ผู้เขียน หัวข้อ: +++User Review CR-V 2013 2.4 EL 4WD Life will never be the same+++  (อ่าน 128070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
Re: +++User Review CR-V 2013 2.4 EL 4WD Life will never be the same+++
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 19:51:01 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)ชอบจริงๆรุ่นนี้

ผมอยากทราบความสูงจากพื้นถึงท่อไอเสียครับ เนื่องจากแถวบ้านน้ำท่วมบ่อย ขับ CIVICปี 07 แล้วรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจครับเลยกำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้อยู่ (ไม่ขอสเปกจากคู่มือนะครับ เนื่องจากเขาไม่ได้วัดจากท่อไอเสีย)

ขอบคุณครับ

ถ้าลุยน้ำวัดถึงกรองอากาศถึงจะถูกต้องไม่ใช่หรือครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 19:57:51 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
Re: +++User Review CR-V 2013 2.4 EL 4WD Life will never be the same+++
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 01:58:33 »
ผมขำ จขกท นี้มาก มุขในการรีวิว ด้วย รถสวยมากครับ รอผมได้ 2.0S แล้วผมจะมารีวิวบ้างครับ

เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ สีดำสวยมาก 555+
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ mrig

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:07:50 »
ผมว่าถ้าจะรอ minor change แล้วมีนู่นนี่นั่น (daylight etc...)
คงไม่ต่างกับท่านๆไปซื้อแต่งตามคลับ หรืออู่นอกหรอกครับ ยังไงก็โดนบวกค่ารุ่น mc อีก 30k-50k อยู่ดี

ผมก็จะลุยตัว 2.0S (เบาะดำ) อยู่ครับ แต่เซลส์แจ้งว่าอาจมีรอถึงสงกรานต์ !!  :-[
เนื่องจากคิวรถสีขาว ข้างในดำเยอะมากกกก ถ้าเป็นสีเบจข้างใน จะได้เร็วกว่า เค้าว่ายังงี้นะ

ผมว่าการที่มีที่คั่นระหว่างคนขับและคนนั่งข้างแบบรถ 4 ประตู sedan ทั่วไป มันทำให้ CR-V กลายเป็นเก๋งยกสูง อเนกประสงค์ไปจริงๆแบบไม่เหลือกลิ่น crossover / suv เลย...... ซึ่งส่วนตัวผมชอบครับ เคยนั่ง G3 แล้วสุดท้ายที่เก็บของไม่พอ (ไม่มี)

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ครอบครัวผมตัดสินใจไปที่ CR-V เพราะ review ของท่านเลยครับ !!  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 16:22:54 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ;)ชอบจริงๆรุ่นนี้

ผมอยากทราบความสูงจากพื้นถึงท่อไอเสียครับ เนื่องจากแถวบ้านน้ำท่วมบ่อย ขับ CIVICปี 07 แล้วรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจครับเลยกำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้อยู่ (ไม่ขอสเปกจากคู่มือนะครับ เนื่องจากเขาไม่ได้วัดจากท่อไอเสีย)

ขอบคุณครับ

ถ้าลุยน้ำวัดถึงกรองอากาศถึงจะถูกต้องไม่ใช่หรือครับผม
สำหรับผมเคยวัดกับ CRV GEN3 หน้าตลาดวงศกร เขตสายไหมช่วงน้ำท่วม 54 รู้สึกว่า กรองอากาศจะอยู่ต่ำ
รถผม INNOVA เตี้ยกว่าเมื่อวัดใต้ท้องรถและท่อไอเสีย แต่ CRV ดับ ผมไปต่อได้จนถึงสายไหม 78 แถมกลับเข้าหทัยราษฎร์ได้
แต่ CRV คันนั้นจอดเสียยาวเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ modtuanid

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 21:49:24 »
ผมว่าถ้าจะรอ minor change แล้วมีนู่นนี่นั่น (daylight etc...)
คงไม่ต่างกับท่านๆไปซื้อแต่งตามคลับ หรืออู่นอกหรอกครับ ยังไงก็โดนบวกค่ารุ่น mc อีก 30k-50k อยู่ดี

ผมก็จะลุยตัว 2.0S (เบาะดำ) อยู่ครับ แต่เซลส์แจ้งว่าอาจมีรอถึงสงกรานต์ !!  :-[
เนื่องจากคิวรถสีขาว ข้างในดำเยอะมากกกก ถ้าเป็นสีเบจข้างใน จะได้เร็วกว่า เค้าว่ายังงี้นะ

ผมว่าการที่มีที่คั่นระหว่างคนขับและคนนั่งข้างแบบรถ 4 ประตู sedan ทั่วไป มันทำให้ CR-V กลายเป็นเก๋งยกสูง อเนกประสงค์ไปจริงๆแบบไม่เหลือกลิ่น crossover / suv เลย...... ซึ่งส่วนตัวผมชอบครับ เคยนั่ง G3 แล้วสุดท้ายที่เก็บของไม่พอ (ไม่มี)

