ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่โดนยิงที่ล้อ ยังสามารถขับต่อไปได้อีกหรอครับ ?  (อ่าน 13982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
น้องปาปอด ไม่รู้เรื่องอะไรเลยสินะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ตำรวจดีทำงานเสี่ยงตาย ตำรวจ......ทำงานอยู่กับโต๊ะ. สู้ๆครับพี่ตำรวจดีทั้งหลาย

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ตื่นเต้นยิ่งกว่าดูหนังอีกแฮะ  จังหวะที่ vios ลงไปอยู่ในคูน้ำ  แล้วตำรวจลงจากรถมายืนมองหาคนร้ายนั้นผมว่าจังหวะนี้อันตรายมากนะครับถึงแม้จะใส่เสื้อเกราะก็เถอะ  ถ้าคนร้ายมืออาชีพหน่อยหรือมีพวกอาวุธสงครามอยู่ในมือนี่  ผมว่าตำรวจอาจจะเจอยิงสวนออกมาอาจจะบาดเจ็บหรือเสียชีวิตเลยก็ได้นะนั่น  เพราะยืนกันแบบว่าล่อเป้ามาก  แต่ยังไงก็ขอชื่นชมการปฏิบัติหน้าที่ครับเก่งมากๆครับ  ทำงานเสี่ยงชีวิตเพื่อประเทศชาติครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
กด like ให้พี่ตำรวจครับ
เท่านี้ จับได้ ก็เจ๋งแล้ว

เป็นกำลังใจต่อไปครับ :)
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ SUPAPID

อาจเพราะท่านห่วง สองคนที่อยู่ท้ายกระบะ เลยไม่กล้าจัดเต็ม จะเบียด จะชนก็ พอประมาณ

ออฟไลน์ panerai

เป็นกำลังใจให้ตำรวจดีๆที่ตั้งใจทำงาน อยากเตือนให้รัดกุมกว่านี้เรื่องยิงปืนกลางเมืองอย่างงั้น  และขอตำหนิ(รึเปล่า)เพราะดูเหมือนตอนลงจากรถไปไล่จับคนร้ายตำรวจดูไม่ค่อยระวังตัวเท่าไร

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ที่ผมอ่านข่าวนะ
-ทำไมไม่จอดรถบล็อคปิดท้าย
สังเกตรถกะบะฟอร์ด จอดขว้างแล้วนะครับแต่ขวางไม่ดี  วีออสเลยถอยหนีจากซอง สังเกต ท้ายๆคลิปกันชนหลัง ที่เปนโคมเมี่ยม งอ

- ทำไมไม่ ปัดล้อหลังวีออส
อย่าง ที่เห็นครับ ตามคันเดียว รถวีโก้อีกคัน ห่างหลายขุม ถ้าเกิดพลาดแล้ว. หลุดแน่ ดต่ที่ดูในคลิป มีชนท้ายด้วย
แถม มีตากล้อง อยุ่กะบะท้าย ดูตอนกลับรถ ตากล้องแทบตก
- วีออสยางแตก ทำไมวิ่งต่อได้
อันนี้ตามความคิดผม ยางมันบางอะมั้ง ที่ตำรวจยิงในห้าง ผมว่าไม่โดน มาโดน ตอนหลัง ไอ้มี่หนีแรกๆนี่ยางสมบรูณ์
และตามที่ ข้างบนบอกว่า ฟอร์ด ล็อคความเร็ว 160
- ตอนท้ายคลิป วีออสพยายามวิ่งสวนเลน ให้รถที่สวนหักหลบ วีออส แล้วชนตำรวจ ตำรวจเลยไม่กล้าจี้เลย
ลิงค์ข่าว งับ เอามาจากพันทิพ
http://77.nationchannel.com/home/300162/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 23:38:56 โดย HahahaPlus »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
เสียดายที่ตำรวจบ้านเราไม่ค่อยถูกฝึกให้ทำ pit maneuver
(การเอาหน้ารถไปเบียดครึ่งคันหลังของรถคนร้ายให้หมุน 180องศาแล้ว
ใช้ตัวถังของรถเราประคองให้รถอีกคันหยุด)

ส่วนปาปอดนี่ขอพูดนิดนึง หลายครั้งที่แล้วที่นิสัยคนขับรถไซส์ประมาณนี้
เวลาเจอรถออกจากซอย รถยูเทิร์น กูจะไม่เบรคท่าเดียว
เป้าหมายมีไว้พุ่งชนเท่านั้น ไม่สนใจใคร

พอเห็นในกระบะชักปืนปุ๊บ เหวอแตะเบรคทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 23:14:49 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าไอ่2คนร้ายมันเอาดีทางด้านแข่งรถ  ป่านนี้ มันได้แสดงFAST 6 แล้วมั่ง

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ผมงงมากทำไมตำรวจไม่จอดรถบล็อกไว้ล่ะครับ ให้มันถอยไปได้อย่างไร และยิงปืนกันสะเปะสะปะมาก ไม่กลัวโดนประชาชนคนผู้ไม่เกี่ยวข้องบ้างเหรอครับ

ผมว่าการทำงานตำรวจยังไม่รัดกุมนะครับ
คิดเหมือนผม เลยคร๊าบบพี่ 

แต่ก็เป็นกำลังใจ ให้พี่ๆตำรวจที่ดีน่ะครับ   ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

ผมว่าที่เขาไม่ชนท้ายให้เสียหลัก เพราะว่าน่าจะกลัววีออสคว่ำแล้วผู้ต้องหาจะเสียชีวิตหน่ะครับ รายนี้แค่2000เม็ด แต่ไล่ขนาดนี้แสดงว่าเป็นตัวการสำคัญที่จะสาวไปถึงเอเยนต์ค้ารายใหญ่ได้ละมั้งครับ
Test ..

ออฟไลน์ MaiSki

ผมว่าที่เขาไม่ชนท้ายให้เสียหลัก เพราะว่าน่าจะกลัววีออสคว่ำแล้วผู้ต้องหาจะเสียชีวิตหน่ะครับ รายนี้แค่2000เม็ด แต่ไล่ขนาดนี้แสดงว่าเป็นตัวการสำคัญที่จะสาวไปถึงเอเยนต์ค้ารายใหญ่ได้ละมั้งครับ

ออฟไลน์ mathician

คนร้ายถึงกับจอดรถแล้ว เสียดายที่พลาดตรงนั้น
บ้านเราโหดร้ายน่ากลัวเหมือนกันนะเนี้ย

ออฟไลน์ Ws pattaya

เป็นกำลังใจไห้พี่ๆตำรวจครับ  แต่ทำไมใช้กะสุนกันเปลืองจัง อยากไห้ใช้ด้วยความระมัดระวังมากๆๆๆๆๆๆๆกว่านี้ครับ กลัวจะพาดไปโดนคนบริสุทธิ์ที่เขาไม่อะไรด้วยจัง

ออฟไลน์ sweetcrab

ที่ไม่ปัดท้ายรถวีออสก็หลายสาเหตุ(อ่านจากข่าวไม่ได้ดูจากคลิปอย่างเดียว)  อย่างแรกผู้ร้ายก็มีปืนนะครับ ยิงใส่ด้วย ช่วงแรกที่ประกบข้างนั้นละ(แต่เหมือนปืนจะขัดลำกล้อง)คนขับรถตำรวจเลยตามอยู่ข้างหลังจะได้เปรียบกว่า แล้วอีกอย่างก็ตามอยู่คันเดียว ถ้าผู้ร้ายไม่หมุนตำรวจหมุนแทน จะหลุดเอา  ประเทศเราอย่าไปเปรียบกับเมืองนอกเลยครับ ถนนก็ต่างกันแล้ว ถ้าเกิดหมุนแล้วตายขึ้นมาจะเสียของ(เพราะรายนี้แค่ 2 พันเม็ด) เก็บไว้สาวถึงตัวใหญ่ดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพิ่งจะชื่นชมตำรวจไทยก็คราวนี้ล่ะครับ
i พวกหากินกับด่านน่าจะย้ายให้ไปล่อซื้อให้หมด
จะได้รู้ซึ้งถึงคุณค่าของตำรวจ

ปล. Vios อึดจริงครับ
เยี่ยมๆ ปรบมือให้โตโยต้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ drugprofile

ตำรวจไทยงบต่ำขนาดนั้นเลยหรอคับทำไมไม่ชนให้ท้ายปัด เมืองนอกเค้าทำกันง่ายมากๆ ผมงงจริงๆ ทำไมปล่อยให้ขับไปทำอันตรายให้คนอื่นแบบนั้น

ผมก็สงสัยจะไล่ทำไมนานขนาดนั้น

เคยมีเคสที่ จ.สุพรรณฯ รถวีออสเช่นกัน โดนยิงล้อหน้า ขวา แล้วก็ยังขับหนีต่อได้อีก (แถมเลี้ยวเข้าซอยได้อีก)

ส่วนเรื่องงบฯ มันได้น้อยจริงๆ ครับ พี่ๆ ตำรวจหลายๆ ท่าน บางกรณีล่อซื้อ ต้องเอารถตัวเองด้วยซ้ำ เพราะรถหลวง (ดั่งที่ว่า ของหลวงตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้) เกิดเหตุอะไรขึ้นมา ต้องสอบวินัย กันยาวครับ ไม่ใคร่จะมีใครอยากเสี่ยง

กฎหมายก็มีส่วน ไม่เอื้อแก่เจ้าหน้าที่ เหมือนเมืองนอก ยกตัวอย่าง หากเกิดเหตุวิสามัญขึ้นมา ของเมืองนอก ทำได้เลยใช่ไหมครับ (คงเคยเห็นในคลิปกันบ่อยๆ) แต่เมืองไทย หากเจ้าหน้าที่วิสามัญขึ้นมา โดนตั้งข้อหาก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ ฆ่าผู้อื่นฯ จากนั้น จึงเข้าสู่กระบวนการสืบสวนหาพยานหลักฐาน เพื่อชี้มูลความผิดต่อไป เอาเข้าจริงๆ เจ้าหน้าที่ทำงานลำบากมากๆ ครับ

ออฟไลน์ nok

ตื่นเต้นมากๆดูแล้วหัวใจจะวาย แต่การทำงานของตำรวจไม่รัดกุม

ออฟไลน์ !ce

• **
อย่าเอาบ้านเราไปเทียบกับเมืองนอกได้ไหมครับ แค่เรื่องยุทโธปกรณ์ก็ต่างกันลิบลับแล้ว
เวลาเค้าไล่ล่าคนร้าย เค้ามาทีเดียวกันหลายคัน แถมมีเฮลิคอปเตอร์อีกต่างหาก
รถสมรรถนะดีๆ ก็มีให้ใช้ไม่อั้น ส่วนเรื่องชนท้าย ผมว่าเค้าทำถูกแล้วนะครับ
เพราะมีเจ้าหน้าที่ข้างหลังกระบะอีก 2คน ถ้าเกิดเหวี่ยงพลาดมา อาจเป็นอันตรายซะเอง
ต่อให้ฝึกมาดี หรือวางแผนรัดกุมขนาดไหน วินาทีนั้นมันก็ชุลมุนมากนะครับ ไม่ต้องอวยผู้ร้ายมากก็ได้
มันไม่ง่ายเหมือนนั่งดู แค่วิจารณ์เฉยๆ .. สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจให้ตำรวจที่ปฎิบัติหน้าที่เสี่ยงๆทุกท่านครับ

" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมมองว่า ทั้งหมดที่ทำกันมานี้ เจ้าหน้าที่ทำถูกต้องแล้วครับ

เพียงแต่ว่า ในจังหวะที่สามารถ สอยข้างได้ ก็ไม่สอย หรืออาจจะไม่ทันสอย
แต่ถ้าสอย พลาด แล้วผู้ต้องหาตาย ก็สาวไปต่อไม่ถึงตัวเป้ง อีก

ดังนั้น ได้ตามนี้ ถือว่า เจ๋งมากแล้วครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ที่ไม่ปัดท้ายรถวีออสก็หลายสาเหตุ(อ่านจากข่าวไม่ได้ดูจากคลิปอย่างเดียว)  อย่างแรกผู้ร้ายก็มีปืนนะครับ ยิงใส่ด้วย ช่วงแรกที่ประกบข้างนั้นละ(แต่เหมือนปืนจะขัดลำกล้อง)คนขับรถตำรวจเลยตามอยู่ข้างหลังจะได้เปรียบกว่า แล้วอีกอย่างก็ตามอยู่คันเดียว ถ้าผู้ร้ายไม่หมุนตำรวจหมุนแทน จะหลุดเอา  ประเทศเราอย่าไปเปรียบกับเมืองนอกเลยครับ ถนนก็ต่างกันแล้ว ถ้าเกิดหมุนแล้วตายขึ้นมาจะเสียของ(เพราะรายนี้แค่ 2 พันเม็ด) เก็บไว้สาวถึงตัวใหญ่ดีกว่า

ผมแปลกใจตรงpitไม่ได้แต่แซงได้นี่แหละ รถคนร้ายยางแตก2เส้นถ้ากระบะหมุนเอง ผมจะไปซื้อวีออสขับละ
อย่าเอาบ้านเราไปเทียบกับเมืองนอกได้ไหมครับ แค่เรื่องยุทโธปกรณ์ก็ต่างกันลิบลับแล้ว
เวลาเค้าไล่ล่าคนร้าย เค้ามาทีเดียวกันหลายคัน แถมมีเฮลิคอปเตอร์อีกต่างหาก
รถสมรรถนะดีๆ ก็มีให้ใช้ไม่อั้น ส่วนเรื่องชนท้าย ผมว่าเค้าทำถูกแล้วนะครับ
เพราะมีเจ้าหน้าที่ข้างหลังกระบะอีก 2คน ถ้าเกิดเหวี่ยงพลาดมา อาจเป็นอันตรายซะเอง
ต่อให้ฝึกมาดี หรือวางแผนรัดกุมขนาดไหน วินาทีนั้นมันก็ชุลมุนมากนะครับ ไม่ต้องอวยผู้ร้ายมากก็ได้
มันไม่ง่ายเหมือนนั่งดู แค่วิจารณ์เฉยๆ .. สุดท้ายก็ขอเป็นกำลังใจให้ตำรวจที่ปฎิบัติหน้าที่เสี่ยงๆทุกท่านครับ

คลิปที่เอามาให้ดูเพื่อจะบอกว่าPit Maneuverคืออะไรแค่นั้นครับ ซึ่งมันไม่ต้องใช้ยุทโธปกรณ์อะไรเลยรถบ้านๆก็ทำได้

และมันก็เป็นวิธีหยุดรถคนร้ายที่ดี สมมุติวีออสไม่ขับลงข้างทางไปเองจะไล่กันไปจนน้ำมันหมดเลยหรอครับ จะมีผู้เคราะห์ร้ายระหว่างทางเท่าไหร่

มันผิดแผนตำรวจตั้งแต่แรกแล้วที่คนร้ายถอยรถหนี และไม่ได้วางแผนรับมือเผื่อก็ต้องมาไล่ยิงกันอย่างที่เห็น รู้เลยว่าตำรวจpitไม่เป็น ที่ไม่เป็นเพราะงบฝึกไม่มี งั้นก็โทษรัฐบาลจบ

ออฟไลน์ JikorokunG

โดนรถชาวบ้านที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ที่จอดในโลตัสมั่งไหมครับ ถ้าโดนก็สงสาร กลับมารถเป็นรู  หลังศูนย์นั่นชุมชนเลยนะนั่น กล้าเข้ามาก  วีออสถึกมาก

ไม่รัดกุมเท่าไหร่ แต่จะบอกว่าชุด ปปส ชุดนี้ โหดมากๆครับ ชุดตงฉินเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ puo

ที่ไล่มันเรนเจอร์ตัวเก่าด้วยนะนั่น ล็อคไว้ 160 แสดงว่า vios ไม่กล้ากดเกินหรอ ก็ไม่ใช่  แต่ดูแล้วจังหวะที่ทาบข้างได้ทำไมไม่เบียดให้หมุน

- ผมใช้มาร์ช V CVT อยู่เมื่อต้นเดือนกันยายน55 มีภารกิจต้องเดินทางจาก ลำปาง - นนทบุรี  เนื่องจากออกมาสายมากแล้วและต้องการทำเวลา ออกจากลำปางประมาณ16.00น   ช่วงเส้นตาก-กำแพง ผมขับตามหลังเจอวีออสขาว วิ่งนำหน้าอยู่ความเร็วอยู่ที่ประมาณ140 เลยช่วงแม่สอด-กำแพง ทางดีขึ้นหน่อย ผมเลยเหยียบตาม  ขึ้นนำที่ความเร็ว165 (กดไม่ไปแล้วครับรถอายุ2ปีแล้ว) แต่ก็นำหน้าวีออสอยู่2เสาไฟฟ้า  ในใจคิดว่าวีออสน่าจะเร็วกว่านี้ได้อีก เลยผ่อนให้เขานำ ห่างออกไปสัก1เสาไฟฟ้า แล้วไล่ต่อ  ผมก็ตีตี้นขึ้นนำที่ความเร็วเดิม เล่นอยู่ประมาณ40นาที ก็เลิกรากันเนื่องจากเริ่มมืดแล้ว(18.30น.)  หมายเหตุ การขับขี่ของผมไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง และผมไม่ใช่พวกบ้าพลัง เวลาจะใช้ความเร็ซแต่ละครั้งก็จะใช้วิจารณญานว่าสภาพถนนและสิ่งแวดล้อมที่วิ่งอยู่ปลอดภัยหรือไม่ครับ

- เป็นไปได้ไหมว่าวีออสคันนั้นเป็นเกียร์ออโต้  หรือเขาไม่อยากขับเร็ว

- ปล.เมื่อปีที่แล้ว เคยเล่นกับวีออสเหมือนกัน แต่คันนั้นแรงและพุ่งตามไม่ติดเลยทั้งที่ผมก็หมดไมล์แล้วที่160-170  ผมคิดว่าคันนั้นน่าจะเป็นเกียร์ธรรมดา

- สำหรับเหตุการณ์นี้ ขอยกย่องตำรวจชุดนี้ครับที่ไม่เลือกใช้วิธีวิสามัญ และขอชมว่าหัวใจคุณ หล่อ แกร่ง และเด็ดเดี่ยวมากครับ  และอีกท่านที่ลืมไม่ได้เลยคือนักข่าวครับ ที่เสี่ยงเป็นเสี่ยงตายไปกับตำรวจชุดนี้ด้วย ผมขอยกย่องและนับถือน้ำใจทุกท่านครับ... :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 14:58:23 โดย puo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นตั้งแต่มีฉายรอบแรก สามวันก่อนมั้งครับ แล้วนึกถึง "ผู้ร้ายที่ไหนขับ Prius" - นักสืบ (The Next Three Days)
แต่กรณีนี้คงลดระดับให้กระจอกทั้งโจรทั้งตำรวจ car chase แบบเบาๆ
ตำรวจลูกค้าผม ใช้รถไม่แปะเครื่องหมาย เป็นแค่ Charger เอง
อย่างไรก็ตาม ดีที่ประชาชนไม่เป็นอะไรนะครับ
โลตัส จุดเริ่มของเรื่องนี้ อยู่ห่างจากบ้านผมแค่ 300 ร้อยเมตรเอง  ขอบคุณที่เอาคลิปมาลงนะครับ ผมยังไม่ได้ดูเหมือนกันครับ
ตั้งสามสิบกิโลเมตร กระสุน 9มม. ตกไม่ถึงแน่นอนครับ เกือบสุดเอื้อมของพวก 105 มม. ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ valent

ผมว่าควรชื่นชมตำรวจมากกว่าจะตำหนิว่าทำไมไม่อย่างนั้น อย่างนี้
เพราะอย่าลืมนะครับว่านั่น เป็นเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึง
ใครจะไปรู้ครับว่าในรถมีกันกี่คน มีรถคันอื่นคุ้มครองหรือเปล่า
มีอาวุธอะไรหนักๆ ไว้สวนเจ้าหน้าที่บ้าง
ชีวิตของเจ้าหน้าที่ระหว่างปฏิบัติงาน สำคัญสุด
การที่จะไปแตะตูด vios หวังให้หมุนลงข้างทาง  คิดง่ายแต่ทำจริงไม่ง่าย
ลองดูเส้นทางที่พวกมันหนีซิครับ โอกาสวิ่งตีคู่มีไม่มาก
ไม่เหมือนคลิปที่ดูในต่างประเทศบางคลิป ซึ่งแน่นอนว่าเขาก็เลือกคลิปเด็ดมา post กันทั้งนั้นแหละ
คลิปที่ทำอะไรงี่เง่ามากๆ ก็มีเยอะ แต่ไม่เอามาลง ก็แค่นั้นเอง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเรายิงที่ห้องเครื่องจะเป็นไงมั่งครับ น่าจะโดนพวกหม้อน้ำ เครื่องยนต์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mengkubs

• **
รถตร เมกา กันชนหน้าบักควายมากครับ

เอาไปปัดท้ายคันอื่นก็คงงอนิดงอหน่อย

ของไทยผมว่าตามแบบนี้อะดีแล้วครับ

เอารถไปขวาง โดนยิงสวนมาแล้วไม่มีเกราะจะตายเอา

เพื่อนที่รู้จักโดนยิงใส่เกราะที่กลางอก

ไปรพ แล้วได้กระเช้าเยี่ยม  ยังดีที่เพื่อนผมมีเกราะ

ไม่งั้นได้พวงหรีดแทนแน่ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถตร เมกา กันชนหน้าบักควายมากครับ

เอาไปปัดท้ายคันอื่นก็คงงอนิดงอหน่อย

ครับ ถึงเป็น unmarked vehicle ก็เสริมกันชน

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
นี่ถ้ามันไม่แหกโค้งตอนจบ ลงข้างทาง รถพังยับ ไม่รู้จะจับมันยังไง   cnn น่ามาทำข่าวน่ะ