ผู้เขียน หัวข้อ: ฮุนไดปรับลดราคา elantra เกียร์ออโตลงถึงสองแสนบาท อ๊ากกกกก  (อ่าน 16008 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
คนไทยชอบรถราคาขายต่อดี  ซ่อมง่าย และศูนย์บริการดีครับ   
ฮุนไดเข้ามาตอนนี้ตีตลาดยาก  ถ้าไม่จัดเต็มจริงๆ  คุ้มค่าจริงๆ  ประสิทธิภาพดีจริง  เหมือนที่ Suzuki Swift ทำได้

ผมแนะนำว่าให้ฮุนไดหา B-Segment เทพๆซักตัวนึง  ราคาไม่แพง มาเปิดตลาด  โดยประสิทธิภาพโดยรวมเหนือบรรดาค่ายอื่นทุกค่าย
แล้วแบรนด์คุณจะยกระดับขึ้นไปโดยอัตโนมัติอย่างรวดเร็วมาก

B-Segment ,,, นำเข้า, ราคาคงทำให้ถูกลำบากอยู่นะคับ

ออฟไลน์ simcity

Sonata กับ Tucson น่าจะลดบ้างเนอะ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
ที่ลดราคาลงมาคงเป็นเพราะ ช่วงเปิดตัวเดือนมีนาคมโปรโมตเอาไว้ว่า
"ราคา(แพงเป็น)พิเศษ เฉพาะ 200 คันแรกเท่านั้น" (ราคา 899k, 1088k และ 1198k)

ผมลองไปดูรายงานยอดขายประจำเดือนจากเว็บโตโยต้า
http://www.toyota.co.th/sale-volume.php

พบว่าปีนี้(นับถึงเดือนสิงหาคม)เฉพาะรถยนต์นั่งฮุนไดซึ่งมีอยู่ 2 รุ่น ขายได้ 134 คัน
แต่ Elantra เปิดตัวเดือนมีนาคม
ดังนั้นยอดขาย 17 คันในเดือนมกราคม และ 7 คันในเดือนกุมภาพันธ์ จึงเป็นของ Sonata เพียวๆ

สรุปเดือนมีนาคมถึงสิงหาคม รถยนต์นั่งฮุนไดขายได้ 134 - 17 - 7 = 110 คัน
แยกเป็นรุ่นไหนอย่างไรผมเองก็ไม่ทราบ แต่เดาเอาว่า Sonata น่าจะขายได้สักเดือนละ 5 คันเป็นอย่างน้อย
ดังนั้น Elantra จึงน่าจะขายได้ยังไม่ถึง 100 คัน(นับถึงสิงหาคมนะครับ ก่อนออกโปรลดราคารุ่นเกียร์ Auto)

แต่สั่งรถมาแล้ว 200 คัน (แม้จะไม่ได้สั่งมาในคราวเดียวกัน)
ยังไงก็คงต้องพยายามขายให้หมด....

สุดท้าย คนที่ซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อน T T

ป.ล. Tucson ยังขายได้เรื่อยๆ ครับ ปีนี้ขายไปแล้ว 224 คัน(นับถึงเดือนสิงหาคมเหมือนกัน) มากกว่าเก๋ง 2 รุ่นรวมกันประมาณ 2 ใน 3

ออฟไลน์ inew

ใครใช้ก่อน จ่ายแพงกว่า 200,000 ยึ๋ย..!!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ที่ลดราคาลงมาคงเป็นเพราะ ช่วงเปิดตัวเดือนมีนาคมโปรโมตเอาไว้ว่า
"ราคา(แพงเป็น)พิเศษ เฉพาะ 200 คันแรกเท่านั้น" (ราคา 899k, 1088k และ 1198k)

ผมลองไปดูรายงานยอดขายประจำเดือนจากเว็บโตโยต้า
http://www.toyota.co.th/sale-volume.php

พบว่าปีนี้(นับถึงเดือนสิงหาคม)เฉพาะรถยนต์นั่งฮุนไดซึ่งมีอยู่ 2 รุ่น ขายได้ 134 คัน
แต่ Elantra เปิดตัวเดือนมีนาคม
ดังนั้นยอดขาย 17 คันในเดือนมกราคม และ 7 คันในเดือนกุมภาพันธ์ จึงเป็นของ Sonata เพียวๆ

สรุปเดือนมีนาคมถึงสิงหาคม รถยนต์นั่งฮุนไดขายได้ 134 - 17 - 7 = 110 คัน
แยกเป็นรุ่นไหนอย่างไรผมเองก็ไม่ทราบ แต่เดาเอาว่า Sonata น่าจะขายได้สักเดือนละ 5 คันเป็นอย่างน้อย
ดังนั้น Elantra จึงน่าจะขายได้ยังไม่ถึง 100 คัน(นับถึงสิงหาคมนะครับ ก่อนออกโปรลดราคารุ่นเกียร์ Auto)

แต่สั่งรถมาแล้ว 200 คัน (แม้จะไม่ได้สั่งมาในคราวเดียวกัน)
ยังไงก็คงต้องพยายามขายให้หมด....

สุดท้าย คนที่ซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อน T T

ป.ล. Tucson ยังขายได้เรื่อยๆ ครับ ปีนี้ขายไปแล้ว 224 คัน(นับถึงเดือนสิงหาคมเหมือนกัน) มากกว่าเก๋ง 2 รุ่นรวมกันประมาณ 2 ใน 3

อ้อ แล้วโปรมันก็ไม่บอกว่ากี่คันในราคาเดิมเนี่ย ทำเอาคนซื้อ 200 คันแรก หัวใจไปอยู่ตาตุ่มเลยทีเดียว ทำการตลาดแบบนี้ไม่ดีนะครับ ทำให้คนเก่าซื้อราคาแพงกว่า 200000 เหมือนเอาเปรียบเลยยังไงไม่รู้สิ ผมก็ว่ารถนำเข้าทำไมมันแพงแปลกๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ช้าไปแล้วผมว่า

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ถ้า Tucson ลง 2 แสน ผมซื้อแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ beerrl

ถ้า Tucson ลง 2 แสน ผมซื้อแน่ๆ  ;D
ช่วงก่อนที่ตัวดีเซลมา ตัว หลังคาแก้ว ขับ 2 WD เครื่องเบนซิน ลด 100,000 บาท แปปเดียวก็ขายหมดทุกๆ showroom ครับ
ผมยังมองว่า suv ใน segment นี้ ยังมีคู่แข่งน้อยกว่า ในตลาด C-segment ครับ และราคาของรถ suv ล้านขึ้นทุกคัน ดังนั้นคนที่ซื้อไม่ได้มีความคิดว่าจะเป็นรถที่รอการเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น เลยยังขายได้ต่อเนื่องครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ pheet

ทำการตลาดแปลกดีจริงๆ

ลดตอนนี้ไม่ทันแล้วแหละตลาดกลุ่มนี้การแข่งขันสูงมาก

กะจะไปซื้อH1 ตอนสิ้นปี แต่เห็นฮุนไดทำแบบนี้แล้วลังเลอยู่