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นะครับ ครอบครัวผมตัดสินใจไปที่ CR-V เพราะ review ของท่านเลยครับ !!  ;D

แหม นับว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 17:15:40 »
สอบถามอัตราการบริโภคน้ำมันหน่อยได้ไหมครับ ไม่เอาแบบขับทำรีวิวโชว์ตัวเลข ขอแบบขับใช้งานจริง ๆ ครับ  พอดีผมสนใจตัว 2.4 ขับ 2 ล้อ แต่ใจก็กลัวจะกินน้ำมันมากกว่าของเดิม  ปัจจุบันผมใช้เทียน่า J31 JM230  บริโภค 8-9 km/lite เป็นปกติขับในเมืองก็ประมาณนี้ ขับนอกเมืองก็ประมาณนี้  ลักษณะนิสัยเสียในการขับรถของผมคือ ชอบลากเกียร์ต้น เหมือนขับรถเล็กออกตัวเร็ว ๆ ขับในเมือง  ส่วนพอขับนอกเมืองก็ขับค่อนข้างเร็ว 140-160 km โดยประมาณ  ผมใช้รถน้อยเพราะที่ทำงานส่วนตัว  ปีนึงใช้หมื่นโล 

เห็นตัวเลขริวิวที่คุณ j!mmy ทดสอบ 0-100 km/hr  crv2.4 ยังดีกว่า teana jm230 ของผมเดิมซะอีก  ยิ่งที่ความเร็ว 80-120 km ตัวเลข crv ยิ่งดีกว่า  แสดงว่าปัจจุบันผมพอใจกันอัตราเร่งเครื่อง VQ อยู่แล้ว มาใช้ crv ทั้งการกินน้ำมันและอัตราเร่ง ที่ดูจากตัวเลขมันจะแตกต่างกันไหมครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ รบกวนช่วยแชร์ความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:48:59 »
ผมใช้ 2.0 E 4WD อยู่นะครับ ตัวเลขการบริโภคน้ำมันที่ได้ มีตามลักษณะการขับขี่ดังนี้นะครับ

1. ขับเวลาเร่งรีบ รถติด ขับแบบ ไม่ต้องสนใจเรื่องอัตราบริโภค อยู่ที่ประมาณ 9-10 km/l
2. ขับแบบรถไม่ติด ทางสะดวก และไม่ได้ขับเหยียบอะไรมากนัก อยู่ที่ประมาณ 16-17 km/l

รถผมที่ทำได้สูงสุดก็เมื่อเช้านี้เองครับ 17.7 km/l ขับแบบ ชิลๆ มีรถติดเล็กน้อย

ผมใช้งานวันละประมาณ 60-80 km และเปิด econ mode ตลอดเวลาครับ

ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นๆ ได้ประมาณไหน แต่ของผมประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:33:20 »
ตัวเลขดูแบบนี้ถือว่าค่อนข้างประหยัดนะครับ ถ้าปิดโหมด eco ตัวเลขตกลงเยอะไหมครับสำหรับ crv     ผมเคยใช้เซฟดีเซลของพี่ชาย พอกด econ ปรากฏอัตราเร่งหายไปพอสมควรแต่ก็เข้าใจว่าถ้าต้องการจะประหยัดมันก็ช่วยปรับพฤติกรรมในการขับขี่ได้ในกรณีที่ไม่เร่งรีบอะไร  แต่สำหรับดีเซลเทอร์โบแรงบิดสูงในรอบต่ำ ๆ กดแล้วหน่วงเล็กน้อย ก่อนจะมาเต็มเลยขับสนุก ขับทางไกลความเร็ว 120-140 km/hr โดยเฉลี่ยที่รถขึ้น 8.3L/100km เฉลี่ย 12.03 km/Lite  เติมน้ำมันจริงแล้ววัดระยะทางได้ประมาณ 12.35 km/lite  ครับ (เดินทาง 5 คน น้ำหนักเฉลี่ย 300 ก.ก. ลมยาง 34 ปอนด์ทุกล้อม, ระยะทาง 250 km โดยประมาณ)

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 16:07:10 »
ยังไม่เคยลอง ปิด econ mode ตลอด ทริปนะครับ มีแต่ เคย ปิดเพื่อดูความแตกต่าง

ซึ่งก็แตกต่างจริงๆ พละกำลังมาเร็วขึ้น แต่สิ่งที่เห็นตามมาก็คือ อัตราการบริโภค ก็ลดลงแบบรู้สึกได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:54:20 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว รถสวยสีสวย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD