ผู้เขียน หัวข้อ: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 21443 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
Re: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:48:51 »
ถ้าเป็นผมยังไงของ bmw ไว้ก่อน BSI มันกระแทกใจมากให้มากกว่า benz

ลองใช้ครับไม่ผิดหวัง ยิ่งดีเซลด้วยแล้วสุดยอดครับ ปัญหาน้อยมาก ใช้e90 320d มาจะแสนโลแล้ว ไม่เคยเจอปัญหา เจอแค่หนูกัดสายไฟ พาเสียเงินเลย

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:55:33 »
เอาอีกแล้วปัญหาโลกแตกระหว่าง BMW vs BENZ

เอาตามข้อมูลความเป็นจริงตอนนี้ BMW ยังครอบแชมป์ที่ 1 อยู่ ตามด้วย Daimler <<< มันมีกันตั้งกี่แบรนในสังกัต ขี้เกียจนับนะครับอันนี้

ถ้าบอกว่ามีเงิน 3 ล้านเอา 320d นี่ผมโอเคด้วยนะ แต่ถ้ามีเงิน 3 ล้านไปเล่น C-Class มันก็ยังไม่เท่าไหร่ ต้อง E-Class ค่อยสมเหตุหน่อย

บอกไปเลยครับ ในหัวของคนค่านิยมเก่าน่ะ มักจะมีคำว่า "Benz มันรถคนแก่ ผมยังวัยรุ่นต้อง BMW เท่านั้น" จบ! ;D

ทั้งสองคันมันก็มีความจุกจิกพอกัน แต่ BMW ดีตรงที่ BSI 5 ปี ส่วน Benz Warning 3 ปี เลือกเอาครับ อยากเสียเงินซ่อมตอนไหน ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:56:51 »
พ่อเจ้าของกระทู้เหมือนพ่อผมเลย พ่อผมเกลียดbmwมากๆ อะไรๆก็benz
แต่ส่วนตัวผมชอบbenzมากกว่านะโดยเฉพาะcoupeดูเฉี่ยวกว่าbmwครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:59:38 »
F30 เท่กว่ามาก C-Class จะตกรุ่นแล้ว แถมดูแก่อีก

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:03:53 »
คำตอบของทุกท่าน โดนใจผมมากครับ *0*

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:18:47 »
พ่อผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน เพราะคุณพ่อก็ใช้เบนซ์มาตลอดไม่เคยเปลี่ยนยี่ห้อ และไม่เคยใช้บีเอ็ม คุณพ่อก็จะเชียร์ให้เอาเบนซ์ตลอด ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบเบนซ์นะ เพียงแต่ในรุ่นระดับเดียวกันที่คุณพ่อให้เลือก ผมชอบบีเอ็มมากกว่าแค่นั้นเอง

แต่ด้วยความที่คุณพ่อไม่อยากให้ขับรถ 2 ประตูเพราะที่บ้านก็มีอยู่แล้ว 2 คัน อยากให้ซื้อเป็นรถ 4 ประตูที่ที่บ้านสามารถเอาไปใช้ประโยชน์ได้มากกว่า คือขับไปทำงานก็ขับคนเดียวไป แต่เสาร์อาทิตย์ใช้เป็นรถครอบครัวได้ก็ดี

ผมเลยแก้ปัญหาโดยการบอกว่าถ้าจะให้ใช้เบนซ์ ขอเป็น E-Coupe, C-Coupe หรือ SLK เท่านั้น!!! รุ่นอื่นไม่ชอบ คุณพ่อเลยโอเค....บีเอ็มก็ได้ (ความจริงส่วนตัวก็ชอบขับรถ 4 ประตูมากกว่าอยู่แล้ว แต่นี่เอามาเป็นข้ออ้างเฉยๆ ^^)

