ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดแก๊สตอนนี้คุ้มมั้ยครับ เห็นข่าวจะลอยตัวราคาแก๊สรถยนต์  (อ่าน 11495 ครั้ง)

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
ใช้อัลติสน่ะครับ คาดว่าตอนนี้จนถึงปีหน้าต้องใช้รถเยอะมาก ๆ
จะติดแก๊สตอนนี้คุ้มมั้ยครับ ???

กลัวจะลอยตัวราคาแก๊สจนแพงเท่าน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ติดแก๊สอะไรครับ??
แต่เท่าที่ดู เหมือนว่าช่วงนี้ใช้รถมากใช่มั้ยครับ

ถ้า จะใช้รถมากแค่ช่วงนี้ แต่ช่วงอื่นต่อจากนี้(คาดว่า)ยังสู้ราน้ำมันไหว แถมไม่ได้ใช้รถเยอะนัก
ขอให้อดทนต่อไปดีกว่า
ถ้า ต่อจากนี้ไปต้องใช้รถมากตลอดๆแน่นอน
ไป LPG เลย ถ้าทนกับการเติมไหว CNG ก็ดีครับ เฉลี่ยต่อกม. ถูกกว่านิดหน่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

สอบถามเพิ่มนะครับ ประหยัดเนื้อที่  ngv หรือ lpg  อันไหนจะลอยตัวอะครับ แล้วอันไหนมีแนวโน้มแพงกว่ากัน

ออฟไลน์ nekoyaki

ถ้าไม่มีการอุดหนุนกันเลย อย่างไรเสียแกสก็ไม่แพงเท่าน้ำมันครับ

ติดก่อน ประหยัดก่อนครับ 

ออฟไลน์ kez

lpg ยังไงก็ไม่เกินลิตรละ 15 บาท

ออฟไลน์ 6162002

ยังไงก็ถูกกว่าครับ แต่ว่าอาจจะคืนทุนช้าลง ถ้าวิ่งเยอะจริงๆก็ติดไปเถอะครับ  คิดเป็นเลขง่ายๆ ติดแล้วประหยัดขึ้นกิโลละ 2 บาท (จริงๆมากกว่านี้ แต่หักค่าบำรุงรักษาแก๊สไป)
วิ่งซัก 15000 กิโลก็คุ้มแล้วครับ สำหรับราคาปัจจุบัน  *-*

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ต้องไปหาต้นตอก่อนครับว่า L ได้มาจากไหน ผมขอเอาชีวิตเป็นประกันเลยฮะ L ไม่มีทางแพงกว่าน้ำมัน อย่างน้อยมันต้องครึ่งๆกัน L มันเป็นขี้ของ น้ำมันไม่ใช่หรอครับ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
สั้นๆ..คุ้มครับ
ลอยยังไง น้ำมันก็แพงกว่า เกือบ 3 เท่า
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใช้แล้วคฺณจะยืมคำตอบของหลายๆคนมาใช้  "รู้งี้ติดตั้งแต่ผ่านรันอินแระ"
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบ lpg  ไม่ว่าคุณจะลอยตัวหรือไม่ผมก็ใช้  ราคาต่อ กม.เท่าเบ็นซิน ผมก็ใช้ อากาศสะอาดครับ  ใจผมเองอยากจะให้ลอยตัว ทุกประเภท ใครเลือกใช้เชื้อเพลิงแบบไหนก็เลือกเอา?   ปัจจุบันผมใช้ เฉลี่ย7.4 กม./ lpg 1 ลิตร  คุณคิดเองว่ากี่โลคุ้ม?  ส่วนราคาตลาดโลกหากเปรียบเทียบ แพงสุด คือ ดีเซล  ที่สูสีกันผลัดกันนำและตามคือเบ็นซิน ส่วนแก๊ส นำเข้าเป็น กิโลฯ ขายครัวเรื่น เป็นกิโลฯ ขายให้รถ เป็นลิตร (1 กก. ประมาณ 1.6 ลิตร) cng ขายเป็นโล เอากับเขาซิ ทำอะไรก็ให้มันยุ่งเข้าไว้?.....

