ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถเงินผ่อนจะได้ป้ายขาวช้ากว่าซื้อสดจริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 13806 ครั้ง)

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ผมออกรถตั้งแต่เดือนมิถุนายนแล้วครับ ป่านนี้ก็ยังไม่ได้ป้ายขาวสักที ไม่ได้จดทะเบียนให้ด้วย ถามเซลล์ก็ทำเป็นไม่รู้เรื่องแบบนี้ผมควรทำยังไงครับ หรือว่าติดที่ไฟแนนซ์ ของผมใช้ธนชาติ ไม่อยากขับป้ายแดงนานๆครับ มันไม่คอยอุ่นใจ ยิ่งตำรวจออกมาตรการจับรถที่ไม่ติดป้ายทะเบียนด้วยแล้ว เหนื่อยเลยครับ เงินยิ่งหายากๆด้วย

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
ผมว่าไม่น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ไม่เกี่ยวนะค้าบ

ออฟไลน์ SP

ผมซื้อมอเตอร์ไซค์เดือนตุลาคม ปีก่อน จนถึงตอนนี้ป้ายยังไม่ได้เลยครับ โทรถามเซลล์ก็บอกปีหน้านู่นเลย

เวลาเจอตำรวจก็บอกเค้าไปว่าขนส่งป้ายขาดครับ เค้าก็ไม่ทำอะไรเราแล้ว เค้าน่าจะรู้อยู่นะครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
ของผมก็ช้ามาก ออกรถเงินผ่อนเหมือนกัน
...ออกรถตั้งแต่เดือนเมษา...เพิ่งจะได้ป้ายเอาเดือนนี้เองครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าช้ากันตรงไหน
ตามที่เซลล์ เซลล์ก็ไม่สนใจ
ตามทางศูนย์หลายครั้ง ศูนย์ก็บอกส่งไปขนส่งแล้ว ขนส่งช้า
สุดท้ายผมเลยไปตามที่ขนส่งเอง ขนส่งก็บอกว่าไม่มีเอกสารจากทางศูนย์ส่งมา  ???
แต่หลังจากนั้นอีก 1 สัปดาห์ ผมก็ได้ป้ายขาวมานี่แหละ

Junior22

ของผมก็ช้ามาก ออกรถเงินผ่อนเหมือนกัน
...ออกรถตั้งแต่เดือนเมษา...เพิ่งจะได้ป้ายเอาเดือนนี้เองครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าช้ากันตรงไหน
ตามทางศูนย์หลายครั้ง ศูนย์ก็บอกส่งไปขนส่งแล้ว ขนส่งช้า
สุดท้ายผมเลยไปตามที่ขนส่งเอง ขนส่งก็บอกว่าไม่มีเอกสารจากทางศูนย์ส่งมา  ???
แต่หลังจากนั้นอีก 1 สัปดาห์ ผมก็ได้ป้ายขาวมานี่แหละ

ได้จองเลขทะเบียนหรือเปล่าครับ ผมจองเลขจนจะถึง 6 เดือนแล้วยังไม่จดทะเบียนให้เลยครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ตอนนี้ป้ายขาวขาดตลาดนะครับ ของผมออกรถมา 4 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้ป้ายเลยครับ พี่ที่รู้จักก็เหมือนกันออกรถมา 8 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้ป้ายขาวเหมือนกัน  แต่ไปจองเลขแล้วก็จดทะเบียนมาแล้วครับทางศูนย์เค้าดำเนินการจดทะเบียนให้เรียบร้อยครับ  ตอนนี้เหลือแต่ป้ายขาวยังไม่ได้ครับ  ติดป้ายแดงจนเบื่อละ ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ตอนนี้ได้ช้าทั้งหมดครับ จะสดหรือผ่อน ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

