ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเกียร์ธรรมดาดับบ่อยๆรถมันจะพังเร็วไหมครับ  (อ่าน 13721 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
 -ผมใช้ Almera M/T ตอนซื้อขับรถไม่เป็นแต่อยากได้เกียร์ธรรมดา   

เลยมาหัดขับกับคันนี้เลย เวลาขับแรกๆดับทุกวันเลย

ตอนนี้ขับได้แล้ว 1400 โลแต่ก็ยังดับอยู่ดี 

เลยอยากรู้ว่า Almera M/T  มันดับง่ายไหม

แล้วเครื่องดับบ่อยๆมันจะมีผลเสียต่อรถไหมครับ แล้วผมจะทำไงดีครับ ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
การสตาร์ททุกครั้ง,,, ก่อให้เกิดการสึกหรอครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

หัดขับเกียร์ธรรมดากับ อัมเมร่า เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับเดี๋ยวก็ชิน
แต่ถึงเป็นผม ผมก็ดับครับ กับรถที่มีระยะคลัตช์แบบนี้

การทำรถดับ ไม่ใช่เรื่องน่าอาย แต่พยายามอย่าให้บ่อย
ดับบ่อยสตาร์ทบ่อยมากๆ สึกหรอแน่นอน

ออฟไลน์ Newhang

การหัดขับ พังที่สปิงครัทช์ครับ แต่มันจะไม่เห็นผลเร็วหรอกครับคิดว่าน่าจะขับรถเป็นก่อน มันยังทำให้ขับกันถึง2แสนโลสปิงครัทช์ถึงจะหลุด  ผ้าครัทช์เหลืออีกครึ่งนึงถ้าไม่สปริงหลุดซะก่อน ก็ใช้ขับกันต่อได้ครับ

ไหนๆหัดขับรถอยู่ จงจำไว้ว่าครัทช์มีไว้สำหรับเปลี่ยนเกียร์เท่านั้น นอกนั้นอย่าใช้ ไม่ว่าจะจอดอยู่กับที่ติดไฟแดง ชะลอความเร็ว หรืออะไรก็ตามที่คุณไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเกียร์ เมื่อเปลี่ยนเกียร์เสร็จก็ดึงออกเลย อย่าเอาเท้าไปวางเล่นบนแป้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่พังง่ายนักหรอกครับอย่ากังวลมากเลย ต่อให้พังก็ซ่อมไม่แพงมากนัก น้องสาวผมออกวีโก้ 4 ประตูยกสูง ขับแค่ 4 ปีครัชหมดซะงั้นเปลี่ยนไป 8 พันกว่า พอถามไปถามมาเหยียบคลัชตลอดเวลาบอกว่าไม่รู้และเสียงเครื่องเงียบดี โหย ขับมาได้ไม่รู้ตัวเลยว่าเปลืองน้ำมันและเครื่องไม่แรง

ซ้อมเยอะนะครับ ที่จริงควรห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่า มือใหม่หลายคนจะดับตอนออกตัวโดยเฉพาะตอนติดไฟแดงอาจโดนบีบแตรไล่ทำให้ยิ่งรน ออกตัวบนทางลาดชันอาจไหลลงมาชนคันด้านหลังได้ อีกอันสำคัญมากตอนยูเทิร์นถ้าดับตอนกลับรถอาจโดนเสยเขากลางลำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 08:25:17 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ csamabat

คนรุ้จักของผม 2 คน   หัดขับกับ mt  ผลคือ คลัชหมด และไหม้ กันทั้งคู่เลยครับ ที่ราวๆ 3หมื่นโล ทั้ง  คัน
คันนึง นาวาร่า
อีกคัน อีซุซุ แพลทตินั่ม 

เท่าที่เห็นคนหัดขับใหม่ๆ ชอบ เลียคลัชกันครับ ประมาณออกตัวกลัวดับ    ไม่ก็เผลอวางเท้าบนแป้นคลัช
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ BMTA

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

ทำให้ผมหายกังวลไปเยอะเลย ;D
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ redsun

ไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอก สบายใจได้
เวลาดับอย่ารีบร้อนตกใจเป็นพอครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ TTL

ผมช่วงแรกขับเกียร์มือก็ดับครับ มีแต่Vios ตัวแรกขับยังไม่เคยดับเลย  ขับง่ายมากๆ
เวลาขับเกียร์มือช่วงออกตัว จำไว้ครับใจเย็นๆค่อยๆปล่อยคลัสต์แล้วเติมคันเร่งอย่าไปร้นครับ เดียวก็จะออกไปได้เองพอชินเดียวก็สบายครับ
คันที่ผมขับแล้วยากสุดคงเป็น Carribian ช่วงแรงดับบ่อยมากครับหลังๆเดียวชินเองครับ....เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

เกียร์ธรรมดานิสสันมันสั้นมากๆใครไม่เคยขับดับแน่ๆ