ส่วนเรื่องสมรรถนะ การประหยัดน้ำมัน ขับสนุก ประกันยาวกว่า บลาๆๆ คุณพ่อไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร แล้วผมก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไรด้วย ขอแค่เป็นรถที่ได้ขับแล้วมีความรู้สึกอยากขับมันทุกวันก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 23:20:28 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:43:52 »
ผมเคยถามเพื่อนๆ ที่อยู่ต่างประเทศแถวบ้านเรา ว่าที่บ้านเค้า BMW หรือ Mercedez อันไหนหรูกว่า โก้กว่า
ไต้หวัน บอกว่า BMW
สิงคโปร์ ฮ่องกง ก็บอกว่า BMW

แต่ไม่เรียกว่าห่างกันนะครับ แบบหายใจรดต้นคอกันเลย คือพวกกลุ่มนี้ คนมีตังค์ นักธุรกิจ จะรู้สึกว่าขับ บีเอ็ม มันดูโก้กว่า ก็กลายเป็นเทรนด์ครับ

ส่วนเมืองไทย เบนซ์ ดูดีกว่า ก็เพราะรถคันแรกของไทยเป็นเบนซ์ และก็เชื้อพระวงศ์รุ่นที่ขับรถกันแรกๆ ก็ขับเบนซ์กัน มันก็เลยเป็นค่านิยมสำหรับคนไทยไป

ที่เมืองจีนยังชอบ โฟล์คกันมากๆ ก็เพราะผู้นำประเทศนั่งรถโฟล์คครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:50:10 »
bm ช่วงล่างพวงมาลัยดีกว่า อัตราเร่งกับความประหยัดก็พอกันแหละ ใครสวยกว่าแล้วแต่คนไม่มีทางฟันธงได้

ประกันเบนซ์ก็มี3ปีไม่จำกัดระยะทาง BSIระวังแตะแสนโลก่อน5ปีนะ

ออฟชั่นจุกจิกbmเยอะกว่า ราคาขายเบ้นซ์ดีกว่าหลายขุม สรุปจะบอกว่าเบนซ์ดีกว่าผมก็ว่าไม่ บีเอมดีกว่าผมก็ว่าไม่ ชอบอันไหนเอาอันนั้น ใช้ในชีวิตประจำวันมันเหลือๆทั้งคู่

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:53:25 »
โชคดีบ้านผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้ขอแค่ชอบและยอมรับผลกระทบที่เกิดขึ้นในภายหลังซึ่งเกิดจากการตัดสินใจของเราเองแล้วยี่ห้อไหนก็ซื้อมาเถอะ แต่บางทีก็มีเหมือนกันบอกไม่ชอบไฟหน้า A6 หน้าตาดูแล้วไม่สวย ชอบ f10 มากกว่า อาทิตย์หน้าเลยจะพาคุณแม่ไปทริปลองขับของ bmw ซะเลยเซลล์จัดให้เรียบร้อย 555

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:12:06 »
ขึ้นอยู่ว่าต้องการอะไร
ขับสบาย => Benz
ขับสนุก => BMW

ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของอายุเท่าไร
อายุมาก => Benz
อายุน้อย => BMW

การขายต่อ
ราคาดี => Benz
ราคาไม่ดี => BMW

ยอดจำหน่ายในไทย
ขายดี => Toyota,Honda,Benz
ขายไม่ดีเท่า => Mazda,Nissan,BMW

***หมายเหตุ***
รถที่ขายดีกว่า ไม่ได้แสดงว่า เป็นรถที่ดีกว่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SADAEW

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:17:45 »
บอกป๊าไปเลยครับว่า

ถ้าเบนซ์อ่ะถ้าเป็นคน สวยแต่รูปจูบไม่หอม
แต่บีเอ็มอ่ะ แม่ของลูกป๊าว่าจะเอาแบบไหน

ขำ ๆ นะคร้าบ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:56:40 »
ป้าอ่ะ ! ป้าไม่เข้าใจวัยรุ่น  :'( :'(

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 02:42:06 »
กลับกันเลยครับ  ;D
ป๋าบอก ชอบ F10 มาก  สวยลงตัว  ยิ่งกับชุดแต่ง M นี่เค้ายิ่งชอบ  เค้าบอก W212 ไม่สวย   คันต่อไปของเค้า  อาจจะเป็น f10 :o

แต่ติด เค้าพึ่งซื้อคอนโดใหม่ไป   :P  
แต่ถ้าเป็นผม  อยากให้เค้าซื้อ S60 Drive มาใช้สลับ Camry  ดีกว่า  ผมชอบภายในแนวๆ Volvo มากกว่า  แน่นๆ แบบ BMW นะ
(บรรยากาศวอลโวตอนกลางคืน มันอบอุ่น จนไม่อยากออกไปจากรถ  ;D)
ไม่งั้นก็คง C class STD แล้วจับมาแต่งเอง  ;D  หล่อโฮกก (เห็นกระทู้นึงบอก ได้ Daylight แล้วด้วยนี่ ??? แต่งต่อ เวิร์คมากๆ )

แล้วก็รู้สึกว่า F10 คันมันใหญ่เกินไปสำหรับผมด้วย   ;D  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 02:44:45 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:39:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
คือจองไปได้เกือบ3เดือนแล้วครับ รับรถวันที่8ตุลาครับ เท่ากับว่าจองไป3เดือนพอดีเลยถึงจะได้รถ
ตอนนี้ป๊ากระจ่างแล้วครับ อย่างแรกเลยที่ทำให้แกสะดุดคือได้ทราบเรื่องยอดขายทั่วโลกว่าBMWเหนือกว่าBenzจริงๆ บวกกับคอมเม้นท์ที่โดนใจของทุกท่านที่ทำให้แกสะดุดยก2ครับ ตอนนี้ในความคิดแก แกคิดว่าBMWเป็นรถที่ดีกว่าBenz ทุกด้านแล้วครับ กลับกันแล้ว 555+

ได้ผลใช่ไหมคับ เพราะของผมก็สถาณะการณ์เดียวกัน ก็ใช้วิธีนี้แหละ ฮ่าๆๆๆๆๆ ;D

ปล.ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:53:55 »
เป็นผมเลือกยากครับ แต่ได้ลองขับ c250 coupe บอกได้เลยว่าดีมาก ใครว่าแก่นี่ขอเถียงเลย มองสิบรอบก็ไม่แก่ สงสัยคงได้ชุดแต่ง ang เลยทำให้ดูดีขึ้นมาก
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:08:16 »
อ่านแล้วเครียด...เพราะผมก็อยากได้แต่ไม่มีใครซื้อให้ ;D

ลองหาบททดสอบจากหนังสือ หรือใน web ทั้งในและนอกให้ท่านดูครับ

ผมรับประกันเลยว่าบทสรุปของแต่ละการทดสอบ f30 จะเป็นรถที่ยอดเยี่ยมในคลาสเดียวกันอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:00:31 »
รถระดับHi-Endแล้วไม่มีใครเหนือกว่าแบบทิ้งขาดหรอกครับ ขึ้นกับความต้องการของเราครับ ตัวอย่างป๊าผมยังเปลี่ยนใจไปซบค่ายนี้แทนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:48:12 »
ถ้าเค้าอธิบายไม่ได้ว่าเบนซ์ดีกว่าทุกอย่างที่ว่านี่ดีกว่ายังไงก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปฟังเค้าเลย ค่านิยมเก่าๆว่าเบนซ์ดีที่สุดมันควรสูญพันธ์ไปได้แล้ว แค่ตราเบนซ์เฉยๆมันกินไม่ได้ครับ ฉาบฉวย แต่ความสุขที่จะได้ใช้สิ่งที่เราชอบตลอดการใช้งานต่างหากคือความจีรัง  :)

เวลาคนอื่นพูดถึงเรื่องรถที่เราจะซื้อมักจะเอาความต้องการของเค้าเองมายุ่งเกี่ยวด้วยเสมอ โดยที่ลืมนึกไปว่าเค้าไม่ได้ซื้อใช้เองนะเราต่างหากเป็นคนใช้ เป็นปัญหาเรื้อรังตั้งแต่รถหรู รถบ้าน ยันอีโคคาร์เลยทีเดียว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:07:53 »
ถ้าเค้าอธิบายไม่ได้ว่าเบนซ์ดีกว่าทุกอย่างที่ว่านี่ดีกว่ายังไงก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปฟังเค้าเลย ค่านิยมเก่าๆว่าเบนซ์ดีที่สุดมันควรสูญพันธ์ไปได้แล้ว แค่ตราเบนซ์เฉยๆมันกินไม่ได้ครับ ฉาบฉวย แต่ความสุขที่จะได้ใช้สิ่งที่เราชอบตลอดการใช้งานต่างหากคือความจีรัง  :)

