ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าใน ประเทศเพื่อนบ้านเรา มีประเทศไหนใช้ E20 หรือ E85 เหมือนเมืองไทยไหมครับ  (อ่าน 4498 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
อยากสอบถามว่ามีประเทศไหน ที่ใกล้ๆเมืองไทย ใช้น้ำมัน E20 หรือ E85 บ้างไหมครับ
ผมลองหาใน google ดู อย่างใน มาเลเซีย หรือ singapore เห็นมีแต่ ออคเทน 97 กับ racing
แล้วอย่าง รถ volvo ที่ผลิตที่ มาเลเซีย แล้วนำเข้ามาไทย สามารถใช้ E85 ได้ แสดงว่าเขามาปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆในเมืองไทยหรือเปล่าครับ?

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
อยากสอบถามว่ามีประเทศไหน ที่ใกล้ๆเมืองไทย ใช้น้ำมัน E20 หรือ E85 บ้างไหมครับ
ผมลองหาใน google ดู อย่างใน มาเลเซีย หรือ singapore เห็นมีแต่ ออคเทน 97 กับ racing
แล้วอย่าง รถ volvo ที่ผลิตที่ มาเลเซีย แล้วนำเข้ามาไทย สามารถใช้ E85 ได้ แสดงว่าเขามาปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆในเมืองไทยหรือเปล่าครับ?

ผมขออนุญาตตอบในส่วนที่ถามถึงรถ Volvo ที่ใช้ E85 ที่ประกอบจากมาเลเซียนะครับ...อย่าง S & V60 เครื่อง 1.6 Turbo นั้น เป็นเครื่องที่ถูกออกแบบมาสำหรับน้ำมัน E85 เลยครับ ออกแบบมาจากวอลโว่สวีเดนเลย ต่างจากเครื่อง 1.6 Turbo ธรรมดาที่ขายทั่วโลกที่ใช้เบนซิน(ออกเทน 98,95,91) ซึ่งจะใช้รหัสเครื่อง B4164T หรือเมืองนอกเรียกรุ่น T4  ส่วนที่ขายในบ้านเราเป็นเครื่องรหัส B4164T2 ที่ใช้น้ำมัน E85 ครับ หรือรหัสรุ่นคือ T4F ( Flexifuel ) ครับผม......ดูข้อมูลได้จากวอลโว่ ที่นี่ครับ....https://www.media.volvocars.com/global/enhanced/en-gb/models/2012/s60/model/specifications.aspx
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อินเดียมี E10 ครับ (อิงจากเวปฮอนด้า)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใน USA หรือ ยุโรปใช้ e85 ได้หลายประเทศ หรือบลาซิล E100 แต่เพื่อนบ้่านใกล้ๆเราไม่แน่ใจแฮะ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
เวียตนาม เพื่อนบ้านไหมหว่า อาณาเขตไม่ติดกัน มีสูงสุดก็ E5 ครับ และก็น้อยปั๊มมากเพิ่งเริ่มเมื่อปีที่แล้ว ครับ

ออฟไลน์ beerrl

ผมขออนุญาตตอบในส่วนที่ถามถึงรถ Volvo ที่ใช้ E85 ที่ประกอบจากมาเลเซียนะครับ...อย่าง S & V60 เครื่อง 1.6 Turbo นั้น เป็นเครื่องที่ถูกออกแบบมาสำหรับน้ำมัน E85 เลยครับ ออกแบบมาจากวอลโว่สวีเดนเลย ต่างจากเครื่อง 1.6 Turbo ธรรมดาที่ขายทั่วโลกที่ใช้เบนซิน(ออกเทน 98,95,91) ซึ่งจะใช้รหัสเครื่อง B4164T หรือเมืองนอกเรียกรุ่น T4  ส่วนที่ขายในบ้านเราเป็นเครื่องรหัส B4164T2 ที่ใช้น้ำมัน E85 ครับ หรือรหัสรุ่นคือ T4F ( Flexifuel ) ครับผม......ดูข้อมูลได้จากวอลโว่ ที่นี่ครับ....https://www.media.volvocars.com/global/enhanced/en-gb/models/2012/s60/model/specifications.aspx

ขอบคุณครับ. กระจ่างมากๆเลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เวียตนาม เพื่อนบ้านไหมหว่า อาณาเขตไม่ติดกัน มีสูงสุดก็ E5 ครับ และก็น้อยปั๊มมากเพิ่งเริ่มเมื่อปีที่แล้ว ครับ

E5 นี่อย่าอ่านเพี้ยนเชียวนะ ;D

ออฟไลน์ 6162002

ใน USA หรือ ยุโรปใช้ e85 ได้หลายประเทศ หรือบลาซิล E100 แต่เพื่อนบ้่านใกล้ๆเราไม่แน่ใจแฮะ ;D ;D ;D
บราซิล เขามี เอทานอลกับเบนซิน ให้เลือกผสมได้อิสระเลยครับ *-*