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
สนับสนุนให้ติดแก๊สอีกเสียงครับ ถึงจะลอยตัวราคา LPG ในปัจจุบันน่าจะอยู่ที่ประมาณ 18 บาท/ลิตร นั่นคือในกรณีที่รัฐไม่ได้เก็บภาษีเพิ่มนะครับ ซึ่งราคานี้ก็ยังถูกกว่าน้ำมันมากอยู่ดี แนวโน้มราคา LPG อาจจะลอยตัวจริงแต่ยังไม่มีกำหนดชัดเจนในเรื่องนี้ว่าจะเริ่มเมื่อไหร่ ที่จริงคำว่าลอยตัวราคาแก๊สผมได้ยินมาหลายปีแล้วนะครับแต่รัฐบาลไหนก็ไม่เคยทำสำเร็จสักที

CNG ก็ถูกดีครับถ้าหาปั๊มเติมได้และถ้ามีเวลาไปต่อคิวรอกับพวกแท็กซี่นะ สำหรับผมคิดว่าเวลาเรามีค่ามากกว่าจะไปต่อคิวรอเติมแก๊สครึ่งค่อนชั่วโมง แถมต้องเติมบ่อยด้วยเพราะแก๊สหมดเร็วเนื่องจากถัง CNG หนามากจุแก๊สได้น้อย ยอมจ่ายแพงขึ้นอีกนิดใช้ LPG ดีกว่าครับ

เรื่องราคา CNG ถูกกว่า LPG แน่นอนครับเพราะนโยบายภาครัฐสนับสนุน แต่ผมคิดว่าสุดท้ายเมื่อถึงเวลาเปิด AEC แล้วก็คงต้องลอยตัวกันหมดอยู่ดีเพราะไม่อย่างนั้นประเทศเพื่อนบ้านจะนำพลังงานบ้านเราไปขายเท่ากับว่ารัฐบาลต้องเอาเงินไปอุดหนุนประเทศเพื่อนบ้านด้วย

ออฟไลน์ myalexxp

lpg ยังไงก็ไม่เกินลิตรละ 15 บาท

ตามนี้เลยครับ

ราคาตลาดโลกอยู่ที่ 30 บาท/ กิโลกรัม

1 กิโลกรัมเท่ากับ 2 ลิตร บ้านเราคิดราคาเป็นลิตร ครับ

สนใจ LPG น่ะครับ คืออย่างน้อยผมวิ่งใน กทม.วันละ 50กิโล โดยเฉลี่ย
และอาทิตย์นึงจะออกต่างจังหวัดอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ไปกลับไม่ต่ำกว่า 300 โลครับ
ต้องใช้แบบนี้อย่างน้อย 1ปีครับ

เพราะปีหน้าคาดว่าจะไปซื้อ Mazda CX-5 ตัวดีเซลครับ
ถ้าวิ่งทางยาวเดี๋ยวนี้ดีเซล เฉลี่ยกี่โลลิตรครับ เพราะผมไม่เคยขับดีเซลเลย   

ปล.รบกวนแนะนำเว็บบอร์ด LPG ให้หน่อยครับไม่มีความรู้ทางนี้เลยส่งมาทาง inbox ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kati348

ส่วนตัวผมว่าแก๊สไม่ได้เลวร้ายอะไร อย่างไรเสียคงไม่แพงกว่าน้ำมันแน่นอน

แต่ที่คนส่วนนึงไม่ชอบแก๊ส ก็เพราะรู้สึกว่าถูกเอาเปรียบ ที่เอาเงินจากผู้ใช้น้ำมันไปอุดหนุนแก๊ส

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เชื่อว่า LPG จะแพงกว่าน้ำมันเบนซิน หรือ แก๊สโซฮอล