เวลาคนอื่นพูดถึงเรื่องรถที่เราจะซื้อมักจะเอาความต้องการของเค้าเองมายุ่งเกี่ยวด้วยเสมอ โดยที่ลืมนึกไปว่าเค้าไม่ได้ซื้อใช้เองนะเราต่างหากเป็นคนใช้ เป็นปัญหาเรื้อรังตั้งแต่รถหรู รถบ้าน ยันอีโคคาร์เลยทีเดียว  :P
ถูกต้อง ชัดเจน กดไลค์ครับผม

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:11:41 »
เพิ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระยะมาครับ
ถาม ๆ เซลไปว่ามันเอียงซ้ายหน่อย ๆ ดูให้หน่อยครับ

กลับมารับรถช่างแจ้งว่าต้องเคลมยาง 4 เส้นรวม ๆ ก็ประมาณเกือบ 3 หมื่นกว่า ๆ
แต่เข้าข่าย BSI ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ

เจอดอกแรกก็ซึ้งใจเลยครับ
นี่แหละครับ ที่ว่า BSI มันดียังไง เพราะเราไม่รู้ว่าอะไรมันจะเกิดขึ้นบ้าง

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:27:28 »
เพิ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระยะมาครับ
ถาม ๆ เซลไปว่ามันเอียงซ้ายหน่อย ๆ ดูให้หน่อยครับ

กลับมารับรถช่างแจ้งว่าต้องเคลมยาง 4 เส้นรวม ๆ ก็ประมาณเกือบ 3 หมื่นกว่า ๆ
แต่เข้าข่าย BSI ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ

นี่แหละครับ ที่ว่า BSI มันดียังไง เพราะเราไม่รู้ว่าอะไรมันจะเกิดขึ้นบ้าง
BSI เคลมยางได้ด้วยหรอครับ ผมเคยถามเซลเค้าบอกว่าเคลมได้หมดยกเว้น ยางกับแบตเตอรี่ หนิครับ

ออฟไลน์ Chernyos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:03:18 »
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยคับ เพราะเด๋วจะลากป๋าผมเข้ามาอ่านในนี้เหมือนกัน5555

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:09:09 »
คล้ายๆบ้านผมครับ
ตอนแรกป๊าผมก็จะออก e60 แต่แม่ไม่เอาชอบเบนซ์มากกว่าเลยยังไม่ซื้อ
ก็ผ่านมา2-3ปี จนปีที่แล้วผมช่วยเชียร์ เลยไปออก f10 มาจนได้ ออกมาตอนนี้ได้ยังไม่ถึงปีดีเลย
แม่ผมจอง f30ไปละ จะเอาแคมรี่ไปเปลี่ยน ทั้งๆที่ชอบแบรนด์ดาว 555

ลองไปนั่งดูครับ แล้วก็จะรู้เอง

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:25:07 »
ดาว 3 แฉกมันเป็นอะไรที่ตรึงอยู่ในค่านิยมของคนไทยมายาวนานจริงๆ
โดยเฉพาะพ่อค้านักธุรกิจ ที่ฝั่งหัวมาหลายรุ่นคนว่าวันนึงที่ประสบความสำเร็จ
จะซื้อเบนซ์มาเชยชมให้หายเหนื่อย (ถ้านาฬิกาก็ต้องยี่ห้ออะไรน๊า อิอิ)
ลองนึกภาพพ่อค้าเชื้อสายจีน ตึ่งนั๊ง ครับ  บ้างอ้อเลยทีเดียว  (แต่จีนแผ่นดินใหญ่ไม่เอาเบนซ์แฮ๊ะ 55)
แต่บังเอิญที่บ้านผม (ป๊าม๊า) โดยเฉพาะแม่ผมนี่แกไม่เอาเลยเบนซ์ (โชคดีแท้)

