ผู้เขียน หัวข้อ: FORD FOCUS มือสองน่าเล่นมั้ยคะ  (อ่าน 35639 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEACHI

• Newbie
  • *
FORD FOCUS มือสองน่าเล่นมั้ยคะ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:00:53 »
คือสนใจจะซื้อรถมือสองมาใช้ในช่วงเริ่มต้นทำงานค่ะ กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง 200 km  ส่วนตัวขับไม่เร็วเท่าไหร่ค่ะ แล้วเห็นราคาของโฟกัสมือสอง ช่วงราวๆปี่ 2005 อยู่ที่ประมาณ 3.5 - 4 แสนนิดๆ  เลยอยากสอบถามว่าโฟกัสมือสองน่าซื้อใช้มั้ยคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ  :)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: FORD FOCUS มือสองน่าเล่นมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:04:03 »
ไม่น่าเล่นเลยครับ

หาตัวเลือกอื่นน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Re: FORD FOCUS มือสองน่าเล่นมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:12:06 »
ผมว่าจากที่ผมได้ศึกษาดู แล้วถ้าคุณต้องการซื้อ3.5-4แสน น่าจะเอาeco car นะ เพราะว่าขับคนเดียวแล้วงบน้อย แสดงว่าไม่พร้อมที่จะเจอค่าดูแลหนักๆ

ข้อที่ผมคำนึงคือ ค่าดูแลรักษา และค่าซ่อม แล้วก็การกินน้ำมันของรถ
ทั่งหมดนี้ ถ้าเป็นECO CAR รุ่นเพิ่งเริ่มต้นที่ได้เกียร์Autoมา ผผมว่าดีสุดเพราะรถใหม่ ไม่ซ่อมจุกจิก รวมทั่งประกยัดน้ำมันแล้วก็การดูแลที่ถูกกว่ารถเก่าๆคับ

อีกอย่างคืนไม่อยากให้ขับรถติดแก็สเพราะถ้าได้เข้าโรงพยาบาลเพราะแก็สก็จะต้องเสียเงินมากกว่าที่เอามาจ่ายรถ แล้วถ้าซื้อรถมือสองแล้วทนค่าน้ำมันไม่ได้ก็ต้องติดแก็ส แล้วปัญหาของสุขภาพจะตามมานะคับ อันนี้ คือข้อมูลที่แนะนำคับ ถ้าใครไม่เห็นด้วยต้องขอโทษร่วงหน้านะคับ ^_^V ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:16:43 »
ขอบคุณมากๆค่ะ จะเอาคำแนะนำไปพิจารณาอีกทีนะคะ คือไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ค่ะ แฮะๆ  ;D

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:38:26 »
งบขนาดนี้ไป ECO CAR เลยดีกว่าครับ ขับรถใหม่สบายใจกว่าครับ ใช้ได้อีกนานเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:58:05 »
ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แล้วขับรถไม่เร็ว งบน้อย พึ่งเริ่มทำงาน
Eco car ป้ายแดงน่าจะเหมาะกว่านะครับ จริงๆ Focus เป็นรถที่ดี ช่วงล่างดี ราคามือสองก็ไม่แพง แต่เจอซ่อมใหญ่ทีนึงก็หนักข้อเหมือนกันครับ
หรือไม่ก็ รถมือสอง ที่เป็นเจ้าตลาดดีกว่าครับ พวก Altis Vios ไรงี้ เห็นญาติๆใช้มาหลายปี แต่ผมแทบไม่เคยเห็นมันเป็นอะไรเลยครับ
ยังไงมันก็ไม่ไช่รถคันสุดท้ายของเรา เด๋วพร้อมกว่านี้ ก็จะได้ใช้รถดีๆแน่นอนครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:25:03 »
ผมว่าตอนนี้ ถ้ามีงบ 3-4 แสน ซื้อรถ  รถใหม่เท่านั้นครับ ไม่้ต้องซ่อม+ประหยัดน้ำมันด้วย  eco car ครับ
แค่ใช้งานพอแล้ว ณ ตอนนี้ เศรษฐกิจแบบนี้
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:29:39 »
หรือไม่งั้นก็หาพวก accord งูเห่า - camry ท้ายย้อย แล้วเอามาติดแก๊สวิ่งก็น่าสน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:35:49 »
เดาว่ารถคันแรกถ้าอยากได้คันใหญ่ด้วยหล่ะก็เอา อัลมีร่าป้ายแดงดีกว่าครับได้คืนภาษีด้วยประหยัดน้ำมันอีกตะหาก แต่ถ้าอยากเล่นมือสองก็อัลติสครับตามงบได้ราวๆปี 04 น่าเล่นกว่าโฟกัสเยอะยกเว้นเรื่องสมรรถนะที่สู้ไม่ได้ซึ่งคุณไม่ได้ใช้เต็มที่อยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:40:27 »
ผมว่าไม่น่าเล่นครับ เครื่องอนาคตคงได้พึ่งเครื่องญี่ปุ่นอยู่แล้ว คงกะจะเอาติด LPG ใช่ไหมครับ มันไม่เวิคร์อย่างที่คิดครับ

