ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรอนานขนาดไหนครับกว่าการประกอบรถรุ่นใหม่ๆ มันจะดีกว่าช่วงแรกๆ  (อ่าน 3404 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ยังอยู่ในช่วงหารถ crossover ซักคัน ก็ดูไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังแอบสน traiblazer เลยเข้าไปหาข้อมูลในคลับ
พบว่า ปัญหาเยอะมาก น่ากลัวสุดๆ ซึ่งปัญหาคงมาจากการประกอบ และชิ้นส่วนที่ยังไม่เข้าที่เข้าทาง
แล้วถ้าผมจะออกเจ้า traiblazer จริงผมควรจะรอไปนานขนาดไหน หรือรอมัน MC ไปเลยเพื่อความชัว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถมันมีปัญหาหมดแหละครับ

อยู่ที่เยอะน้อยแค่ไหน

ผมว่าตัวนี้ ถ้ารอ MC ก็ยังมีอยู่ แต่ไม่รู้จะลดลงไปเยอะหรือเปล่า

ถ้าใจรักและรับมันได้ก็ซื้อเลยครับ ซื้อก่อน ขับก่อน หล่อก่อน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอสัก 3-4 เดือน
แต่ตอนนั้นมันเกลื่อนแล้วครับ
ก็แลกกันไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

งานประกอบไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ

รอ Feedback จากผู้ใช้งาน สำคัญที่สุด
ถ้ารับจุดด้อยได้ มันโอเคทั้งนั้นครับ

ไม่งั้น รอ MC คือหนทางที่ดีที่สุด

ดู Fortuner Vigo เป็นตัวอย่างครับ รุ่นแรกเป็นยังไง มีแต่คนบ่นเรื่องเบรค เรื่องช่วงล่าง
ดูตัวปัจจุบัน ทั้งเบรค ทั้งช่วงล่าง เปลี่ยนไปเยอะ
ต้องดูด้วยว่า Feedback ที่เกิดขึ้น ทางบริษัท สนใจจะแก้ไขจุดด้อยนั้นมากแค่ไหน

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
อุปกรณ์บางอย่างแล้วแต่ supplier ครับ บางรุ่นหากมี เจ้าประจำก็ improvement เร็ว บางรุ่นหากเอา supplier ใหม่เข้ามา ก็งานงอก Qualify กัน เป็นปีๆ

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
ถ้าจะเอาแบบดีจริงๆ

ผมแนะนำให้ซื้อตอนช่วง minorchange นะครับ

ปัญหาหลักๆ จะโดนแก้เรียบร้อยแล้ว QC คงที่แล้ว

แต่ราคาก้อจะเพิ่มขึ้น นิดหน่อย  :-X :-X

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
รอมัน MC ไปเลยเพื่อความชัว...

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
การเริ่มผลิตรถยนต์รุ่นใหม่ซักรุ่นหนึ่งมันจะเริ่มอย่างนี้ครับ

ชุดแรกเป็น โปรโตไทป์ ใช้มือประกอบผสมกับหุ่นยนต์ในไลน์การผลิต
รถชุดนี้มักถูกส่งไปวิ่งทดสอบเก็บข้อมูลก่อนการขาย

ชุดที่สอง พรีโพรดัคชั่น  ทดลองประกอบในไลน์หารผลิตทั้งหมด พร้อมทั้งแก้ปัญหาที่เกิดในกระบวนการประกอบ
รถชุดนี้ส่วนใหญ่จะถูกส่งไปเป็นตัวรถทดสอบตามโชว์รูมหรือไม่ก็ใช้อยู๋ในบริษัทของผู้ผลิตเพื่อเก็บข้อมูลด้านการใช้งานในระยะยาว

ชุดที่สาม แมสโพรดัคชั่น ประกอบจริงตามการผลิตและคำสั่งซื้อจากลูกค้า ข้อมูลการใช้งานจะเริ่มถูกปรับปรุงในชุดนี้
รถชุดนี้จะถูกส่งให้กับลูกค้าที่จองรายแรกๆ