ส่วนเรื่องของท่านส่วนตัวผมคิดว่า เราก็เสนอความเห็นและเหตุผลไป
สุดท้ายแล้วกันตัดสินใจขั้นสุดท้าย ก็ยกผลประโยชน์ให้คนออก money สบายใจละกัน

ถ้าเลือกเบนซ์  ผมก็บอกได้เพียงว่า "สำหรับหลายๆ คนมันเป็นเพียงแค่ความผันที่อาจเอื้อม"

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:50:27 »
รถระดับHi-Endแล้วไม่มีใครเหนือกว่าแบบทิ้งขาดหรอกครับ ขึ้นกับความต้องการของเราครับ ตัวอย่างป๊าผมยังเปลี่ยนใจไปซบค่ายนี้แทนครับ
ไฟหน้า เซฟโลเลต cruze เลยครับ  ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:28:50 »

BSI เคลมยางได้ด้วยหรอครับ ผมเคยถามเซลเค้าบอกว่าเคลมได้หมดยกเว้น ยางกับแบตเตอรี่ หนิครับ

น่าจะเพิ่งรับรถได้ไม่นาน แล้วเป็นที่ตัวยางมีปัญหาครับ เช่น แก้มปริ(ก่อนอายุอันควร) หรืออื่นๆ ที่เข้าข่ายที่เคลม BSI ได้ครับ

ขอถามนอกประเด็นครับ ตัว F10 กับ F30 เนี้ย มันมีระบบเปิดกระโปรงหลัง ที่เอาเท้าแหย่ เหมือนกันหรือป่าวครับ

F30มีครับ F10ตัวแรกๆไม่มีครับ

ขอบคุณครับ วันก่อนเพื่อนมาซื้อของที่บ้านผมยกของไปใส่หลังรถให้ ก็เอาเท้าไปแหย่ๆ ไม่เห็นมันเปิดเลยแหะ

ก็ถาม เจ้าของรถ มันไม่มีระบบนี้หรอ เจ้าของรถยังงง ผมเอาทีนไปแหย่ทำไมฟระ 5555 ><

เหมือนว่าถ้าไม่มีกุญแจอยู่ใกล้ๆ ก็จะเปิดไม่ได้อ่ะครับ (ถ้ามีระบบนี้นะ) เพราะมันเหมือนกับ keyless entry ครับ

ส่วนเรื่อง MB กับ BM ก็สมหวัง จขกท.แล้วนะครับ ดีใจด้วยครับ

ถ้ายังไม่ได้ผล ก็ต้องเอาเหตุผลด้านความสดใหม่เพิ่งเปิดตัว อัตราสิ้นเปลือง แรงม้า แรงบิด อัตราเร่ง มากางเทียบตัวๆละล่ะ 555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:56:20 »
ไฟหน้า เซฟโลเลต cruze เลยครับ  ล้อเล่นนะครับ
ใช่ด้วย ช่างเหมือนกันจริง 555
อยากให้Chevใช้Aluminium Spaceframeเหมือนกันจัง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:49:04 »
เหมือนกรณีตอนผมจะออกรถของตัวเองเลยครับ คุณปู่เป็นคนซื้อให้อะครับ
คุณปู่ผมเป็นคนที่ค่อนไปในด้านหัวเก่า นิดหน่อยอะครับ

เมื่อ2ปีก่อนผมเสนอแกไปหลายรุ่นเหมือนกันครับ
ในงบ 2.5-3.5 ล้านในตอนนั้น
1.VW Scirocco
2.VW Golf
3.Audi A5
4.Audi Q5
5.BMW 320d , 520d