อยากได้ป้ายไวๆต้องมาจดทะเบียนจังหวัดเล็กๆครับ เค้าใส่ตะกร้ารอไว้เลยจ่ายเงินเสร็จเอาป้ายกลับมาได้เลย เหอๆ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
เห็นว่าจดตามคิวซื้อรถนะครับบบ =w=
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ inew

ขนส่งป้ายขาดตั้งแต่ปลายปีมาแล้วครับ ช่วงนี้เริ่มทยอยส่งตามคิว ไม่เคยรอป้ายอะไรนานขนาดนี้เลย ครึ่งปีละ ยิ่งเลขล็อคนะ นานนนนนนนนนนน!! :( :(

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
มันช้าที่ขั้นตอนศูนย์นั่นแหละครับ รอหลายๆคันค่อยไปดำเนินเรื่องทีเดียว

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
ระหว่างเงินสดกับเงินผ่อน เอกสารที่ใช้จดทะเบียนจะไม่เหมือนกันครับ

เวลาจะจดทะเบียนต้องใช้เอกสารดังนี้ครับ

เอกสารแจ้งจำหน่ายจากบริษัทแม่ของแต่ละยี่ห้อ

ใบกำกับภาษีที่ดีลเลอร์ขายให้ลูกค้า

สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ

สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ

ถ้าไม่ได้จดทะเบียนจังหวัดเดียวกับที่อยู่เจ้าของรถ ต้องมีสำเนาทะเบียนบ้านกับเอกสารอณุญาตให้นำรถไปจอดได้ของเจ้าของบ้านตามทะเบียนบ้านนั้น

ถ้าซื้อผ่อนต้องมีเอกสารจากไฟแนนซ์อีกชุดหนึ่งมาแนบด้วย

พรบ.

ลอกลายเลขตัวถัง

ลอกลายเลขเครื่อง

ถ้าเป็นรถที่ติดตั้ง LPG/NGV มาจากโรงงาน ต้องมีเอกสารรับรองการติดตั้ง และเอกสารตรวจสอบการติดตั้งจากโรงงานด้วย

โดยปกติเอกสารทุกอย่างจะถูกส่งมาให้กับดีลเลอร์ประมาณ 15 - 45 วัน แล้วแต่ขั้นตอนของแต่ละบริษัท

หากว่ารถคันดังกล่าวไม่ได้จดทะเบียนในจังหวัดเดียวกับท่ีดีลเลอร์ตั้งอยู่ ดีลเลอร์ต้องนำไปแจ้งย้ายที่สำนักงานขนส่งจากจังหวัดนั้นไปยังจัหวัดที่ลูกค้าแจ้งความประสงค์

การจดทะเบียน เมื่อเอกสารจากดีลเลอร์ไปถึงกรมขนส่งแล้ว ขนส่งจะใช้เวลาประมาณ 1 - 2 สัปดาห์ในการจดทะเบียนให้

ตอนนี้รถค่อนข้างขายเยอะครับ บางที่เลยทำเอกสารไม่คอยทัน แต่อย่างไรก็ไม่ควรเกิน 3 เดือน

สำหรับเคสนี้ผมว่าถ้าติดต่อที่โชว์รูมแล้วไม่คืบหน้า รองโทรไปสอบถามคอลเซ็นเตอร์ของรถยี่ห้อนั้นเลยก็ได้ครับ น่าจะพอได้เรื่องอยู่

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *

ได้จองเลขทะเบียนหรือเปล่าครับ ผมจองเลขจนจะถึง 6 เดือนแล้วยังไม่จดทะเบียนให้เลยครับ

ไม่ได้จองครับ แต่ทางศูนย์อยากให้จองมาก
จ่ายสองพันแล้วพี่เลือกเลข 4 ตัวได้เลย เร็วมาก
แต่ผมไม่ได้จ่าย ก็เลยต้องคอยกันไป

ตอนนี้ป้ายขาวขาดตลาดนะครับ ของผมออกรถมา 4 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้ป้ายเลยครับ พี่ที่รู้จักก็เหมือนกันออกรถมา 8 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้ป้ายขาวเหมือนกัน  แต่ไปจองเลขแล้วก็จดทะเบียนมาแล้วครับทางศูนย์เค้าดำเนินการจดทะเบียนให้เรียบร้อยครับ  ตอนนี้เหลือแต่ป้ายขาวยังไม่ได้ครับ  ติดป้ายแดงจนเบื่อละ ;D

ไม่ได้ป้ายเพราะป้ายขาด รับได้ครับ แต่สงสัยไม่ได้เพราะไม่ดำเนินการจดทะเบียนให้น่ะสิครับ

ออฟไลน์ lemon

• **
ถ้าตจว.คิดว่าช้าทุกที่ครบ
        แต่ของผมออกที่ กทม. ต้น พ.ค. ปลาย ก.ค. ก็ได้แล้วน่าจะเร็วกว่านี้ด้วยเพราะตอนออกครบ 1 เดือน โทรถามเซลล์บอกว่า ผมนึกว่าพี่จะไปจองเอง ถ้างั้นผมส่งเรื่องให้ฝ่ายทะเบียนเลยครับ แสดงว่าขั้นตอนทั้งหมดน่าจะใช้เวลาไม่เกิน 1 เดือนครับ
        ขั้นตอนเท่าที่ทราบ เซลล์ส่งเรื่องให้ฝ่ายทะเบียน แล้วฝ่ายทะเบียนส่งต่อให้ไฟแนนซ์ดำเนินการกับทางขนส่ง แล้วส่งเรื่องกลับให้ฝ่ายทะเบียน หลังจากนั้นเซลล์ก็จัดส่งให้เรา
         ปล.ถ้าถามเซลล์บอกส่งเรื่องไปแล้ว พี่โทรถามบริษัทไฟแนนซ์ได้เลยครับว่าได้รับเรื่องและดำเนินการหรือยัง (ัผมเคยตามเรื่องกรมธรรม์ประกันภัย ไฟแนนซ์บอกส่งให้เซลล์นานแล้ว ผมถึงกลับมาจี้ที่เซลล์ เซลล์บอกลืมส่งให้......นี่หละ่่บริการหลังการขาย)

Junior22

ถ้าตจว.คิดว่าช้าทุกที่ครบ
        แต่ของผมออกที่ กทม. ต้น พ.ค. ปลาย ก.ค. ก็ได้แล้วน่าจะเร็วกว่านี้ด้วยเพราะตอนออกครบ 1 เดือน โทรถามเซลล์บอกว่า ผมนึกว่าพี่จะไปจองเอง ถ้างั้นผมส่งเรื่องให้ฝ่ายทะเบียนเลยครับ แสดงว่าขั้นตอนทั้งหมดน่าจะใช้เวลาไม่เกิน 1 เดือนครับ
        ขั้นตอนเท่าที่ทราบ เซลล์ส่งเรื่องให้ฝ่ายทะเบียน แล้วฝ่ายทะเบียนส่งต่อให้ไฟแนนซ์ดำเนินการกับทางขนส่ง แล้วส่งเรื่องกลับให้ฝ่ายทะเบียน หลังจากนั้นเซลล์ก็จัดส่งให้เรา
         ปล.ถ้าถามเซลล์บอกส่งเรื่องไปแล้ว พี่โทรถามบริษัทไฟแนนซ์ได้เลยครับว่าได้รับเรื่องและดำเนินการหรือยัง (ัผมเคยตามเรื่องกรมธรรม์ประกันภัย ไฟแนนซ์บอกส่งให้เซลล์นานแล้ว ผมถึงกลับมาจี้ที่เซลล์ เซลล์บอกลืมส่งให้......นี่หละ่่บริการหลังการขาย)

