ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ เรื่องที่ล็อดล้อหน่อยครับ  (อ่าน 2848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องจากผมพึ่งได้รถเป็นของตัวเองแล้ว หลังจากที่รอคอยมา 6 เดือนเต็ม
ตอนนี้เป็นห่วงเรื่องรถหายมากๆ จึงจะติดอุปกรณ์ล็อกล้อเพิ่มเติม
แต่ก็ไม่รู้ว่าเจ้าไหนดีจริง หรือว่ามีพี่ๆเคยติด อันไหนแล้วเห็นว่าดีแนะนำได้ครับ
แล้วแม่กุญแจที่ล็อดยี่ห้อไหน ที่ดีๆแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ถามพี่ๆ เรื่องที่ล็อดล้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:16:52 »
รอผู้ใช้มาตอบนะครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้อะไรเลย

คิดว่าจะหาอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ถามพี่ๆ เรื่องที่ล็อดล้อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:49:52 »
เห็นมีบางท่าน ใช้วิธี ถอดฟิวส์เอานะครับ มันจะทำให้ Start ไม่ได้ หรือวิธีบ้านๆหน่อย เลือนเบาะคนขับมาหน้าสุด ปรับเบาะเข้าหาพวงมาลัย ตรงรางเลื่อนเบาะ มันจะมีรูหากุญแจดีๆ คล้องหน่อยครับ  ถ้าจะให้ปลอดภัยสุดๆ ผมแนะนำ GPS Tracking ผมว่ามันดีมาก ต้องเป็นระบบ 2way นะครับ แบบว่ามีอะไรกับรถส่งข้อมูลมาหาเราได้เลย และเช็คจากเน็ทได้ว่ารถอยู่ที่ไหน ข้อเสียราคาสูงกว่าปกติ  อิอิ แม่บ้านท่านใดผ่านมา อาจจะนำไปติดก็ได้ กันพ่อบ้านหนีไปหากิ๊ก มีหลังฐานคาหนังคาเขา  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:45:45 »
เห็นมีบางท่าน ใช้วิธี ถอดฟิวส์เอานะครับ มันจะทำให้ Start ไม่ได้ หรือวิธีบ้านๆหน่อย เลือนเบาะคนขับมาหน้าสุด ปรับเบาะเข้าหาพวงมาลัย ตรงรางเลื่อนเบาะ มันจะมีรูหากุญแจดีๆ คล้องหน่อยครับ  ถ้าจะให้ปลอดภัยสุดๆ ผมแนะนำ GPS Tracking ผมว่ามันดีมาก ต้องเป็นระบบ 2way นะครับ แบบว่ามีอะไรกับรถส่งข้อมูลมาหาเราได้เลย และเช็คจากเน็ทได้ว่ารถอยู่ที่ไหน ข้อเสียราคาสูงกว่าปกติ  อิอิ แม่บ้านท่านใดผ่านมา อาจจะนำไปติดก็ได้ กันพ่อบ้านหนีไปหากิ๊ก มีหลังฐานคาหนังคาเขา  ;D
ฟิวส์ที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ รถผม HONDA CITY

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 15:53:03 »
อุปกรณ์ล็อค ทำได้คือการ.. ถ่วงเวลาครับ
ส่วนเรื่องตัวล็อคล้อ ผมว่าไม่เวิร์กหรอกคับ ดูไม่สมราคารถ และสะเดาะง่าย (ยิ่งช่างเก่งๆ 4-5 วินาทีก็เสร็จโจรแล้ว)

ถ้าจำเป็น.. "ล็อคพวงมาลัย" หรือ "อุปกรณ์ล็อคคันเร่ง" จะเหมาะกว่า เพราะ
1. กว่าจะงัดรถได้ ก็ถ่วงเวลาไประดับหนึ่ง หรือจะทุบกระจก เผากระจก ก็ต้องใช้เครื่องมือและแนบเนียน
2. ปลดลอครถได้ หากติดลอคพวงมาลัยก็ขับไม่ได้ (ถึงจะปลดลอคได้ แต่พวกกุญแจเลเซอร์ก็ยากครับ) ราคาราว 800-2000 แล้วแต่คุณภาพ
3. หากเจอตัวล็อคคันเร่ง เช่นพวกล็อคเทค วิธีการลอคอาจยุ่งยาก แต่ชัวร์เลยว่าถึงสตาร์ทได้ ก็เร่ง กับเบรกไม่ได้// ปัจจุบัน ลอคคันเร่ง จะมาพร้อมลอคคันเบรค หาได้ทั่วไป ราคาราว 2000-4000 ขึ้นอยุ่กับยี่ห้อและคุณภาพ (ถ่วงเวลาได้เป็นชั่วโมง)

นอกจากนี้ยังมีพวกประเภทควบคุมกล่อง กันขโมยกลุ่มนี้จะเปลี่ยนรีโมทรถไป ผมว่าบางทีระบบยุ่งยากไป
และช่างก็แค่แกะออกจากวงจรเท่านั้น  แถมราคาสูงด้วย

ส่วนพวก GPS ติดแบบซ่อน ไม่ให้โจรแกะออกได้ อันนี้เหนว่าประโยชน์เน้นๆ แต่ราคาสูง และไม่ได้ถ่วงเวลาเท่าไร

ยังไงลองหาข้อมูลดูก่อน แล้วเลือกแบบที่เหมาะกีบเราครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 19:52:07 »
ของผมล๊อคพวงมาลัยแบบหักไปทางซ้ายแล้วใส่ล๊อคพวงมาลัยของsolexอีกชั้น ล๊อคเยอะขี้เกียจปลด
ส่วนตัวรู้ว่ามันถ่วงเวลาได้ไม่นาน แต่ก็ทำให้โจรเห็นว่าเราก็มีของนะ ;D ;D

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:51:27 »
ฟิวส์ที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ รถผม HONDA CITY

ผมก็ไม่ทราบอะครับ แต่เห็นในหลายๆบอร์ดเขาใช้วิธีนี้กัน ยิ่งรถตลาด ยี่ห้อที่ประเทศลาวชอบ คลับนั้นเคยมีคนแนะนำแบบนั้นมาครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 23:58:28 »
1.เลื่อนเบาะ แล้วล๊อกรางครับ
2. ล๊อกคันเร่งกับเบรกแบบไทยประดิษย์

ผมจะใช้สองวิธีนี้เวลาต้องจอดรถนานๆ แต่ถ้าแป๊บๆ เลือกจอดในที่ไม่เปลี่ยว ไม่ลับตาคน
จอดตามซอยผมมักจะพูดคุยกับคนในพื้นที่ เช่น จอดได้มั๊ยครับแป๊บเดียวครับ ฝากรถด้วยนะครับพี่รถเมียเดี๋ยวเมียด่า
ประมาณนี้แหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic