ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา รถเกรย์ BMW แพงกว่า ศูนย์ ซะงั้น - -"  (อ่าน 16508 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: ราคา รถเกรย์ BMW แพงกว่า ศูนย์ ซะงั้น - -"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:00:32 »
คันที่มาใน งาน Central ถ้าไม่รวมชุดM  ถือว่าต่ำมากนะครับ จอเล็ก กระโปรงหลังธรรมดา  ซันรูฟไม่มี คือ ไม่มีอะไรเลย  เพราะผมเคยเจอ ของเพื่อนพ่อ ซื้อมา 3.6 Option เต็มแน่นเอี๊ยด  จอ Head Up  จอหลังซ้ายขวา  กระโปรงหลังไฟฟ้า ซันรูฟ  เบาะSport  Mทั้งคัน  ลำโพงชื่อไรไม่รู้ เรียกยากๆ เห็นแล้วยังอิจฉาเลย 

ส่วนผม ขอแรงและอุ่นใจครับ เลยเลือก 525D ศูนย์ พอจะครบ5ปี บอกช่าง ขอเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด จบข่าว

(อยากจะโดนชุดแต่ง Performance หรือ M จริงๆครับ        ส่วน Hamann  ผมว่ามันโหดไป )

ผมขอปรึกษานิดครับว่า ถ้ารถเราจะครบ 5 ปีในเงื่อนไข แต่ช่วงล่างเราตรวจแล้วยังดี เค้าเปลี่ยนให้ด้วยหรือครับ
ถ้าไม่สะดวก ขอหลังไมค์ก็ได้ครับ ผมคุยแล้วไม่คืบหน้า ยังไงขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

รบกวนด้วยครับ

ผมว่าแล้วแต่ศูนย์จริง ๆ
อย่างยางที่ผมขอเปลี่ยนไป เค้าก็ทดสอบ แก้ไข ถามผมอยู่ 2-3 รอบว่าพอใจหรือยัง
มันต้องแก้ไขปัญหาเป็นลำดับขั้นตอน เค้าบอก 2-3 ขั้นตอน ก่อนตกลงเปลี่ยนให้ (ตามคำสั่งของ BMW th)

แต่ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับเราครับ เราบอก No เค้าก็ไม่ถามต่อซักคำ ทำเรื่องทันที
เรื่องเปลี่ยนหมดชุด เค้าคงต้องว่ากันยาว ๆ ล่ะครับ ทั้งกับเราและ BMW th

ถ้ามีปัญหาจริงก็เปลี่ยนไม่ยากครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ราคา รถเกรย์ BMW แพงกว่า ศูนย์ ซะงั้น - -"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 19:43:39 »
5ปี เปลี่ยนเปน KW กับ Brembo GT ดีกว่าครับ :P

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:04:14 »
เปิด 3 ล้าน ต่อไปต่อมาเหลือ 2.5 ล้านหรือเปล่าครับ  :D
H.

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:39:54 »
ได้มีโอกาสไปดูงานรถยนต์ ที่ เซนทรัลพระราม2มา ปรากฏว่า มีเกรย์เจ้านึง  เอา 520D F10 M Package    กับ 318D F10 Sport line   มาขาย 

520D

- Optionที่มีมาให้  เท่ากับศูนย์ เครื่อง 520D เลย  จอเล็ก  แค่มี ชุดกับแม็ก M มาให้   ราคาเปิดมา  3.7M โอ้วแม่ นี่ยังไม่เท่าไหร่นะครับ

318D Sport Line อันนี้หนัก

- Option เหมือนกับศูนย์ทุกอย่าง เครื่อง 1800ด้วย  แต่ราคามหาโหดมาก   ราคาเปิดมา 3.1M โว๊ะ  CC น้อยกว่าของศูนย์อีก เพราะ ศูนย์ เครื่อง 2000 
   Optionเท่ากัน แต่ขาย แพงกว่าศูนย์ 2แสน

ทั้งๆที่ศูนย์ มี BSI อีก 5ปี  เลยลองถามเซลล์ เซลล์ ตอบมาสั้นๆว่า  เป็นรถประกอบนอกครับพี่   จบข่าวครับ พี่น้อง เดินออก ร้านนั้นทันที

แล้วจริงๆ แล้วแปลกตรงไหนครับ? รถเกรย์ หลังๆ ต้องเสียภาษีถูกต้อง ราคาก็ต้องสูงเป็นธรรมดา คุณคาดหวังให้ราคาถูกกว่ารถประกอบในเหรอครับ? ถ้ามันทำแบบถูกต้องแล้วราคาออกมาถูกกว่า จะเกิดอะไรขึ้นกับอุตสาหกรรมรถยนต์ของไทยครับ? เค้าคงสั่งเข้ามาเพื่อตอบสนองลูกค้าที่นิยมรถประกอบนอกโดยไม่สนใจราคาหล่ะครับ ซึ่งคุณก็คงไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของเค้ากระมังครับ?  :)

มันไม่แปลกตรงไหนครับ  แต่ขึ้นชื่อว่า เกรย์ ยังไงมันต้องขายถูกกว่าศูนย์อยู่แล้ว (ในที่นี้มีใครที่คิดว่าเกรย์ขายแพงกว่าศูนย์บ้างครับช่วยแสดงตัวหน่อย) เพราะมันคือจุดขายของเกรย์ครับ      พูดถึงรถประกอบนอกจริงครับ แต่วัสดุ BMW ของศูนย์ กับ นำเข้า บอกตรงๆว่า แทบไม่ต่างกัน เพราะได้มีโอกาสไปจับรถประกอบนอกมาแล้ว  งานไม่ต่างกันเลย     และที่บอกว่า ปรับภาษีให้พอพอกัน ยังไง เกรย์ก็ต้องขายถูกกว่า เพราะ ศูนย์เค้าต้อง+ค่าใช้จ่ายเรื่องช่าง เรื่อง Service  ไม่มีทางที่จะขายแพงกว่าศูนย์แล้วขายได้ นอกจาก Optionเต็มจริงๆ  แต่นี่กล้าตั้งราคาแพงกว่าศูนย์ Option ก็พอพอกัน                                                                           

เพราะคนที่ซื้อเกรย์ เนี่ย เค้าต้องยอมรับว่า Serviceด้อยกว่า ศูนย์ แต่ได้ราคาที่ถูกกว่า เค้าถึงซื้อ   ส่วนกลุ่มเป้าหมาย ผมว่าผมเป็นลูกค้า ทั้ง ศูนย์ ทั้งเกรย์นะ จะบอกว่าผมไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย มันก็คงไม่ถูก   E90 + F10   ซื้อศูนย์     CLS250 + E250 Coupe  ซื้อเกรย์   ทั้งนี้เนื่องจากคิดดีแล้ว ว่าอย่างไหน คุ้มกับตัวผมและที่บ้านมากที่สุด

มีหลายคนมากๆนะครับที่ซื้อรถเกร์ยแพงกว่าศูนย์ โดยเฉพาะ MB และมีมานานมากแล้ว เป็นสิบๆปี ปัจจุบันก็ยังมีอยู่

บางคนเขาต้องการความจัดเต็มที่ศูนย์ให้ไม่ได้ E-class 250 CGI/CDI option เต็มๆแพงกว่าศูนย์ทั้งนั้น และแพงกว่าเยอะด้วย

บางคนต้องการรับรถเลย ไม่อยากรอ จ่ายแพงกว่า service แย่กว่าก็ยอม อาจจะเพราะเปลี่ยนรถบ่อยหรืออะไรก็ว่าไป

อย่าง 520D คันนั้นถ้าคิดจะซื้อศูนย์แล้วมาเบิดชุดแต่ง M แบบคันนั้น เขาอาจจะมองว่าซื้อเกร์ยไปก็คุ้มกว่า ใช้รถสามปีเปลี่ยน ยังไม่มีอะไรเสียหนักๆหรอก ซื้อจริงๆลงได้อีก 2 แสนแน่ๆ

แต่อย่าง 318d คันนั้นแพงไปมากถ้าราคานั้นจริงๆ ซื้อจริงๆคงลดได้เยอะมากๆ บางทีเซล์ก็กวนครับ หน้ารถติดราคาแบบ 3,xxx,xxx ผมเคยไปถามได้ราคานึง พ่อไปถามบอกอีกราคานึง คันเดียวกันแท้ๆ เศร้า

+1 คับ
บ้านผมก็ ซื้อ W220 แพงกว่าศูนย์เยอะคับ
ยิ่ง Benz วัสดุที่ใช้ประกอบ ต่างกันมากๆๆ คับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 19:06:57 »
สมัยก่อนรถเกรย์แพงกจริงๆครับ แต่ดีตรงประกอบนอก ออปชั่นครบ คนก็ยอมรับได้ มาสองสามปีนี้ที่รถเกรย์ออปชั่นเทพราคาถูกกว่าศูนย์  ขณะที่ศูนย์หยิ่งออปชั่นน้อย สีภายในแก่ ทำให้รถเกรย์บูมขึ้นมามากมาย