ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนตร์รุ่นไหนประหยัดน้ำมันที่สุดครับ ไม่นับ รถไฟฟ้า,hybrid,ECOCAR นะครับ  (อ่าน 10433 ครั้ง)

ออฟไลน์ amadasus

• Jr. Member
  • **
รถยนตร์รุ่นไหนประหยัดน้ำมันที่สุดครับ ไม่นับ รถไฟฟ้า,hybrid,ECOCAR นะครับ
พอดีอยากทราบเป็นแนวทางในการซื้อรถที่ประหยัดน้ำมันแต่ไม่ช่าย  รถไฟฟ้า,hybrid,ECOCAR  นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
คำถามกว้างมากครับ รบกวนเจาะจงมาเลยได้มั้ยครับ ว่ารถประเภทไหนเครื่องอะไร ในโลกนี้มีรถยนต์ประหยัดน้ำมันเยอะมากๆ

ออฟไลน์ pongisra

ไม่ให้ range ราคา/การใช้งานหน่อยหรอครับ

เดี๋ยวมีคนตอบแต่เป็นรุ่นที่แพงเกินงบหรือเล็กเกินไป จะไม่ตรงประเด็น

ออฟไลน์ prai

ซีดาน ดีเซลเทอร์โบ เกียร์เยอะๆ

ออฟไลน์ simcity

ขอส่งคันนี้เข้าประกวดละกันครับ

BMW 320d F30

ออฟไลน์ Buffy

เคยอ่านผ่านๆในหนังสือรถ

โฟล์ก ดีเซลสักรุ่นนี้แหละ

ออฟไลน์ O_o"

แบบนี้ได้มั้ยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ Skoda Fabia Sdi 23Km/l ความเร็ว 110 km/hr เติมเต็มถัง วิ่งแล้ววัดระยะทาง เติมเต็มอีกที เจอกับตัวถึงกับอึ้ง

เสียดายรถรุ่นใหม่ ๆ ไม่เอาดีเซลมาขายแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
Veyron ครับ :P
ผมว่ามันไม่กินนะ มันผลานเลยแหละ

ออฟไลน์ pongisra

อันนี้น่าจะ ok อยู่นะครับ BMW 116D 5Dr EfficientDynamics Edition กับ 26.3km/l

ออฟไลน์ amadasus

• **
เอาแบบ open ไม่เลยครับไม่จำกัดรุ่น ไม่กำจัดยี่ห้อ ไม่จำกัดว่าจะเป็นดีเซล หรือเบลซิล แต่ขออย่างเดียวไม่เอา (รถไฟฟ้า,hybrid,ECOCAR<=1200cc) ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 23:28:09 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

รถราคาประหยัด = ฮอนด้าแจ๊ส IDSI+CVT ทำ 16-17 โลลิตรสบายๆ
รถราคาประหยัด+ปัจจุบัน = ฮอนด้าซิตี้โฉมนี้แหละ 16-17 โลลิตรเหมือนกัน เกียร5 รอบต่ำ แรงบิดดี
รถ C Segment = อัลติส 1.6-1.8 Dual ไม่ก็ ซีวิค 1.8 วิ่งทางไกลเนียนๆนิ่งๆ B Car มีเคือง
รถราคาแพงขึ้นมาหน่อย = โฟกัส TDCi รู้ๆกัน แถมน้ำมันดีเซลราคาถูกกว่า
รถพรีเมี่ยม = S80 D3 อันนี้ประหยัดจริง รวมถึง BMW เครื่องดีเซล และ MB CDI ทั้งหลาย

กระบะ = ถังเดียว วิ่งได้ 3 ประเทศ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
รถราคาประหยัด = ฮอนด้าแจ๊ส IDSI+CVT ทำ 16-17 โลลิตรสบายๆ
รถราคาประหยัด+ปัจจุบัน = ฮอนด้าซิตี้โฉมนี้แหละ 16-17 โลลิตรเหมือนกัน เกียร5 รอบต่ำ แรงบิดดี
รถ C Segment = อัลติส 1.6-1.8 Dual ไม่ก็ ซีวิค 1.8 วิ่งทางไกลเนียนๆนิ่งๆ B Car มีเคือง
รถราคาแพงขึ้นมาหน่อย = โฟกัส TDCi รู้ๆกัน แถมน้ำมันดีเซลราคาถูกกว่า
รถพรีเมี่ยม = S80 D3 อันนี้ประหยัดจริง รวมถึง BMW เครื่องดีเซล และ MB CDI ทั้งหลาย

กระบะ = ถังเดียว วิ่งได้ 3 ประเทศ

5555 ชอบตรง ถังเดียวเที่ยว สาม มณฑล นี่แหละครับ  แต่ของเค้าประหยัดกว่าใคร จริงๆหน้าาาา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ parwitch

• **

5555 ชอบตรง ถังเดียวเที่ยว สาม มณฑล นี่แหละครับ  แต่ของเค้าประหยัดกว่าใคร จริงๆหน้าาาา

ง่าถังเดียวเหมือนกัน แต่ความจุต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

ดีเซลของ BMW ครับ ประหยัดมาก และ แรงมาก
แต่ถ้าราคาไม่แพง ก็ต้องเป็น Ecocar คันที่ประหยัดสุดน่าจะเป็น Mirage ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL