ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วความเชื่อส่วนตัวก็เปลี่ยนไป......เมื่อได้ลองเปลี่ยน  (อ่าน 8791 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
        วันนี้วันสดใสฝนไม่ตกแอบดีใจเลยคิดว่าคงได้ฤกษ์  นำเจ้า Mazda BT-50 3.0L 4ประตู 4x4 ลูกรักไปเปลี่ยนยางสักที ใช้มาจะ4ปีแล้ว วิ่งก็จะ80,000-ยางเดิมๆจากโรงงาน ยางหน้าซ้ายแอบซึมๆ
เลยตัดใจเปลี่ยนเลยดีกว่าไม่ปะแล้ว ฝนตกบ่อยๆปลอดภัยไว้ก่อน

โทรถามเพื่อน(ทำร้านยาง) 245 / 70 R16 ราคาประมาณเท่าไหร เพื่อนบอกว่าประมาณ 4,000- กว่า OKราคารับได้

ตัดบทมาที่ร้านยาง อาเฮียเจ้าของร้านยางสนิทกัน "ว่าไงทำอะไรวันนี้"

ผมตอบ "มาเปลี่ยนยางเฮียช่วงนี้ฝนตกดอกยางใกล้หมดเลยว่าจะเปลี่ยนใหม่ครับเฮีย แบบอันเดิมเลยมีไหม"

เฮียร้านยางตอบ " เฮียไม่ได้ขายยี่ห้อนี้มี่แต่Bridgstone "

ผมตอบ " ไม่เป็นไรเฮียแล้วมีตัวเทียบรุ่นไหม "

เฮียร้านยาง "มีรุ่นDueler มีสองแบบ ดอกยางใหญ่ไว้ลุยๆ หรือแบบดอกยางเก๋งวิ่งทางดำ"

ผมตอบ " แล้วมันจะต่างไหมเฮียของเดิมผมมันเป็นยังไงแต่รู้สึกดอกยางจะใหญ่ ผมก็ไม่ได้ลุยวิ่งธรรมดาถ้าเอาดอกยางเก๋งมันจะต่างเยอะไม่เฮียเพราะที่ใช้อยุ่ผมก็ว่าOKแล้วนะ "

เฮียร้านยาง " Dueler H/P 680 (H/P : Highway Performance) ดูดอกยางก่อนสวยไหม เป็นยางแบบดอกยางทิศทางเดียว(ยาง rotation)ด้วย ยางH วิ่งได้210 แล้วดัชนีบรรทุก107 รับได้975 กิโลกรัม รับรองวิ่งทางดำ  เงียบและเกาะ รีดน้ำได้ดีกว่ายางติดรถแน่นอน"

ผมคิดในใจ " ผมว่าก็คงเหมือนๆกันเพราะคิดว่ายางที่มาจากโรงงานก็คงต้องออกมาดีระดับนึงอยู่แล้ว ถ้าเอายางดีกว่านี้คงจะไม่ต่างมากเสียเงินเพิ่มซะมากกว่าเวลาเปลี่ยนยางเ้ลยมักจะเอายี่ห้อและรุ่นเดียวกับรถเป็นส่วนใหญ่ เพราะคิดแต่ว่าคงเหมือนๆกัน"

ขณะที่กำลังคิดอยู่ เฮียก็บอกต่อว่า "ยางนำเข้า Made in Japan นะอาจแพงหน่อย เส้นประมาณ 5,xxx-"

ผมคิดในใจ " โอ้แม่เจ้าเปลี่ยนยางกระบะทำไมต้องลงทุนขนาดนี้เลยหรือนี่แพงกว่าที่เพื่อนบอกเยอะเลย หมดสองหมื่นแน่ๆเลย จุกๆ"

ผมตอบ " จะดีจริงเหรอเฮีย แพงอะจะคุ้มไหมครับ "

เฮียเจ้าของร้าน " ต้องลองแล้วจะติดใจเฮียเปลี่ยนไปหลายคันละรับรองคุ้มๆ "

ผมตอบ " ได้เฮียตามนั้นเลยแล้วกันครับ "

ผ่านไป 1.30 ชั่วโมง

เสร็จแล้วครับ ลองดูๆ พอจ่ายเงินแล้วก็นั่งชื่นชมลายดอกยาง....สวยจริงๆ   

ตัดมาที่ในรถ....เอาวะหวังในใจว่าจะวิ่งได้ดีขึ้น

ขับออกไปตอนแรกๆ ที่รู้สึกได้ทันทีคือเสียง........เสียงมันเงียบขึ้นจริงๆครับแอบแปลกใจ ทำไมมันต่างอย่างนี้ตอนนี้ได้ยินเสียงเครื่องเสียงลมดังกว่าเสียงยาง

แล้วก็ลองขับเปลี่ยนเลนแบบกระทันหันเล่นๆ........โอ้มันหนึบขึ้นๆท้ายติดถนนกว่าเดิม ต่อไปก็ลองผ่านหลุ่มก็รู้สึกได้ว่ายางนิ่มกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ก็ไม่แข็งเหมือนเก่าแต่ก็ยังเด้งเหมือนเดิมตามธรรมชาติรถกระบะ4x4

ตัดมาจุดสุดท้ายแบบสุดท้าย เวลาเลี้ยวแล้วกดเต็มที่ ปกติท้ายจะปัดยางจะเอี๊ยดๆๆๆ แต่พอเปลี่ยนยางตัวนี้มันไม่ปัดอย่างเก่า กำลังลงพื้นอย่างเต็มที่โดยไม่เสียกำลังไปกับการหมุนฟรีของล้อ

.....โอ้มันแจ่มจริงๆเลย เหลือการลุยน้ำฝนยังไม่ตกเลยยังไม่ได้ลองถ้าได้ลองจะมาบอกเล่าเก้าสิบในครั้งต่อไป

ยางรุ่นนี้ผมว่ามันเยี่ยมจริงๆ  Dueler H/P 680 ใครคิดจะเปลี่ยนยางรถ กระบะหรือSUV ยางตัวนี้ก็ลองสอบถามกันดู สำหรับผมผมว่ามันเยี่ยมเลย แต่บอกไว้ก่อนเอามาลุยแบบโหดๆคงไหมไหวคงได้แต่ลูกรังและโคลนตมนะครับ

หลังจากสองชั่วโมงที่ผ่านมา ความเชื่อส่วนตัวในเรื่องยางก็เปลี่ยนไปทันที เปลี่ยนยางคราวหน้าเอาดีๆไว้ดีกว่า มันต่างกันจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 23:29:27 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
อืม ดีครับเป็นความรู้ไว้ 

แต่จะได้ใช้ไหมนี่เพราะผมใช้ แบบ a/t ครับ คือชอบลุยๆอะครับ 55

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ยาง Dueler H/P 680 เน้น On Road เป็นหลักครับ
แต่ดอกยางหน้าตาแอบลุย
คนที่เคยใช้ เขาว่าเกาะถนนและรีดน้ำดีทีเดียว

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
ประมาณ2-3เดือนก่อนผมไปเปลี่ยนให้ญาติ 255/70/15 Dueler H/P ราคาเส้นละ 4000 ยางทำในยี่ปุ่น

ออฟไลน์ sakurajung2009

• Newbie
  • *
  • Sometime
    • ???????????????
น่าลองขับดูเนอะ

หน้าฝน ถนนลื่น ถ้าได้ยางดีก้อ ปลอดภัยได้อีกอ่ะ

^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^
       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^
       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^       ^__^

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
โอ้ว!! เยี่ยมเลยครับ
ป๊ากำลังจะให้ไปเปลี่ยนยางให้ไอ้เจ้า Mu7 อยู่พอดี ขอบคุณครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Arado_kung

ยางประเภทนี้อย่าเอาไปลงทางที่เละๆ หน่อยนะครับ รถวิ่งไม่ไปเลยต่อให้ล็อค 4x4 อยู่ก็เถอะ เพราะมันสลัดโคลนหรือเลนได้ไม่ดีเพราะดอกมันค่อนข้างละเอียดครับ รถผมก็ใส่แต่ A/T เหมือนกัน ไม่งั้นเที่ยวไม่สนุก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
size นี้มีตัวเลือกอีกตัวที่ราคาไม่แรง คับ

เป็นยางนอกแท้ made in japan ยี่ห้อ Nitto รุ่น ดูราเทก แคล็ปเปอร์(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

แก้มยางเป็นตัวหนังสือสีขาว สวยงามมาก

ราคา 4 เส้น รูดบัตรได้ ตกเส้นละ 3,900 บาท ครับ(ปกติไปถามร้านอื่นบอกประมาณ 4,200-4,500 บาทครับ)

ในใจคิดว่าจะเปลี่ยนรุ่นนี้เพราะถูกกว่าบริดสโตน และเป็นญี่ปุ่นแท้ด้วยครับ

เห็นสัปดาห์ที่ผลิตก็ใหม่พอควร ถ้าจำไม่ผิด 1909 ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3