ผู้เขียน หัวข้อ: เตื่อนพี่ๆ ขับรถในหมู่บ้านช้าๆนะครับ ระวังทับน้องหมา  (อ่าน 6388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เมื่อเช้าผมขับรถออกมาจากบ้านแต่เช้าตรู่ ขับมาช้าๆ เพราะมันเป็นถนนในหมู่บ้าน(แต่ไม่มีจุดสกัดความเร็วนะ)
จู่ๆ ก็มีน้องหมาตัวเล็กวิ่งพรวดออกจากบ้านมาหารถผมเลยครับ ผมตกใจมากกดเบรคเต็มที่แต่ก็ไม่ทันครับ
ผมรีบลงรถไปไห้วขอโทษเจ้าของทันที แต่เจ้าของเสียใจและตกใจมากรีบไปอุ้มน้องหมาไว้แล้วร้องไห้ตลอดเลย
ผลคือน้องหมาไม่รอดครับ เจ้าของเสียใจมากเพราะรักเหมือนลูกเลย แถมเป็นคนที่ผมรู้จักอีกด้วยน้องหมาตัวนี้ผมก็รู้จักเคยไปเล่นกับเค้าอยู่
วันนี้หดหู่มากเลยครับ อยากจะย้อนเวลาไปอีกจริงๆ  :'(

ออฟไลน์ adis

เสียใจด้วยนะครับ เข้าใจความรู้สึกครับ
ถือว่าเค้าทำบุญมาแค่นี้ และต่อไปเค้าคงได้ไปเกิดในชาติภพที่ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถนนในหมู่บ้านผมจะขับช้าตลอดเลยเพราะกลัวจะไปชนลูกเค้าหมาเค้านี่แหละอีกอย่างถ้าเป็นขาออกก็เป็นการวอร์มเครื่องไปในตัวส่วนขาเข้าก็เป็นการคูลดาว์นไปในตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
เสียใจด้วยครับ ผมก็เป็นคนที่รักหมามากๆคนนึง แต่เป็นอุบัติเหตุเจ้าของหมาเค้าคงเข้าใจครับ ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ เข้าใจความความรู้สึก จขกท. เลย
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
+1 ครับ  ขนาดจขกท.ขับช้ายังเบรคไม่ทันเลย  แล้วพวกรถแต่งซิ่งวัยรุ่นใจร้อนจะเหลือหรอเนี่ย  :-\
Test ..

ออฟไลน์ capton

ระวังเหมือนกันครับ อีกอย่างกลัวไม่ใช่แค่ลูกหมา กลัวเป็นลูกคนด้วย

มีครั้งนึง เด็กขี่จักรยานแข่งกัน ไม่ยอมมอง เป็นทางแยกในซอย ผมเห็นแล้ว แต่ไม่รู้ทำไง ผมจอดให้ชนเลย

โชคดีที่เป็นกระบะยกสูง เข้าที่ล้อเลย รอดทั้งคนปั่นและคนขับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยเจอหมามันกระโจนใส่รถข้างหน้า

ดีนะผมตามหลังมาเบรกทันไม่งั้น เละ เจ้าตูบ

ออฟไลน์ udis

ถนนในหมู่บ้านผมขับช้าเช่นกันครับ ค่อยๆไป
เพราะเด็กเล็กๆวิ่งเล่นบ่อยๆครับ คนขี่มอเตอร์ไซต์ไม่มองอะไรเลยก็มี อยู่ๆก็ออกมาซะงั้นครับ

ผมเห็นเยอะนะ ในหมู่บ้านชอบขับเร็ว พอออกถนนใหญ่ขับเป็นเต่า ไม่เข้าใจอารมณ์คนขับจริงๆครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

เป็นกำลังฬนให้  จขกท ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถนนในหมู่บ้านผมขับช้าเช่นกันครับ ค่อยๆไป
เพราะเด็กเล็กๆวิ่งเล่นบ่อยๆครับ คนขี่มอเตอร์ไซต์ไม่มองอะไรเลยก็มี อยู่ๆก็ออกมาซะงั้นครับ

ผมเห็นเยอะนะ ในหมู่บ้านชอบขับเร็ว พอออกถนนใหญ่ขับเป็นเต่า ไม่เข้าใจอารมณ์คนขับจริงๆครับ

มีครั้งหนึ่งผมไปส่งเพื่อนอีกหมู่บ้านผมขับช้าๆไปเรื่อยๆ ข้างหลังบีบแตรไล่เลยครับ ปวดหัวกับพวกนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
ครั้งหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว
หมาของผมชเนาเซอร์ครับ หลุดออกจากบ้าน วิ่งไปบนถนน ผมก็วิ่งตามมันไป
ผมเห็นฮอนด้าสีเทาคันหนึ่งกำลังขับมา เค้าก็เหมือนจะชะลอรถนิดนึง
วินาทีนั้นผมก็แอบโล่งใจไปหน่อยนึง เพราะคิดว่าเค้าน่าจะเห็น และหยุดรถให้
แต่เค้าก็ไม่หยุด และค่อยๆทับหมาของผมไปต่อหน้าต่อตา แบบช้าๆ....
ผมช๊อคไปเลยครับ แล้วรถคันนั้นก็เร่งเครื่องจากไป....
หมาของผมตายคาที่ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เคยทับหมาครับ

ขับ FD คันเก่า ช้าในหมู่บ้านแหละครับ

ขับ ประมาณ 20 กม. ต่อ ชม.  ไปเรื่อยๆ

บังเอิญมีลูกหมาบ้านในซอยมาวิ่งเล่นอยู่ด้านข้างของถนน

จู่ๆ มันวิ่งชนรถ ปล้าากกก.. เข้าที่ส่วนล้อหน้าและกระจังหน้า

(หมาไม่ตายครับ เดินกระเผลกๆ แต่เดี๋ยวนี้หายแล้ว แต่เข็ด ไม่กล้าวิ่งเข้าหารถอีกเลย)

เจ้าของตามไปว่าผม ว่าขับรถไม่ดูหมา ผมเลยปรี้ด มีโต้คารมกัน แล้วเจ้าของหมาต้องล่าถอยไป เพราะจำนนต่อกฏหมาย

หลายท่านคิดว่าเจ้าของรถจะหยุดเหรอครับ ผมหรือเขาคนขับอื่นๆ ก็ไม่หยุดหรอกครับ ถ้าเบรค+ทับ มีแต่จะทำให้หมาท่านตาย  ทำได้แค่ขับช้าๆ ถ้าทับมันไม่ตายครับ

(ตามกฏหมาย ท่านเจ้าของหมาต้องจับหมาไว้ครับ เพราะเจ้าของรถก็ขับรถ ดูรถของเค้า ต่างฝ่าย ต่างดูแลทรัพย์สินของตนเองไม่ให้ไปทำความเดือนร้อนแก่คนอื่น)

ออนไลน์ redsun

สงสัยต้องวิ่งช้ากว่านี้อ่ะครับ
เสียใจกับอุบัติเหตุด้วยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ปกติขับในหมู่บ้านผมจะเอื่อยๆ ช้าๆ เสมือนเป็นการวอร์มอัพตอนเช้าสตาร์ทใหม่ๆ
และเป็นการวอร์มดาวน์ก่อนขับกลับเข้าบ้าน

ยกเว้นไอแก่เอี้ยๆ ตัวนึงระหว่างทางเข้าหมู่บ้าน
ที่ชอบทำเป็นวางก้ามอวดเบ่งไปทั่ว ท่าทางเหมือนคนติดยา
ทะเลาะกันด้วยเรื่องส่วนตัว

เจอมันทีไร จะแกล้งทำเป็นขับฉะวิบฉะว้าย
ใช้เกียร์ต่ำ ลากเสียงเครื่องรอบสูงๆ แบบว่าเกรียน หุหุหุ

ออฟไลน์ Headman

เคยทับแมวตัวเองอ่ะครับ......แต่ต้นปีนี่เอง

อย่าที่รู้กัน citroen Gs มันจะหมอบเวลาจอด.....แมวมันนอนอยู่เฉยๆ ผมเองก็เข้าที่จอดรถแบบเร็วมากๆ ดับเครื่องแล้ววิ่งเข้าห้องน้ำเลย

รถมันก็เลย หมอบ ลงมาทับแมวตาย  :'( :'( :'( ความคิดตอนนั้น อยากขายรถทิ้งเลย  :-X
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tan Int

ก็ถ้าขอโทษเขาแล้ว และทำโดยไม่ได้ตั้งใจ เชื่อว่าเขาย่อมไม่คิดแค้น และทุกคนยอมให้อภัยครับ
เว้นแต่ว่าหน้าบ้านผม ชนแมว,หมาผมทีไร เหยียบหนีทันที(ต่อหน้าต่อตาก็โดนมาละครับ)

ผมก็เคยขับชนครับ ทั้งรถมอ'ไซค์ และรถยนต์(อันนี้ไม่ใช่ผม) รถยนต์ แม่ขับเหยียบมาประมาณ 100 เจอมะหมา
เบรก แต่ไม่อยู่ มะหมากลิ้งใต้รถเลย แต่รอดไปแบบงงๆ
อีกครั้งคือรถน้า ขับมา 80 หมาตัดหน้า เบรก และหมาก็วิ่งหลบ แต่ไม่ทัน ชนไปนิดนึง ร้องเสียงหลงกลับบ้าน แต่ไม่ตายเช่นกัน
ส่วนมอ'ไซค์ แค่เฉี่ยว แต่จุดเกิดเหตุเดียวกับที่แม่เคยชนมันเลย?? น่าสงสัยว่าใช่ตัวเดิมมั้ย