แถมช่วงล่าง และอะไหล่บ้อดี้ ตัวถังหละ ยาวๆ 5ปี 10ปีมันไม่คุ้ม ยิ่งถ้าอยู่ต่างจังหวัดด้วยแล้วอาจจะเพลียได้กับการเบิกอะไหล่ศูนย์ซ่อมรถเก่า

แถมใช้ไปยาวๆ อยากจะขายเปลี่ยนรถอีกรอบ เงินที่เหลือจากการขายเพื่อไปเริ่มกับคันใหม่มันก็ยังน้อยกว่ารถญี่ปุ่น

ผมว่าเริ่มจากรถญี่ปุ่นเลยดีกว่า โตต้า ฮอนด้า นิสสัน มิตซู มาสด้า ไปเลยดีกว่าเลิกเอาตามชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 16:42:35 โดย nudragon »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:46:35 »
ได้คำแนะนำดีๆเยอะเลย  ;D  ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 17:04:46 »
ตามเพื่อนๆ ครับ ปีลึกไป ถ้าเล่น ford ปีเก่า ซัก สองปีพอรับได้ เพราะ ลดฮวบพอควร แต่ถ้าเล่นลึกถึง 7 ปี ไปเล่น เจ้าตลาด มือสองดีกว่า

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 19:04:27 »
เหนขับทางไกลกลับบ้านด้วยเหรอครับ ถ้าปี2005 ฟอร์ดก็เซฟดี(มาสด้า3ด้วย)นะครับ ภาพทดสอบชนก็ยุบไม่มาก
ราคาเท่าๆกันเซฟกว่าเบนส์มือสองที่รุ่นเหลี่ยมๆซะอีก ทดสอบชนหลังคาโก่งเลย และมีถุงลม 2 ใบ ตั้งแต่รุ่นล่างๆเลย

เรื่องอะไหล่ฟอร์ดโฟกัส ถ้าไม่ซ่อมศูนย์และไม่ใช่จังหวัดเล็กๆ ก็พอได้นะครับ ช่างหาอะไหล่เทียบมาซ่อมง่ายหน่อย จังหวัดเล็กคงหาอะไหล่ยากแน่ๆ สำหรับยี่ห้อนี่

ถ้าความเห็นจริงๆ ผมว่าก็คุ้มในราคานั้นกับรถอายุเกือบสิบปี คุ้มเพราะเราไม่ใช่มือแรกนี่แหละ แต่ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถและจะใช้นานเกิน 5 ปี แนะนำ ecocar

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:35:41 »
อะไหล่มันแพงมากเลยหรอครับ (ศึกษาในคลับครับถ้าจะเล่นมีอู่นอกดีๆเยอะครับ)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 21:58:38 »
ecocar+คืนภาษีเลยครับ  ตอนนี้ตัวเลือกเยอะมาก รถไหม่ยังไงก็อีกหลายปีกว่าจะซ่อมนะครับ(ถ้าดูแลดี)    คุ้มกว่า

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 23:32:22 »
ขอตอบจากคนเคยใช้หมาดๆนะครับ
ผมใช้ตัว5ประตู 1.8ลิตร ปี2006 เป็นรถที่แฟนผมตัดสินใจซื้อด้วยเหตุผลว่ามัน"น่ารักดี"!!
ตอนนี้ใช้ไป8หมื่นกว่าโล และเพิ่งจะเลิกใช้เพราะออกรถครอบครัวมาใหม่ เลยเก็บไว้เป็นรถสำรองก่อน
สมรรถนะก็อย่างที่ทราบกันดีคือ ช่วงล่างและพวงมาลัยที่ทำให้ขับขี่ได้อย่างมั่นใจและรู้สึกปลอดภัยกว่ารถตลาดโดยทั่วไป โดยเฉพาะเวลาขับทางไกลและเวลาเข้าโค้งด้วยความเร็วพอควร อัตราเร่งเพียงพอต่อการใช้งานทั่วไป ไม่แรงเท่ารถตลาด(เช่นcivic,altis)
อัตราบริโภคนำ้มันในเมืองประมาณ 7กิโล/ลิตร ทางไกลประมาณ13กิโล/ลิตร (gasohol95) สู้Eco-carไม่ได้เลย
พื้นที่เก็บของด้านท้ายใหญ่กว่ารถsedanในsegmentเดียวกัน เหมาะกับคนมีสัมภาระเยอะหน่อย
เข้าศูนย์ฟอร์ดนาราพระราม4 ยังไม่เคยเจอปัญหาน่าหนักใจอะไรเหมือนท่านอื่นๆมาก่อนเลยจริงๆ
โดยรวมสำหรับผมถือว่าคุ้มค่าพอควรกับคุณภาพตัวรถเทียบกับราคาที่ได้จ่ายไป แม้ว่าตอนซื้อจะซื้อเพราะความน่ารัก!!
สำหรับข้อเสียอื่นๆคิดว่าเพื่อนๆด้านบนตอบมาหมดแล้วครับ จะเหมาะกับจขกท.หรือเปล่าต้องคิดเอาเองนะครับ
ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ ;)

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 23:53:40 »
ถ้าน่าเล่นมันจะราคาตกขนาดนี้หรือครับ

ราคามันก็บ่งบอกถึงกลไกตลาดอยู่แล้ว

รถมือสองที่น่าเล่น ราคาก็ไม่น่าซื้อ รถที่ราคาน่าซื้อ มันก็ไม่น่าเล่น

มันขึ้นอยู่กับตัวคุณเองว่า มีความรู้พื้นฐานแค่ไหน สนใจศึกษาเพิ่มเติมแค่ไหน มีเวลาแค่ไหน มีที่ปรึกษาหรือช่างที่ไว้ใจได้แค่ไหน ฯลฯ

ลองเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:26:48 »
ถ้าในที่ๆคุณอยู่ไม่มีอู่ที่คุณจะไว้ใจได้ว่าจะสามารถซ่อมเจ้ารถรุ่นนี้ได้ (หมายถึงซ่อมแล้วไม่มีปัญหา จบทุกครั้ง) ก็อยากให้เลี่ยงไปดีกว่า

พื้นฐานมันมันอาจจะไม่ได้ต่างกับรถทั่วๆไป แต่ถ้าเป็๋นอะไรที่วุ่นวายเกี่ยวกับระบบไฟฟ้ามันจะวุ่นพอสมควร มันไม่เหมือนอย่างโตต้า ฮอนด้า ที่มันจะง่ายกว่า คนทำเป็นเย๊อะกว่า ครับ  ;D

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 15:55:07 »
ถ้าเจอ TDCi ก็น่าเล่นมาก

...ถ้าเจอนะครับ

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:50:24 »
แบบที่ด้านบนบอก ถ้าได้ดีเซล จะคุ้มมาก เพราประหยัดน้ำมันพอๆกับพรีอูซ เพราะถ้าวัดตัวน้ำมัน พรีอูส เบนซิโฟกัสดีเซล แต่คงหายากหน่ออย เพราะส่วนใหญ่เค้าเพิ่งถอยได้ไม่ถึง2ปี