แบบนี้ผมต้องถามไฟแนนซ์ใช่ป่าวครับ พรุ่งนี้จะได้โทรไปถาม ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมพึ่งออก มาสด้า2 มา
แค่เดือนเดียวก็ได้ป้ายแล้วครับ
ล๊อคเลข 3 ตัวไว้ครับ

แต่ผมไม่ได้ขอเงินภาษีคืนนะครับ ไม่รู้จะเกี่ยวรึเปล่า
พอบอกไฟแน๊นซ์ไปว่า ผมไม่ขอภาษีคืน รู้สึกว่าทุกอย่างจะรวดเร็วมากๆ
ขนาดผลอนุมัติไฟแน๊นซ์ ปกติ รอกัน 2-3 วัน
ของผม ไปยื่นเอกสารตอนสายๆ พอตอนบ่ายไฟแน๊นซ์โทรมา Confirm รายละเอียด
ตอนเย็น ไฟแน๊นซ์ อนุมัติ

เร็วมาก จนต้องโทรบอกโชว์รูมว่า ฝากรถไว้ก่อน ยังไม่พร้อมรับกลับบ้าน  8)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Timeline การซื้อรถของผมนะครับ ( Isuzu D-max)

จองรถ                       28 กรกฏาคม 2555 ทำไฟแนนซ์กับ ไทยพาณิชย์ ลีสซิ่ง ดอกเบี้ย 1.55% ช่วยเหลือน้ำท่วม
ไฟแนนซ์ผ่าน             21 สิงหาคม 2555  (ทำเรื่องนานหน่อยครับ โครงการพิเศษ คนเยอะ)
รถลงจากเทรลเลอร์    28 สิงหาคม 2555  (ใช้เวลาติดอุปกรณ์แต่ง+ฟิล์ม 2 วัน)
รับรถ                          1 กันยายน 2555  พร้อมจ่ายเงินดาวน์และค่าอุปกรณ์แต่งอื่นๆ
ไปจองทะเบียน            4 กันยายน 2555 ( หมวด ฆษ 7xxx) จองที่กรมขนส่งทางบก จตุจักร แล้วเอาเอกสารการจองให้เซลล์ครับ
ได้จดทะเบียน            28 กันยายน 2555 (ได้้ป้ายภาษี+ป้ายกระดาษมาครับ)
เอกสารส่งมาที่เซลล์   30 กันยายน 2555
ได้ป้ายขาวจริง            ยังไม่มีกำหนดครับ
ทำเรื่องคืนภาษี           รอเอกสารส่งมาจากไทยพาณิชย์ครับ ค่อยไปยื่นเรื่องคืนภาษีด้วยตนเอง

ซื้อกับไฟแนนซ์ได้จดทะเบียนช้ากว่าซื้อสดครับ เพราะต้องให้ไฟแนนซ์ไปจด
แต่ไม่ควรเิกิน 1 เดือนนับจากวันรับรถครับ ถ้าช้ากว่านี้ต้องตามเรื่องและจี้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 11:40:07 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ait

• **
จากประสบการณ์ที่เคยขายรถมา dealer ที่ผมทำ ไม่ว่าจะผ่อนหรือสด ป้ายจะได้หลังจากส่งมอลรถไปประมาณ 2 สัปดาห์ บวกลบนิดหน่อย  แต่รถที่บ้านพี่สาวผมเองก็ซื้อสด honda ขอจดทะเบียนเอง รอเอกสารชุดจด ประมาณ 3เดือน โทรไปเร่งแล้วเร่งอีก จนเซ็ง  ส่วนรถผมเอง mitsu ก็ซื้อสด ขอจดทะเบียนเองเช่นกัน รอเอกสารชุดจด ประมาณ 2 สัปดาห์ ไปจดเองครึ่งวันเสร็จ  สรุปก็คือคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกันว่าซือสดหรือผ่อน จะทำให้ได้ป้ายช้า  แต่น่าขึ้นกับการทำงานของฝ่ายทะเบียน ใน dealer นั้นๆมากกว่า