ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า subaru forester 1.8x ล้านบาทคิดยังไงกันครับ  (อ่าน 6729 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
อยากทราบว่า subaru forester 1.8x ล้านบาทคิดยังไงกันครับ
ตามนี้เลยอะครับ พอดีที่บ้านไปดูมาแล้วถูกใจผมก็ชอบครับ แต่อยากสอบถามบ้่างเรื่องเพิ่มครับ

1. ตัวปรับโฉมกำลังจะมาไทยแน่ไหมอะครับ

2. ราคา ล้านแปด นี้ ลดอีกไหมอะครับ จากที่มีข่าวช่วงหนึ่งว่าลด อีก สองแสน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
Re: อยากทราบว่า subaru forester 1.8x ล้านบาทคิดยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:49:03 »
1.8ล นี่ตัวไหน ถ้า ผูกโบว์มาด้วยก็น่าสน
ถ้า บ๊อกเซอร์เปลี่ยนเปล่าๆ มาเหี่ยวๆ คงขายยากหละ งานนี้ เพราะ
ตลาดรถ นำเข้า พาเรด ด้วยรถแรงๆ ราคานี้ เพียบ
ชนกับ v60 อย่างจัง แถม v60 free maintainace 5 ปีนะ
LIKE A BOSS!!

• **
  • Sapooknic
Re: อยากทราบว่า subaru forester 1.8x ล้านบาทคิดยังไงกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:58:58 »
ตามนี้เลยอะครับ แต่มันคนละทรงกับ V60 รึเปล่าครับมันเปนแนว XC60 มากกว่าไหมครับ เห็นเมืองนอกเค้่าเทียบกับพวก ไทกวน, CX-5

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: อยากทราบว่า subaru forester 1.8x ล้านบาทคิดยังไงกันครัũ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:56:59 »
สนใจคันนี้มั้ยครับ เห็นเค้าตั้งขายมาได้ซักพักแล้วเห็นว่า 1.8mเหมือนกันเลยแต่ได้แรงแบบครบๆ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=93310.0

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:34:05 »
Promotion ลด 200,000 บาท เมื่อเดือนที่แล้ว
แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังมีไหม
ผมมองว่า ถ้าราคา 1.89Mb ไม่น่าเล่นครับ
เพราะ เครื่อง 2.0na เกียร์ 4 speeds ความแรง และประหยัด เป็นรองรถรุ่นใหม่ๆ
แต่ได้เปรียบเรื่องระบบขับเคลื่อนที่ดีที่สุด ความทนทานของเกียร์และระบบ4WD
Option ที่มาเต็ม ทั้ง sunroof airbag รอบคัน เบาะไฟฟ้า ระบบความปลอดภัยเพียบ
เมื่อเทียบราคาที่จ่ายกับสิ่งที่ได้ถือว่าคุ้มในแง่ option กับ ระบบต่างๆ แต่ มาตกเรื่องความแรง ความประหยัด
อะไหล่ และ ราคาที่จ่าย ทำให้ภาพรวมแพงเกินไป
แตถ้าได้ลด 200,000 อันนี้ความน่าสนใจกลับมาทันที
เพราะได้รถแรงประมาณ crv 2.0 แต่ option มากกว่า crv 2.4 ยกเว้น navigator
ประกอบญี่ปุน ช่วงล่าง ระบบ 4WD ดีกว่ารถใน segment เดียวกัน
รวมถึง รับประกัน 5 ปี ด้วย น่าสนขึ้นยังครับ?