ถ้า LPG แพงกว่า มันคงเกิดภาวะผิดปรกติในประเทศ

ดังนั้น ถ้า LPG ไม่แพงกว่า น้ำมันเชื้อเพลิง มันก็ประหยัดกว่าแน่นอนครับ

คุ้มหรือเปล่าก็ต้องดูส่วนต่าง

เดาจากระยะทางที่คุณใช้ 2000 km ต่อเดือน คงใช้ค่าน้ำมันอย่างน้อย ๆ 5000 บาท

ถ้าใช้แก๊สคงเป็นเดือนละ 2500 อย่างมาก

ปีนึงประหยัดไปแน่ ๆ 30000 บาท ปีแรกก็คืนทุนค่าติดตั้ง ปีต่อไปประหยัด 30000 บาท

แต่มันคุ้มหรือว่าทีี่คุณต้องเสียพื้นที่ท้ายรถไป ไม่ว่าจะเป็นพื้นที่วางยางอะไหล่ หรือ พื้นที่เก็บของท้ายรถ ?

อีกทั้งต้องเสี่ยงกับการติดตั้งแก๊สไม่ได้มาตรฐาน ปัญหาตามมาอีก

ถ้าโชคร้านแก๊สจุนมาไม่ดี วาล์วพัง บ่าวาล์วหาย ก็ต้องเสียกันหลักหมื่น

หรือ ช่างชุ่ย ๆ ทำแก๊ส หรือ น้ำมันรั่ว รถคุณไฟไหม้

หรือ ไฟฟ้าอาจจะรวนมากมาย

แต่คุณอาจจะไม่เจอปัญหาอะไรเลยก็ได้ ถ้าเป็นแบบนี้ก็โอเคกันไป ขับกันได้ไม่แพ้แท๊กซี่ ที่ติดแก๊สกันเต็มถนนกทม.

คิดเอาครับ คุ้ม หรือไม่

ออฟไลน์ YAmodels

ติดไปเถอะครับ ใจมันมาแล้วนี่ ใช้รถที่ช่างที่ไหนก็ดูแลได้ ยิ่งได้เปรียบเข้าไปอีก
แก๊ซlpgไม่มีทางไปกว่าน้ำมันแน่ๆ ถึงจะคิดเป็นราคาต่อกิโลเมตรแล้วก็ตาม
ถ้าหากแก๊ซแพงกว่าน้ำมันเมื่อไหร่ สงสัยเราได้เห็นพ่อค้าแม่ค้าทำกับข้าวใช้เตาน้ำมันแทนเตาแก๊ซกันแน่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลอยตัวยังไงก็ถูกกว่าเติมน้ำมันครับ

ติดเลยครับ เชียร์ๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจ่ายค่าน้ำมันเกินเดือนล่ะ 3,000 ขึ้นไปก็คุ้มครับ ถ้าน้อยกว่านี้ก็อย่าเลย อันนี้ความคิดผม

0       - 3,000 อย่าติด
3,000 - 5,000 ติดก็ดีไม่ติดก็ไม่เป็นไร
5,000 ขึ้นไป    รีบไปติดเลย

ตีซะว่าประหยัดไปโลละบาท (ที่จริงมากกว่านี้แต่หักเป็นค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษาที่เพิ่มขึ้น) ค่าติดราวๆ 30,000 ก็ต้องวิ่ง 30,000 โลคืนทุน ด้องดูว่า 30,000 โลใช้เวลาวิ่งกี่เดือนก็คำนวณได้คร่าวๆแหละว่าจะคืนทุนเมื่อไหร่ของผมตอนนี้ปีละ 6,000 โลก็เท่ากับ 5 ปี คืนทุนก็เลยยังไม่ติดแต่ถ้าอนาคตต้องรับส่งลูกไปโรงเรียนหรือพาลูกให้ปู่หรือยายเลี้ยงที่ต่างจังหวัดทำให้ต้องกลับบ้านบ่อยๆ ติดแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ait

• **
อยากติด ก็ติดไปเถอะครับ ยังไงมันก็ถูกกว่าน้ำมัน จะใช้รถมากรถน้อยยังไงสักวันมันก็คุ้มกว่าน้ำมันอยู่แล้ว แต่คุณจะเปลืองเงินกับค่าเที่ยวมากขึ้น รถสีกหรอมากขึ้นมหาศาล เพราะคุณก็จะขับรถเที่ยวมากขึ้นอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน  ค่าบำรุงรักษาระบบแก็สมันก็ไม่ได้แพงอะไร  และแก็สการเผาไหม้ก็สะอาดกว่าน้ำมัน เผาไหม้แทบจะไม่มีกลิ่น  และที่ผมแนบมานี่ก็เป็นตารางโครงสร้างน้ำมัน  จากกระทรวงพลังงาน ประจำวันที่ 1 ตุลาคม 2555   พิจารณาดูนะครับว่าเป็นอย่างไร ที่บอกว่าอุดหนุนกองทุนน้ำมันน่ะมันยังไงกันแน่
แต่ผมขอสงสัยนิดนึงทำไม กองทุนน้ำมันชดเชยe85 เยอะขนาดนั้น แต่ไปปูดที่ค่าการตลาดแทน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากติด ก็ติดไปเถอะครับ ยังไงมันก็ถูกกว่าน้ำมัน จะใช้รถมากรถน้อยยังไงสักวันมันก็คุ้มกว่าน้ำมันอยู่แล้ว แต่คุณจะเปลืองเงินกับค่าเที่ยวมากขึ้น รถสีกหรอมากขึ้นมหาศาล เพราะคุณก็จะขับรถเที่ยวมากขึ้นอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน  ค่าบำรุงรักษาระบบแก็สมันก็ไม่ได้แพงอะไร  และแก็สการเผาไหม้ก็สะอาดกว่าน้ำมัน เผาไหม้แทบจะไม่มีกลิ่น  และที่ผมแนบมานี่ก็เป็นตารางโครงสร้างน้ำมัน  จากกระทรวงพลังงาน ประจำวันที่ 1 ตุลาคม 2555   พิจารณาดูนะครับว่าเป็นอย่างไร ที่บอกว่าอุดหนุนกองทุนน้ำมันน่ะมันยังไงกันแน่
แต่ผมขอสงสัยนิดนึงทำไม กองทุนน้ำมันชดเชยe85 เยอะขนาดนั้น แต่ไปปูดที่ค่าการตลาดแทน

หู้ว ถ้าผมเป็นเจ้าของปั๊มน้ำมันเองซื้อซีวิคเติม E85 เท่ากับว่าผมเติมน้ำมันในราคาแค่ 12 บาท/ลิตรเอง ตกโลล่ะบาท ประหยัดกว่าติดแก๊สซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ใช้รถเยอะติดไปเถอะครับ แก๊สขึ้นน้ำมันก็ขึ้นเหมือนกันจะ LPG หรือ CNG

นอกจากรถจะใช้ E85 ได้ใช้ E85 เถอะประกันรถไม่หลุด แถมไม่ต้องมากังวลเรื่องซ่อมบำรุง

อัลติสผมไม่แน่ใจว่ามีโตโยต้าศูนย์ไหนติดแก๊ส LPG แล้วรับประกันจากศูนย์บริการเลยหรือปล่าว ได้ยินแต่ข่าวมา

ลองหาข้อมูลดูครับใน iwebgas.com  gasthai.com ถ้าจะให้ดีเลือกอู่ได้แล้วย่องเข้าไปดูงานก่อนครับ ถามลูกค้าที่มาว่าทำอะไร แก้ หรือ ติดตั้งใหม่ อาจจะบอกอะไรได้มากขึ้น

ออฟไลน์ mongolias

สิ่งหนึ่งที่ควรเอามาคำนวณคือ ระยะเวลาในการคืนทุนครับ
สำหรับผม ถ้าคุณใช้รถเกินวันละ 50 ก.ม. ก็ติดแก๊สได้เลยครับ
ตัวผม จากคนที่แอนตี้แก๊ส ทนเติมน้ำมันมา 4 ปี เสียเงินไปสามแสนกว่าบาท ตอนนี้ติดแก๊สมาได้ 20 เดือน ประหยัดเงินไปแล้วราวๆ 60,000 บาท (หักค่าติดแก๊ส และค่าใช้จ่ายอื่นๆแล้ว)

ยังเสียดายเลยว่าติดช้าไปหน่อย อ้อ ถ้าจะติดแก๊ส LPG เท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ jokerone

• **
ติด LPG คุ้มครับ

ออฟไลน์ tubtup

ขึ้นแล้วก็ยังคุ้มครับ
เครื่องพังไม่พังขึ้นอยู่กับการดูแลรักษา รถผม ติดมาตั้งแต่ 18x,xxx km ตอนนี้ 402,xxx km เครื่องยนต์ไม่เคยมีปัญหา
เคยมีแต่ระบบจ่ายไฟ(คอยส์รั่ว) แต่คิดว่าเป็นตามอายุรถ city 97

เกี่ยวกับอุปกรณ์แก๊ส มีเปลี่ยนหม้อต้ม 1 ครั้งกับกรองแก๊สตามระยะครับ

ราคาแก๊สตอนนี้ อยู่ประมาณ โลละ 1.2 บาท

ป.ล ช่วงนี้ใช้รถเยอะครับ 2 ปี แสนโล

สงสัยต้องไปติดละ  :)

ที่สำคัญอู่ไหนเนี่ยล่ะ แต่รถผมติดง่ายน่าจะมีปัญหาจุกจิกน้อย
ถ้าจะติดติดแบบไหนดีล่ะครับ ???

ออฟไลน์ MC Stradale

LPG หัวฉีดครับ

ตอนนี้กำลังคิดว่าถ้าราคาแก๊สต่อหนึ่งกิโลเมตร แพงกว่าสองบาท คันต่อไปจะเปลี่ยนไปซื้อรถยุโรปเครื่องดีเซลให้หมดเลยครับ
ไม่ต้องเจอปัญหาเรื่องประกันหมด เครื่องมีปัญหาในภานหลัง แล้วก็คงขับสนุกกว่ากันเยอะเลย

ตอนนี้เครื่องยนต์ดีเซลพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ดีไม่ดีต่อไปอาจจะประหยัดกว่าติดแก๊สซะอีกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใช้อัลติสน่ะครับ คาดว่าตอนนี้จนถึงปีหน้าต้องใช้รถเยอะมาก ๆ
จะติดแก๊สตอนนี้คุ้มมั้ยครับ ???

กลัวจะลอยตัวราคาแก๊สจนแพงเท่าน้ำมันครับ

เอ จขกท หน้าคุ้นๆ เหมือน ดาราสมัยก่อนเมื่อนานมาแล้วครับ  ;)

ติดไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก อู่ซ่อมมีไม่ต้องกลัวครับ

ดูใน altisclub ก็ได้ ;)

เอ จขกท หน้าคุ้นๆ เหมือน ดาราสมัยก่อนเมื่อนานมาแล้วครับ  ;)

ติดไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก อู่ซ่อมมีไม่ต้องกลัวครับ

ดูใน altisclub ก็ได้ ;)

นานมาแล้วเลยเหรอครับ 5555+
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะตามไปดูข้อมูลที่ altisclub ครับ

ลองไปอู่ที่ผมติดมามั้ยหรอครับ รับประกันว่าจบสบายๆ แถมสบายกระเป๋าด้วย  อู่ไหนก็งานดีละครับตอนจะเข้าไปติด ต้องดูตอนที่รถมีปัญหาครับว่าความดีของอู่ จะยังคงอยู่มั้ยช่วยเหลือเรามั้ย  ที่สำคัญ Altis ผมว่ายังไงมันก็จบเครื่องมันยอมให้ o2เพี้ยนได้ตั้งเยอะไม่เหมือนพวกรถฝรั่ง