ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง BMW หน่อยครับ  (อ่าน 4789 ครั้ง)

ออฟไลน์ b1122

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่อง BMW หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 11:10:55 »
พอดีที่บ้านอยากได้ตัว E46 มือสอง

อยากได้เป็นรถบ้านไม่ใช่รถเต้น รถวิ่งน้อย
อยากได้ที่วิ่งไม่เกิน 50000 พอจะหาได้มั้ยครับ

รบกวนหน่อยครับ หรือใครหาได้โพสบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Re: ขอถามเรื่อง BMW หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 12:50:09 »
คิดดีๆนะครับกับ E46

เคยมีอยู่ช่วงนึงมีคนรู้จักอยากได้

ไปดูตามเต็นท์ก็งงๆว่าทำไมราคามันร่วงเร็วจัง

ลองหาข้อมูลอยู่พักใหญ่

เช็คไปเช็คมา

ระบบมันดีเกินครับ

ช่างข้างนอกแทบจะทำอะไรไม่ได้เลย

ต้องมีตัวโปรแกรมเข้ารหัสมันเพื่อทำการตรวจเช็ค

เคยมีอยู่ทีนึง

คนรู้จักกันไปรถดับอยู่กลางทาง

สาเหตุมาจาก หัวเทียนบอดไปหัวนึง

รถเลยตัดเข้าเซฟโหมด

เลยทำการดับเครื่องซะเลย...
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 15:47:25 »
ปกติซื้อบีเอ็มต้องดูสภาพรถดี ๆ ครับเพราะปกติเจ้าของเดิมมักใช้ไม่ถนอม แถมระบบอิเล็กทรอนิคส์ภายในมันซับซ้อนมาก ดูแลลำบาก บางคนซื้อมาซ่อมไม่จบจนขายทิ้งก็มี แต่บางคนซื้อมาสภาพดี ซ่อมนิดหน่อยก็ใช้ได้นานก็มีเหมือนกันครับ

ล่าสุดมีเพื่อนอาจารย์ด้วยกันเพิ่งซื้อเจ้า 318 i e46 จากเต๊นท์แถวบางนา สภาพดีมาก แกมีวิธีการดูคือเอาช่างไปด้วย ช่างจะเสียบสาย USB แถว ๆ หลืบ ๆ หลังแดชบอร์ดแล้วต่อเชื่อมกะโน้ตบุ๊ค จากนั้นคีย์เข้าโปรแกรมตรวจเช็คสภาพอุปกรณ์ภายใน โปรแกรมมันจะขึ้นข้อความเลยว่ามีอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์อะไรที่บกพร่องหรือถึงเวลาต้องเปลี่ยนบ้าง ทำให้รู้ว่าเราจะรับสภาพไหวมั้ย อย่างตอนแกไปดูคันแรกปรากฏคอมขึ้นหน้าจอมาว่า กล่องหัวฉีดกำลังจะไปแล้ว อาจจะต้องเจียดอีกกลาง ๆ หลักหมื่น เลยไปดูคันที่สอง ปรากฏว่าหนักกว่าคันแรก เพราะคอมขึ้นหน้าจอมาว่าระบบจุดระเบิดและระบบไฟภายในรถได้เวลาต้องเข้าศูนย์เพื่อเปลี่ยน แถมพวกเซนเซอร์บางแห่งใกล้จะไปแล้ว ก็เลยไปคันที่สาม คราวนี้หน้าจอคอมขึ้นมาว่ามีแค่หลอดไฟหน้าเท่านั้นที่มีปัญหา แกเลยเอาคันที่สามนี่แหละ เพราะอยู่ในข่ายที่แกรับได้ ต่อมาแกก็ทำแค่เพียงเปลี่ยนหลอดไฟหน้า เปลี่ยนรางกระจก และเปลี่ยนซีลน้ำมันเครื่องที่รั่ว เท่านั้นเอง จากนั้นแกก็ขับไปกลับม.บูรพาบางแสน-บ้านที่บางปะกงทุกวันโดยไม่มีปัญหาอะไรจุกจิก แถมยังขับไปพัทยาและเข้ากทม.อยู่บ่อย ๆ โดยไม่มีอะไรเกิดขึ้น

สิ่งที่ต้องดูเป็นพิเศษมันคือระบบไฟ ระบบอิเล็กทรอนิกส์และเซนเซอร์ต่าง ๆ ครับ ถ้าเรารู้วิธีเช็ค มันจะผ่อนหนักเป็นเบาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 15:54:34 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 16:11:58 »
BMW มือ2ตอนนี้ ที่ซื้อแล้วปัญหาน้อยที่สุด คงเป็นE36 ไม่น่าเกินจากนี้
นอกนั้น ด้วยความทันสมัย
ทำให้อุปกรณ์เยอะ ช่างเก่งเฉพาะทางหายาก E46ยังไม่ถือว่าหาช่างเก่งๆไม่ได้นะครับ
ลองถามหาจากเวปผู้ใช้ดู น่าจะดี

อีกซัก5ปีข้างหน้า อยากรู้เหมือนกันว่าE90มือ2 จะน่าซื้อมาใช้มั้ย

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 19:56:13 »
แนะนำเลยครับ  323ia se 325ia se ครับ 6สูบ ไม่จุกจิก แรง ด้วย หาสภาพดีๆยังมีครับ แต่ น่าจะไมล์ อยุ 7-8หมื่น 5หมื่นน่าจะหายากอยุนะ

ออฟไลน์ lonely wolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 08:17:27 »
ผมใช้ E39 ปี 2003 อยู่ครับรถดีมากไม่จุกจิกอย่างที่คิด ได้มามือสองเหมือนกันวิ่งไปแสนกว่าโล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ได้ทำไรเลยนอกจากแต่งภายนอก
    ถ้ารัก BMW ก็ไม่ต้องกังวลเกินไปนัก เลือกคันที่ดีที่สุด เอาช่างไปด้วยก็ได้ครับ ติดต่ออู่นอกที่เค้ามีเครื่อง GT1 สามารถเช็คได้หมดและประเมินค่าใช้จ่ายในการซ่อมว่ารับได้ไหม
    ส่วนเรื่องรุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องกลัวว่าช่างข้างนอกจะซ่อมไม่ได้นะครับ ถ้ายิ่งอยู่กทม.นี่สบายมาก อู่เฉพาะBMW มากมีครับ
    ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 22:20:13 »
E 36 ดูแลรักษาง่ายกว่ามาก