ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ 2.5G A/T กะ 2WD 2.5 VGT GLS / 4AT ใครกินน้ำมันกว่าครับ  (อ่าน 20804 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
รบกวนครับ  ไม่ทราบว่าพี่จิมมี่  ได้ทดลองสองรุ่นนี้ไปแล้วหรือยัง หาไม่พบครับ
     กรณีที่สอบถาม กรณีเครื่องยนต์ตัวใหม่ของมิตซู  178 นะครับ ส่วน ของโตโยต้า นี้ เป็นเกียร์ออโต้   5  สปีดตัวใหม่ ครับ
 อยากทราบอัตราสิ้นเปลือง ในการใช้งาน ตจว.และ กทม เป็นหลัก วิ่งวันละ  200  กม.เป็นอย่างน้อย (โดยเฉลี่ย)

ปล.พี่เพื่อนๆที่ใช้อยู่  อะไหล่ใครแพงกว่าครับ ถ้าซื้อไปซ่อมหรือเปลี่ยนเอง คือผมใช้ทำงานเป็นหลัก  ถ้าเพิ่งซื้อมีศูนย์หรืออะไรแนะนำไม๊ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ยังไม่ได้ลองทั้งคู่ครับ ว่าจะเอามาลอง แต่ยังหาจังหวะว่างไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ถ้าน้อง June 3.0 2WD ปี09 อัตตราสิ้นเปลืองตกเฉลี่ยโลละ3บาททางไกลนะครับ ขับประมาณ120 จะขับแบบประหยัดยังไงก็ได้เท่านี้น่ะครับ
ให้ข้อมูลเผือไว้เป็นตัวเลือกครับ

*ส่วน2.5ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับรอท่านผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยนะครับ
^^~

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าให้เดาเล่นๆ ผมว่า ฟอร์จูนเนอร์ 2.5G A/T ประหยัดกว่าแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 01:37:19 โดย BomBerMan »

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
รู้สึกตัว 2.5  vg ปาเจโร่  ตัวใหม่ทั้ง  2wd เเละ  4wd เป็น  เกียร์ออโต้   5 speedคับ
 พอดีญาติเพิ่งออกมา  ปาเจโร่ 2wd gls มา 3 อาทิต คับ  พอดีได้ลองขับมาเเล้ว   เเต่การกินยังไม่จับเพราะว่ารถยังรันอินอยู่ตอนนี้วิ่งเเค่   3,000โล  คับ   

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
รู้สึกตัว 2.5  vg ปาเจโร่  ตัวใหม่ทั้ง  2wd เเละ  4wd เป็น  เกียร์ออโต้   5 speedคับ
 พอดีญาติเพิ่งออกมา  ปาเจโร่ 2wd gls มา 3 อาทิต คับ  พอดีได้ลองขับมาเเล้ว   เเต่การกินยังไม่จับเพราะว่ารถยังรันอินอยู่ตอนนี้วิ่งเเค่   3,000โล  คับ   

ใช่ครับ
pajero sport เป็นเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด นานแล้วครับ

• Newbie
  • *
ขอขอบพระคุณ  เพื่อนๆ พี่ๆ  พี่จิมมี่ที่แวะเข้ามาตอบนะครับ  ผมเน้นไม่ขับรถเร็วอยู่แล้ว  อยากได้ความประหยัดกับการนั่งสบายๆครับ ผมตัวใหญ่ สูง 184  ถ้านั่งขับทางไกลนานๆ  จะเมื่อย

ออฟไลน์ flybigbear

น้องฟอจูนเนอร์ ตัวใหม่ก็เกียร์ 5 สปีดล่ะ ส่วนจะประหยัดเท่าไร่นั้น ต้องถามที่คนเพิ่งซื้อและใช้งานทุกวันนะครับ ใครมีข้อมูลบางรบกวนแชร์หน่อยครับ

ป.ล. ถ้าใช้ในกรุงเทพฯและปริมณฑลจะดีเยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมว่า for น่าจะได้เปรียบนิดๆ ครับผม เพราะผมขับ triton อยู่ครับ กินกว่า Vigo นิดๆ ครับผม

ออฟไลน์ TnP_PKt

ใช้งานวันละ 200 กม.นี่เยอะมากกกกกกกกกกกกกก ไม่ทราบว่าเบิกค่าน้ำมันได้มั้ยครับ

ถ้าไม่ได้แนะนำเลยครับ Pajero sport 3.0 V6 ติด lpg ครับ หรือ for 2.7 vvti ติด lpg ครับ

คุ้มกว่าเหนๆคับ ลองพิจารณาดูครับเปนตัวเลือก

ออฟไลน์ dht_tubes

ใช้งานวันละ 200 กม.นี่เยอะมากกกกกกกกกกกกกก ไม่ทราบว่าเบิกค่าน้ำมันได้มั้ยครับ

ถ้าไม่ได้แนะนำเลยครับ Pajero sport 3.0 V6 ติด lpg ครับ หรือ for 2.7 vvti ติด lpg ครับ

คุ้มกว่าเหนๆคับ ลองพิจารณาดูครับเปนตัวเลือก

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

• Newbie
  • *
ใช้รถทำางานทั่วประเทศครับโดยเฉลี่ย ต่อปี ประมาณ 200 กม ต่อวัน   ช่วงที่ทำงานภาคอีสาน เฉพาะไปกลับ กท-ขก ก็ร่วมๆ1000-2000 กม (ไปกลับประมาณ 1200 กม)ไม่รวมวิ่งทำงานในตัวจังหวัด  และ นี่ถ้างานมากๆผมไปกลับเดือนละ 3 รอบเป็นอย่างน้อย ไม่รวมว่ามีงานภาคอื่นอีกละครับ กท-หาดใหญ่ 900 กมนะครับ   และไม่รวมว่าวิ่งรับส่ง ผบทบ.ที่บ้านอีก  ขอบคุณที่เป็นห่วงคับ แก๊สผมติดแล้ววิ่งมาแล้วซ่อมมาแล้วอยากได้อีกคันวิ่งดีเซลไม่ต้องซ่อม

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
3.0  V6  อีกเสียงครับ ตัวนี้เพิ่มเงินขึ้นมาเเลกกับออปชันที่เพิ่มขึ้นครับ ผมขับตัวนี้อยู่สองเดือนเเล้วครับ
วิ่งดีเลยครับ ติดแก๊สยิ่งดีเลยครับ เหยียบติดเท้าเลยครับ มั่นใจช่วงความเร็วสูงๆครับ ขับ 200 km วิ่งสบายเลยครับ ทั้งเเรงทั้งประหยัดครับ