ถ้ายังไงก็ขอให้ทำบุญให้มะหมาเขาด้วยนะครับ ถือซะว่าขออโหสิ ที่เอาไม่อยู่จนทำให้เขาตาย

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 2k

เป็นอุบัติเหตุไม่ได้ตั้งใจหมาน้อยไม่โกรธเคืองหรอกครับ  :) เจ้าของหมาเองก็ต้องรับผิดชอบหมาตัวเองเช่นกันเพราะหมาไม่รู้หรอกว่ารถยนต์อันตรายแค่ไหน คนที่มีสมองคิดได้นี่แหละที่ต้องคิดและระวังให้หมา เชื่อว่าคุณจะไม่พลาดอีกครับ ไม่ต้องกังวล พรุ่งนี้วันหยุดใส่บาตรทำสังฆทานให้เค้าหน่อยก็พอแล้ว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nioka

เสียใจด้วยครับ ถึงจะไม่ใช่หมาเราแต่ก็เข้าใจความรู้สึก

ผมเคย เหยีบ 2 ตัวครับ แต่ไม่ใช่หมาและแมว

แถมแปลกทั้งสองตัว คือ ลิง กับ ไก่ ครับ

ทั้ง 2 ตัวผมเหยีบที่ล้อหลัง คือ ขับรถผ่านเค้าไปแล้ว เค้ากระโจนเข้าใต้ท้องรถผมเอง

ก็หมดปัญญาครับ ไม่ต้องถามถึงเบรคเพราะรู้ตัวอีกถือคือ ล้อหลังเหยีบไปแล้ว

เสียใจกับเหตุการณ์น้องหมาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Blur

หมาผมเคยโดนกะบะทับในหมู่บ้าน
กะบะขับมาชลออย่างที่สุด แต่หมาผมมันวิ่งหนีผม ตรงดิ่งเข้าไปในล้อเค้าเลยครับ

โดนทับไป 1 ล้อเต็มๆ
ผมกะบคนขับตกใจมาก เค้าลงมาดู หมาผมก็เดินเซออกมานั่งอยู่ข้างรถ
ผมทำอะไรไม่ถูก เลยตะโกนไปให้คนขับเฝ้าหมาให้ผม ผมจะไปเอารถที่บ้านมารับมันไปหาหมอ
ผมวิ่งกลับบ้าน กำลังจะเอารถออกมา แต่หมาผมมันก็เดินกลับมาที่บ้าน จะเข้าไปอยู่ในกรง
ผมเรียกให้มันขึ้นรถ ไม่กล้าไปอุ้มหรือจับกลัวมันเจ็บ
มันก็ยังกะโดดขึ้นรถเองได้ พาไปหาหมอ อยู่ รพ 3 วัน
แค่ฟกช้ำและปอดรั่วนิดหน่อย กระดูกไม่มีแตกหัก

ขอบคุณพระเจ้าจริงๆครับ ถ้าองศามันผิดไปจากนี้นิดเดียว หัวหรือท้องคงเละคาถนนไปแล้ว โชคดีที่ทับเข้าที่ซี่โครง

และหมาผมก็ไม่เคยวิ่งหนีออกไปเที่ยวนอกบ้านอีกเลย

ออฟไลน์ BlackSpeed

แชร์ประสบการณ์นะครับ น้องผมก็เคยทับน้องหมาที่บ้านเกือบตายมาแล้ว เพราะมันแอบเข้าไปนอนอยู่ที่ใต้รถ

ตอนน้องไปขับรถออกมา ก็รู้สึกเหมือนล้อมันขัดๆทั้งๆที่ไม่ได้ดึงเบรกมือไว้ เอะใจก็เลยเบรครถโดยที่เอียงหัวลงมาที่ถนนหน้าบ้าน แล้วลงไปดู

ปรากฎว่ามันโชคดีมากเลยที่ไถลมาคาอยู่ที่ร่องน้ำหน้าบ้านตรงใต้ล้อพอดีเลย คิดว่าคงวิ่งหนีออกมาไม่ได้เพราะวิ่งบนพื้นกระเบื้องมันก็คงลื่น เลยไถลมาตามล้อรถ ถ้าน้องหยุดรถช้ากว่านี้โดยที่ขับทับร่องน้ำ มันคงไม่รอด โชคดีจริงๆ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ในหมู่บ้านสารินตัวดีเลย พวกคนรวยๆขับกันไม่รู้จะรีบไปไหน เจอประจำพวกเบนซ์กับบีเอ็มเนี่ย หมาก็เยอะเด็กๆก็มีวิ่งเล่นกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับ ผมเข้าหมู่บ้านก็ไม่ขับเร็วนะ

เพราะเข้าไปแป๊บเดียวก็ถึงบ้านญาติซอยแรกเลย ไม่ทันได้สะสมความเร็ว