเล่นต้องเปิดใจแล้วลองมาสัมผัสดูครับ  พูดมากไปหน่อยอบ่ารำคาญนะคับ อิอิ

ออฟไลน์ Life

• Newbie
  • *
ถ้า RC ระดับสูงขึ้นไปหน่อยจะสามารถมีปรับ Setting ระบบช่วงล่างๆต่างๆของรถได้ คล้ายๆรถจริงหรืออาจมากกว่าเพราะต้องมีการปรับแต่งแก้อาการต่างให้รถเกาะถนนที่สุดแค่1มิลก็เห็นผลแล้วครับ ส่วนฝาครอบหรือบอดี้ มีส่วนสำคัญเลยครับ มีให้เลือกหลายรุ่น แต่ละรุ่นจะมีอาการการวิ่งแตกต่างกัน เช่นบางรุ่นหน้าจะไวเวลาเข้าโค้งจะหมุดดีแต่ท้ายไม่ค่อยเกาะเท่าไร บางรุ่นเข้าโค้งสมูทดีทั้งหน้าหลังเลย ส่วนสปอยเลอร์หลังถ้าหลุดหรือขาด จะทำให้รถวิ่งไม่ได้เลย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
จำเป็นอย่างที่สุดครับ 
คนเล่นจะทราบดีครับ ว่าบอดี้แบบไหนเกาะสนามแบบไหน

สังเกตุดูได้นะครับ บอดี้ที่มันดูมนๆ แปลกๆนั่นแหละครับสำหรับแข่งขัน

ส่วนบอดี้ที่สวยๆ เหมือนรถจริง มันสำหรับโชวร์ดริฟครับ ไม่เน้นความเร็ว ;)

ผมเคยใส่บอดี้ที่มีการฉีกของบอดี้นิดหน่อย เข้าโค้งเดิม คิดว่าความเร็วก็น่าจะเหมือนเดิม แต่มันส่งผลทำให้รถบินได้เป็นเมตรเลย ;)

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
อยากเล่น

แต่งบไม่พอ