แต่ปรากฎว่ารถที่ผมเสนอตอนนั้นทั้งหมด โดนคัดเด้งไปหมดเลยละครับ
ตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยพอใจนักเหมือนกันครับ ที่ไม่ได้รถที่ตัวเองต้องการแต่ตอนแรก
คุณปู่ผมเล่าเหตุผล จนผมก็นึกขึ้นได้หลายอย่างเหมือนกันครับ มันเป็นเหตุผลทางโลกที่มันจริงสำหรับประเทศไทยและ
ยากที่จะเปลี่ยนสิ่งนั้นๆ จนความอยากตอนนั้น ด้วยความเกรงใจ และเชื่อว่าคุณปู่ผมผ่านต่อโลกมาเยอะ ได้เจอความคิดต่างๆมากมาย
ผมจึงให้คุณปู่ผมเลือกให้เลยละครับ เพราะผมก็คิดในสิ่งที่คุณปู่ผมคิดเหมือนกัน

คุณปู่ผมเลยตัดสินใจออก W212 E250 CGI AV  ในราคาที่เกินกว่าที่ผมตั้งไว้มากๆ ตอนนั้น 4.49 ล้านมั้งครับ
ตอนแรกก็งงเหมือนกันว่า กลายเป็นได้รถรูปลักษณ์ผู้บริหารมากๆ แก่กว่าวัยไปเล็กน้อย

บางทีมันก็ยากที่จะปฎิเสธ ในความชอบส่วนตัว กับ ความคิดของผู้ใหญ่ในสังคมเหมือนกันครับ
พวกประเด็นของภาพลักษณ์+ราศี+ราคาขายต่อ+ความติดสัมพันธ์กับ Brand
ก็เป็นอะไรที่พูดยากเหมือนกันครับ  บางทีเราพูดยังไงก็เปลี่ยนความคิดของผู้ใหญ่ๆไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ

ลองพูดคุยกับคุณพ่อดูละกันนะครับ ถึงเหตุผลที่ท่านคิดว่าไม่เหมาะ
พยายามอย่าอารมณ์เสียใส่ท่านกับความคิดของเรานะครับ
แต่ผมแนะนำว่าหาพวกคลิป Review จากเมืองนอกก็จะช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ กรณีที่คุณพ่อฟัง Eng ออกครับ
เพราะมันดูมี Credit ดี และดีกว่าคำพูดของคนอื่นๆ ที่ไม่รู้ว่าไปฟังมาจากไหนเหมือนกันนะครับ

ขออภัยที่ร่ายยาวหน่อยนะครับ พอดีอินกับเนื้อหากระทู้อะครับ 555+

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:19:14 »
+

รถดีทั้งคู่ ไม่ว่าจะดาวสามแฉก หรือใบพัดสีฟ้า

แต่ถ้าให้เลือกซื้อชั่วโมงนี้ ขอเป็น 320d ครับ เพราะ

1. สดมาก เปิดตัวปีนี้ ขับได้อีก 6 ปี หล่อๆ

2. เครื่องดีเซลของ BMW เป็นที่ยอมรับว่าสมรรถนะ และความประหยัดสุดยอด

3. BSI 5 ปี หรือ 1 แสนโล สบายใจครับ

คร่าวๆ 3 ข้อ และสำหรับดาวสามแฉก ผู้ที่จะซื้อตอนนี้อยากให้รออีก 2 ปีที่เปลี่ยนโฉมเป็น W205 แล้วค่อยว่ากัน

+

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:57:04 »
+

รถดีทั้งคู่ ไม่ว่าจะดาวสามแฉก หรือใบพัดสีฟ้า

แต่ถ้าให้เลือกซื้อชั่วโมงนี้ ขอเป็น 320d ครับ เพราะ

1. สดมาก เปิดตัวปีนี้ ขับได้อีก 6 ปี หล่อๆ

2. เครื่องดีเซลของ BMW เป็นที่ยอมรับว่าสมรรถนะ และความประหยัดสุดยอด

3. BSI 5 ปี หรือ 1 แสนโล สบายใจครับ

คร่าวๆ 3 ข้อ และสำหรับดาวสามแฉก ผู้ที่จะซื้อตอนนี้อยากให้รออีก 2 ปีที่เปลี่ยนโฉมเป็น W205 แล้วค่อยว่ากัน

+

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ดีเซลสุดยอด