ผู้เขียน หัวข้อ: เงินคืนรถคันแรกเริ่มทยอยจ่ายแล้ว คิดว่าจะมีคนปล่อยให้รถโดนยึดไหมครับ  (อ่าน 8170 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ผมไม่แน่ใจว่าเงินคืนรถคันแรก เขาคืนให้ทีเดียวหรือเปล่า แต่ถ้าคืนให้ครั้งเดียวจริงๆ ผมว่าคงมีคนปล่อยรถให้โดนยึดเพียบเหมือนกันนะ หวังว่าคงจะมีคนหาทางป้องกันเอาไว้แล้วนะ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ถ้ารถโดนยึดเขาก็ทวงเงินคืน ถ้าไม่คืนภายในกำหนดก็ต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วย

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
ผมไม่แน่ใจว่าเงินคืนรถคันแรก เขาคืนให้ทีเดียวหรือเปล่า แต่ถ้าคืนให้ครั้งเดียวจริงๆ ผมว่าคงมีคนปล่อยรถให้โดนยึดเพียบเหมือนกันนะ หวังว่าคงจะมีคนหาทางป้องกันเอาไว้แล้วนะ

อ่านกฎให้ละเอียดก่อนครับ คนใช้สิทย์เขารู้กันหมดละคับ ส่วนใหญ่คนพูดแบบนี้คือไม่รู้ ไม่ได้ใช้สิทย์

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *

ปีๆนึงอ่านหนังสือกี่บรรทัดครับ คนใช้สิทธิ์เค้ารู้กันหมดแล้วว่ามีเงื่อนไขอะไรยังไง ใครจะบ้าเอารถไปขายในเมื่อกฎเค้าระบุไว้ชัดเจนห้ามเปลี่ยนชื่อภายใน5ปี และถ้าถูกไฟแนนยึดเค้าก็เรียกเงิน1แสนคืน เสียประวัติอีก

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
แสดงความคิดเห็นน่ะครับ

1. เจ้าของกระทู้ ใช้คำว่า "ไม่แน่ใจครับ" หมายถึงเค้าไม่รู้ เพราะเค้าอาจไม่ได้เป็นผู้ใช้สิทธิ์

2. ผมใช้สิทธิ์รถคันแรกเช่นกันครับ ยื่นไปเมื่อ เดือนก่อน  "แต่ผมไม่รู้กฏนี้ครับ" ที่ไม่รู้เพราะไม่ได้คิดจะทำอะไรแบบนั้น  เลยไม่ได้อ่านตรงนั้นครับ อ่านอย่างเดียวคือ ต้องใช้เอกสารเท่าไร และต้องยื่นก่อนเมื่อไร แค่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

แสดงความคิดเห็นน่ะครับ

1. เจ้าของกระทู้ ใช้คำว่า "ไม่แน่ใจครับ" หมายถึงเค้าไม่รู้ เพราะเค้าอาจไม่ได้เป็นผู้ใช้สิทธิ์

2. ผมใช้สิทธิ์รถคันแรกเช่นกันครับ ยื่นไปเมื่อ เดือนก่อน  "แต่ผมไม่รู้กฏนี้ครับ" ที่ไม่รู้เพราะไม่ได้คิดจะทำอะไรแบบนั้น  เลยไม่ได้อ่านตรงนั้นครับ อ่านอย่างเดียวคือ ต้องใช้เอกสารเท่าไร และต้องยื่นก่อนเมื่อไร แค่นั้นจริงๆ

เห็นด้วยนะ ใจร่มๆ กันนะครับ

ออฟไลน์ samgler

อ่า ดราม่ากันง่ายเหลือเกินนะครับ อุตสาห์หนีจากเวปมาม่ามาแล้วนะ

ที่ผมมา post เพราะว่าเป็นห่วงนะ ดูอย่างเงินกู้เพื่อการศีกษาซิครับ เขียนไว้รอบคอบเหลือเกิน ปัจจุบันเป็นยังไง หนี้เสียมหาศาล
เรื่องรถคันแรก ถ้าไม่ป้องกันให้ดี เศรษฐกิจบ้านเราจะมีปัญหานะครับ

คหสต ก็คือน่าจะคืนเป็นงวดๆ นะ แต่คงทำอะไรไม่ทันแล้วมั้ง

ออฟไลน์ mongolias

อายจริง ผมยื่นเรื่องไปแล้ว แต่ยังไม่ได้อ่านเลยว่า ถ้าถือครองไม่ถึง 5 ปี จะโดนอะไรบ้าง เจ้าของกระทู้คงไม่ได้อ่านเหมือนผมแหละนะครับ

ใจเย็นๆครับ อย่าทำให้ที่นี่มี บรรยากาศเหมือนเวปต้องห้ามเลย
ใครพลาดนิดหน่อย คนรอซ้ำรออยู่เพียบ
มันจะทำให้บรรยากาศไม่น่าอยู่ครับ
เราอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ ช่วยกันตอบคำถาม ช่วยเหลือกันดีกว่าที่จะแขวะกันครับ

ออฟไลน์ ectomor

• **
ข้อกำหนดมีเยอะหลายข้อมากครับ
ซึ้งทุกทางเขาหาทางออกไว้หมดแล้วยังไงก็หาอ่านดูละกัน มันถึงได้มีปัญหาช่วงต้นไงครับว่าไม่สรุปสักทีล่าช้า
เพราะต้องหาทางปิดช่องโหว่ กลัวพวกคนหาทางเอาเปรียบนี้หละจ้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็เป็นไปได้นะครับแต่คงยังไม่ใช่ช่วงนี้หรอก ส่วนใหญ่ได้เงินแสนมาก็ต่ออายุไปได้หน่อยแต่หลังจากนั้นซักปีก็คงออกอาการเป๋แล้วหล่ะ ขนาดช่วงเวลกปกติยังโดนยึดกันเรื่อยๆเลยแต่ครั้งนี้นอกจากต้องเสียประวัติและส่วนต่างจากทางไฟแนนท์แล้วยังต้องคืนอีกแสนให้รัฐบาลอีกไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะส่งผลกระทบอะไรบ้างอาจคล้ายกรณีทุนกู้ยืมหล่ะมั้งครับ

ส่วนตัวคิดว่าคิดให้ดีก่อนที่จะซื้อนะครับ เอาที่เราไหวและตรงตามการใช้งานไม่ก่อให้เกิดผลกระทบในอนาคต บางรุ่นก้ใกล้ตกรุ่นล่ะ บางรุ่นก็ของแถมไม่มีทั้งที่ปกติแล้วบาน พอรวมๆกันแล้วไม่คุ้มกับแสนที่ได้คืนซะอีก เผลอๆรออีกซักหน่อยค่ายรถเค้าจัดโปรแบบโดนๆแล้วยังได้รุ่นใหม่มาอีก พอตอนขายต่อก็คนล่ะราคาอีกกลายเป็นแสนที่ได้มาไม่คุ้มซะงั้นติด 5 ปีอีกตะหาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nyquist

พักหลังๆ ในกระทู้เอะอะก็ด่ากันละ  ;D

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
แรงกันจังอะครับ

จขกท. อาจจะไม่รู้จิงๆ เราก็มาแชร์ข้อมูลกันเอง

ออฟไลน์ Tonaka

มันก็มีคนไม่น้อยที่ดูแค่ว่ามีเอกสารอะไรมั่งแล้วจองไปเลยครับ

ปล. ด้วยความเคารพต่อความคิดความเห็นของผู้อื่น
阿蘇山

ออฟไลน์ 370Z

นั่นนะซิ ทำไมหลังๆนี้ อารมณ์ร้อนกันจัง ::)

ออฟไลน์ nunix

ใจเย็นๆกันนะคร้าบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

ปัญหาน่าจะยุ่งยากกว่าเดิม(นิสส หนึงงง)..

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมให้คนที่ใช้สิทธิ์ตัวนี้เกินครึ่งไม่รู้เรื่องตัวนี้เอกสารมาหลับหูหลับตาเซนต์อย่างเดียวกลัวไม่ได้รถแต่ไม่ได้กลัวว่าถ้ารถเกิดอะไรขึ้นระหว่าง5ปีจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมว่าอยากให้ตอบแต่ละความเห็นกันด้วยสติยั้งที่แป้นเบรคมากกว่าที่คันเร่งนะ.... ไม่ดีหรอกที่เราจะใส่อารมณ์กันอย่างเดียว มันสะใจ แต่คิดดีๆ ครับว่าคุณจะได้อะไร? สะใจ? ไม่คุ้มหรอกครับที่ระบายเช่นนั้นไป

อันนี้จากประสบการณ์ตรง รถคันที่ผมขับปัจจุบัน ผมไม่ได้คิดจะเลือก (เพราะผมเลือกซาบ 900 มือสองที่เล็งเอาไว้นานแล้ว แต่รอเก็บเงินสดไปซื้อ) แต่เพราะเพื่อนร้องขอมาว่าพึ่งจองรถคันแรกไป แล้วรถยังไม่ได้ เลยขอยืมชื่อเราทำธุรกรรมการเงินซื้อรถไปก่อน โดยเขารับปากกว่าจะเป็นคนรับผิดชอบการเงินทุกอย่างเองเหมือนซื้อรถเอง เราก็โอเค (เพราะตอนนั้นไม่คิดว่าจะใช้เพื่อเอาสิทธิ์คืนภาษีอยู่แล้ว... แต่นี่เป็นความไว้ใจที่แสบมากๆ และเป็นความพลาดของเราเองด้วยความใจดีเกินไป) ปรากฏว่าไม่ทันไร สองงวดแรก ดูเหมือนไม่มีอะไร จนกระทั่งทางธนาคารโทรมาแจ้งว่ายังไม่ได้รับการชำระค่างวดรถเลย ผมต้องเป็นคนวิ่งไปจ่ายทั้งค่ารถ ค่าปรับ เบี้ยเกินเวลา ค่าติดตามของพนักงาน

แล้วเพื่อนหรอครับ? ทุกวันนี้ยังจ่ายไม่ครบ ไหนจะค่าออกรถที่ยืมเงินผมอีกหมื่นกว่าบาท นี่เลยมากว่า 8 เดือนแล้วครับ โชคยังดีที่ยังติดตามได้ แต่คิดว่าทุกอย่างเสร็จสิ้นเมื่อไหร่ คงลาขาดกับรถคันนี้ครับ (เพราะไม่ได้คิดจะเอามาใช้งานเป็นรถคู่ใจ ES ช่วงล่างตึงตังเกินไปสำหรับรถที่พาผู้ใหญ่นั่ง และไซส์ของรถซีดานลำตัวขนาดนั้น แถมคนทำมันทำซะแสบ)

นี่แค่รถมือสองนะครับ (ผมเองก็ผิดที่ไว้วางใจและใจดีเกินไป ไม่คิดว่าจะทำได้แสบรุนแรงมากนัก) ยังมีการเบี้ยวชำระได้

ถามว่าถ้ามีคนใช้สิทธิคืนเงินภาษี แล้วเบี้ยวชำระค่ารถ? ง่ายครับ หลักเกณฑ์มีเขียนแล้วครับว่า "หากค้างชำระค่างวดรถเกินระยะเวลากำหนดและได้รับคืนภาษีแล้ว ผู้ได้รับเงินคืนภาษีจำต้องคืนเงินภาษีทั้งหมดที่ได้รับ" พูดง่ายๆ คือ "คุณก็ต้องโดนทั้งขึ้นทั้งล่องครับ" (จ่ายภาษีไปเสีย แล้วก็โดนเจ้าหน้าที่เร่งรัดหนี้สินจัดการเรื่องรถนะครับ อาจจะยังไม่ได้ยึด ถ้าคุณยังประนอมหนี้ได้)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
ก็เป็นไปได้นะครับแต่คงยังไม่ใช่ช่วงนี้หรอก ส่วนใหญ่ได้เงินแสนมาก็ต่ออายุไปได้หน่อยแต่หลังจากนั้นซักปีก็คงออกอาการเป๋แล้วหล่ะ ขนาดช่วงเวลกปกติยังโดนยึดกันเรื่อยๆเลยแต่ครั้งนี้นอกจากต้องเสียประวัติและส่วนต่างจากทางไฟแนนท์แล้วยังต้องคืนอีกแสนให้รัฐบาลอีกไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะส่งผลกระทบอะไรบ้างอาจคล้ายกรณีทุนกู้ยืมหล่ะมั้งครับ

ส่วนตัวคิดว่าคิดให้ดีก่อนที่จะซื้อนะครับ เอาที่เราไหวและตรงตามการใช้งานไม่ก่อให้เกิดผลกระทบในอนาคต บางรุ่นก้ใกล้ตกรุ่นล่ะ บางรุ่นก็ของแถมไม่มีทั้งที่ปกติแล้วบาน พอรวมๆกันแล้วไม่คุ้มกับแสนที่ได้คืนซะอีก เผลอๆรออีกซักหน่อยค่ายรถเค้าจัดโปรแบบโดนๆแล้วยังได้รุ่นใหม่มาอีก พอตอนขายต่อก็คนล่ะราคาอีกกลายเป็นแสนที่ได้มาไม่คุ้มซะงั้นติด 5 ปีอีกตะหาก

+1 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

จะแรงกันไปไหนครับพี่น้อง อย่าเอาวัฒนธรรมแย่ๆในพันทิพมาใช้เลยครับ

เห็นด้วยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
เพื่อนผมที่ทำงานอยู่ Finance เค้าบอกว่า ตอนนี้พวกที่กู้ซื้อ ECO CAR เริ่มมีผิดนัดชำระกันค่อนข้างเยอะแล้วครับ น่าจะอีกสัก สองสามเดือน คงเริ่มมีการยึดรถกันแล้ว

ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แบบนี้ต่อไปก็คงมีรถมือสองสภาพดีๆ มาให้เก็บสินะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ asun

• **
บาง คนก็ พูดจา ถนอมน้ำใจคนอื่นบ้างครับ รู้ จะตั้งมาให้ด่าหรอ

สักวันโดนเองถึงจะเข้าใจ พวกนี้เนี่ย

ผมเองก็ยังไม่รู้เลย  >:(

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ขอนอกเรื่องหัวกระทู้หน่อยครับ

ช่วงนี้ปิดเทอมยังหว่า ...  :-X

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ปีๆนึงอ่านหนังสือกี่บรรทัดครับ คนใช้สิทธิ์เค้ารู้กันหมดแล้วว่ามีเงื่อนไขอะไรยังไง ใครจะบ้าเอารถไปขายในเมื่อกฎเค้าระบุไว้ชัดเจนห้ามเปลี่ยนชื่อภายใน5ปี และถ้าถูกไฟแนนยึดเค้าก็เรียกเงิน1แสนคืน เสียประวัติอีก

ไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องตอบคำถามในลักษณะกวนตีนแบบนี้ด้วยครับ?
ตอบกันดีๆไม่ได้หรืออย่างไร? ไม่มีใครรู้ไปหมดทุกสิ่งอย่างในโลกหรอกครับ มีอะไรที่เรารู้
ก็ควรจะแ่งปัน ควรช่วยกันแชร์ ด้วยน้ำใจ ไม่ใช่ตอบด้วยวาจาดุเดือดขนาดนี้

อย่าให้มีแบบนี้มาอีกนะครับ ไม่เช่นนั้น เตือนขั้นที่ 1 และ ถ้ากวนประสาทมาก แบนสมาชิกถาวรนะครับ
โปรดอย่าได้นำนิสัย และวิธีการตอบ จากเว็บบอร์ดที่คุณคุ้นเคยมาใช้กับที่นี่ เรามีกฎของเราอยู่
โปรดปฏิบัติตามด้วย เพื่อความสงบสุขของเว็บเราครับ