หลังจากนั้นข้อมูลการใช้งานจะเริ่มไหลกลับเข้ามาที่ฝ่ายเทคนิคของผู้ผลิต แและหาทางแก้ปัญหา หลังจากนั้นจะส่งข้อมูลให้ผู้ผลิตชิ้นส่วนแก้ไข ก่อนที่จะผลิตชิ้นส่วนล็อตใหม่ส่งเข้าไปในไลน์การประกอบ
ขั้นตอนนี้อยู่ที่ปริมาณข้อมูลกับความไวในการแก้ปัญหาของฝ่ายเทคนิคแต่ละที่
โดยปกติจะอยู่ที่ประมาณ  1 - 3 เดือน หลังจากรถเปิดตัว เพราะว่าหลังจากรับรถแล้วลูกค้าต้องนำรถกลับมาเข้าศูนย์บริการที่ระยะ 1,000 กม.หรือ ภายใน 1 เดือน ทำให้ช่างสามารถตรวจพบปัญหาต่างๆได้

แต่มีหลายยี่ห้อที่ตอนนี้ไม่ต้องนำรถกลับเข้ามาที่ระยะ 1,000 กม. แล้ว ทำให้น่าเป็นห่วงว่าระบบการตรวจสอบนี้จะหายไป
มันเหมือนเป็นการตรวจเช็คความเรียบร้อยอีกขั้นหนึ่งหลังจากรถได้วิ่งไประยะหนึ่งแล้วครับ

เพื่อสบายใจอาจจะรอรถเปิดตัวไปแล้วซัก 6 - 9 เดือนแล้วค่อยซื้อก็ได้ครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
จะซื้อรถใหม่ซักคันลำบากดีแท้ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน
ครั้นจะรอ MC บางทีออฟชั่นดีๆกลับหายไปซะอีก
เช่น altis 1.8 G แรกๆมี VSC ไปๆมาๆ mc แล้วหายไปเลย

innova ตัวเก่ามี EBD ออกตัวใหม่มา หายไปซะงั้น เหลือแต่ abs ครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Eddy5659

จะซื้อรถใหม่ซักคันลำบากดีแท้ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน
ครั้นจะรอ MC บางทีออฟชั่นดีๆกลับหายไปซะอีก
เช่น altis 1.8 G แรกๆมี VSC ไปๆมาๆ mc แล้วหายไปเลย

innova ตัวเก่ามี EBD ออกตัวใหม่มา หายไปซะงั้น เหลือแต่ abs ครับ

5555+ รูสึกว่าประเด็น MC แล้ว option หดพี่โตชอบทำนะครับ
เหมือนตอนผมออกเจ้า 2.0g extremo เมื่อสองปีที่แล้ว ตัว 2.0 g MC ตัด cruise control ออก ต้องจ่ายไป 1.3 ล้านถึงจะได้
แต่พักหลังก็ยัดคืนมาให้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Camry ACV30 พ่อผมเป็นรุ่นก่อน MC
ราคา 1,479,000
ซื้อมาได้ปีเศษ ออกรุ่น MC
ตัวที่เท่าเทียมกันราคา 1,515,000 ได้ทั้งล้อ 17
ไฟโปรเจคเตอร์AFS, Cruise Control, เครื่องเล่นMP3 +สวิตซ์บนพวงมาลัย

แต่ถ้าพูดถึงความนิ่งของฝีมือช่างประกอบ
ควรรอ3-4เดือนหลังจากเปิดตัวครับ

5555+ รูสึกว่าประเด็น MC แล้ว option หดพี่โตชอบทำนะครับ
เหมือนตอนผมออกเจ้า 2.0g extremo เมื่อสองปีที่แล้ว ตัว 2.0 g MC ตัด cruise control ออก ต้องจ่ายไป 1.3 ล้านถึงจะได้
แต่พักหลังก็ยัดคืนมาให้
ในบางกรณี ไม่หดนะครับ
1.8G Dualตอนนี้ราคาถูกกว่า 1.8G รุ่นแรก(2008) อยู่60,000เลยครับ
ไม่ใช่ว่าขายราคาเท่าเดิมแล้วตัดออพชั่นออก ทีแรกที่ 1.8G ออพชั่นครบมากๆ เพราะมันเป็นรุ่นสูงสุดของ Altis สมัยนั้น
พอปี 2009 เค้าเปิดตัว 2.0 ออพชั่นไฮโซเลยไปอยู่ที่รุ่นสูงสุด2.0V ส่วน 1.8G, 1.8E ก็ลดออพชั่นและลดราคาลงครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^