ถ้าถามผมรถ compact suv ในตลาดตอนนี้ เรามีให้เลือกหลายตัว แต่ส่วนใหญ่คนจะไปที่ CRV เพราะ ได้ความสวย นุ่มนวล ศูนย์เยอะ ราคาขบยต่อดี ซึ่งคุ้มในการใช้และเปลี่ยนรถบ่อย
กลุ่มที่สองเน้นที่ราคาคุ้มกับเงินที่จ่าย ผมว่า Nissan x-trail ได้อะไรเยอะสุด ในราคาที่เราจ่ายเท่าๆ กัน
กลุ่มที่สาม เอารถขับดี ขับสนุก ประหยัดที่สูดในกลุ่ม คงไมพ้น Hyundai Tucson ดีเซล
กลุ่มที่สี่ เอารถที่ดูดีเกินราคา คันใหญ่ ไปได้ 7 คนสบายๆ ตีนต้นดี แต่กลางปลายแผ่วเพราะเกียร์ ช่วงล่างยุโรป ต้อง Captiva ดีเซล
กลุ่มที่ห้า ถ้าเน้นทนทาน ลุยได้ทุกรูปแบบ สาดโค้งแรงๆได้ แต่เครื่องไม่ได้แรงตามช่วงล่าง ผมว่า Subaru foresterครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:43:39 »

เครื่อง Boxer พื้นๆ(ถ้าเทียบกับ Subaru รุ่นอื่น) บวกเกียร์ที่ค่อนข้างเชย บวกกับจะตกรุ่น บวกกับรูปทรงที่ไม่ค่อยเข้าท่า
ไม่น่าสนใจอะไรเลยสำหรับผมครับ
แต่มันเป็นพื้นฐานเดียวกับ Impreza หน้าแมว ก็เริ่มน่าคิดขึ้นมาหน่อยนึงครับ

ผมขอไปหา Tucson,V60 ตาม Comment บนครับ

แต่ก็แล้วแต่ทาง จขกท.อีกทีนะครับ ถึงมันไม่น่าสนใจสำหรับผม แต่ผมไม่สามารถตัดสินให้คุณได้อยู่ดี  :)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 23:10:40 »
Promotion ลด 200,000 บาท เมื่อเดือนที่แล้ว
ผมมองว่า ถ้าราคา 1.89Mb ไม่น่าเล่นครับ
เพราะ เครื่อง 2.0na เกียร์ 4 speeds ความแรง และประหยัด เป็นรองรถรุ่นใหม่ๆ
แต่ได้เปรียบเรื่องระบบขับเคลื่อนที่ดีที่สุด ความทนทานของเกียร์และระบบ4WD
Option ที่มาเต็ม ทั้ง sunroof airbag รอบคัน เบาะไฟฟ้า ระบบความปลอดภัยเพียบ
เมื่อเทียบราคาที่จ่ายกับสิ่งที่ได้ถือว่าคุ้มในแง่ option กับ ระบบต่างๆ แต่ มาตกเรื่องความแรง ความประหยัด
อะไหล่ และ ราคาที่จ่าย ทำให้ภาพรวมแพงเกินไป
แตถ้าได้ลด 200,000 อันนี้ความน่าสนใจกลับมาทันที
เพราะได้รถแรงประมาณ crv 2.0 แต่ option มากกว่า crv 2.4 ยกเว้น navigator
ประกอบญี่ปุน ช่วงล่าง ระบบ 4WD ดีกว่ารถใน segment เดียวกัน
รวมถึง รับประกัน 5 ปี ด้วย น่าสนขึ้นยังครับ?

ถ้าถามผมรถ compact suv ในตลาดตอนนี้ เรามีให้เลือกหลายตัว แต่ส่วนใหญ่คนจะไปที่ CRV เพราะ ได้ความสวย นุ่มนวล ศูนย์เยอะ ราคาขบยต่อดี ซึ่งคุ้มในการใช้และเปลี่ยนรถบ่อย
กลุ่มที่สองเน้นที่ราคาคุ้มกับเงินที่จ่าย ผมว่า Nissan x-trail ได้อะไรเยอะสุด ในราคาที่เราจ่ายเท่าๆ กัน
กลุ่มที่สาม เอารถขับดี ขับสนุก ประหยัดที่สูดในกลุ่ม คงไมพ้น Hyundai Tucson ดีเซล
กลุ่มที่สี่ เอารถที่ดูดีเกินราคา คันใหญ่ ไปได้ 7 คนสบายๆ ตีนต้นดี แต่กลางปลายแผ่วเพราะเกียร์ ช่วงล่างยุโรป ต้อง Captiva ดีเซล
กลุ่มที่ห้า ถ้าเน้นทนทาน ลุยได้ทุกรูปแบบ สาดโค้งแรงๆได้ แต่เครื่องไม่ได้แรงตามช่วงล่าง ผมว่า Subaru foresterครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้อยากหา SUV สักคันที่ ค่าบำรุงยาวๆอาจไม่ต้องเหมือนรถตลาดแต่ก็ไม่ต้องแพงขนาดเท่าที่มีอยู่ แม่ผมเค้าไปดู CRV แล้วครับ เค้าไม่ชอบเพราะไม่ค่อยสวยเหมือนในทีวี ส่วน แคปติว่ายังมีอยู่ในตัวเลือกครับ แต่พี่โตโยต้ากับ มิตซู คงขอบาย จะรอ CX-5 ก้อไม่รู้อีกนานไหม

ปล. แม่ผมขาหนักครับ 555

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:37:27 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้อยากหา SUV สักคันที่ ค่าบำรุงยาวๆอาจไม่ต้องเหมือนรถตลาดแต่ก็ไม่ต้องแพงขนาดเท่าที่มีอยู่ แม่ผมเค้าไปดู CRV แล้วครับ เค้าไม่ชอบเพราะไม่ค่อยสวยเหมือนในทีวี ส่วน แคปติว่ายังมีอยู่ในตัวเลือกครับ แต่พี่โตโยต้ากับ มิตซู คงขอบาย จะรอ CX-5 ก้อไม่รู้อีกนานไหม

ปล. แม่ผมขาหนักครับ 555

จริงๆถ้ารอได้. รอดู mazda cx5 ก่อนก็ดีครับ. เป็นรถที่ดี ช่วงล่างดี technologyสูง เครื่องแรงและประหยัด(ตามspecเขาบอกไว้)
จากที่ดูข่าวมา น่าจะขายกลางถึงปลายปีหน้าครับ เป็นรถประกอบมาเลย์ ซึ่งลองเข้าไปดูใน web mazda ของมาเลย์ จะเห็นว่ามีแต่เครื่องเบนซินครับ
ดังนั้นความเป็นไปได้น่าจะเป็นตัวเบนซินมาขายก่อน. แต่สิ่งที่ผมกังวลคือเครื่องเบนซินของ. Cx5 เป็นเครื่องที่มีกำลังอัดสูงคือ 14:1 ดังนั้น น้ำมันที่ใช้ต้องมีค่าออดเทนที่สูงมาก ใน. Spec บอกว่า 98 หรือ ต่ำสุดไม่ต่ำกว่า 95  ดังนั้น  91 หมดสิทธิ์. รวมถึงกาีติดตั้ง gas กับ technology แบบใหม่นี้จะติดแล้วจบ แล้วดีไหม ยังไม่มีใครตอบได้.

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:05:49 »
เครื่อง 2.0 ตัวนี้อาจจะออกตัว ไม่ค่อยดีนะ อืดพอสมควร แต่ถ้าลอยตัวแล้วก็ใช้ได้ครับ
ส่วนช่วงล่าง ออฟชั่น การประกอบ ยังไงผมก็ว่าซูบารุยังพอได้นะ ไม่ได้ว่าเด่นเหมือนรถยุโรป
แต่ระยะยาวคุณสบายใจได้เลย อะไหล่เพียบ ถูกๆๆๆ มากๆ เพราะส่วนมากยกทิ้งวางเทอร์โบกันหมด
เลยขายอะไหล่แบบไม่มีอะไรจะเสียก็เยอะ ของแต่งพอสมควรสำหรับอัพเกรด

แต่ถ้าเป็นผม ผมยุเครื่องเทอร์โบนะครับ ยิ่งกับคุณแม่ขาซิ่ง 2.0 วิ่งไม่พอหรอกครับ
ถ้าไม่รีบก็รอดูตัวใหม่ สวยไฉไลกว่าเดิมพอสมควร

ไม่ก็ลองดู XV ครับ เท่าที่ไปทดสอบมาขับดีกว่าครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011