ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถตามเสด็จจึงเป็น Chevrolet Suburban  (อ่าน 14437 ครั้ง)

ออฟไลน์ papatoon

• Newbie
  • *
ทำไมรถตามเสด็จจึงเป็น Chevrolet Suburban
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 21:08:13 »
ขออนุญาตถามหน่อยนะครับ พอดีผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมถึงเลือก Chevrolet Suburban มาเป็นรถตามเสด็จฯขอสมเด็จพระเทพฯ เท่าที่ผมเห็นในงานรับปริญญา ของม.บูรพาของทุกปีและปีนี้ครับ จะคันนี้เป็นสีน้ำเงินเข้มคันนึง แล้วก็เป็นรถพยาบาลสีขาวของกองแพทย์หลวงสวนจิตรลดา (กองแพทย์หลวงมีมาสามคัน Suburban Spinter แล้วก็ MU-7)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: ทำไมรถตามเสด็จจึงเป็น Chevrolet Suburban
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 21:10:30 »
กันกระสุน

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
Re: ทำไมรถตามเสด็จจึงเป็น Chevrolet Suburban
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 22:51:45 »
ผมเห็นมานานแล้วนะรุ่นนี้เวลาตามเสด็จ สวยดีครับ ^^
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 23:19:55 »
กันกระสุน
รถตามเสด็จนะครับ
คงไม่ใช่มั้ง?

แต่ผมว่าสวยดี เป็นเอกลักษณ์มากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 00:21:24 »
คันใหญ่ หนัก เอาไว้บังหรือชนเวลามีเหตุผิดปกติรึเปล่า(เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 01:23:32 »
การจัดกระบวนที่ดีต้องมีรถทำหน้าที่ดังต่อไปนี้
1.รถเปิดทาง รถอะไรก็ได้อาศัยใจถึงหน่อย โดยปกติวิ่งที่ X+5 เช่นขบวนเสด็จจะใช้ความเร็ว140 ไอ้นี่วิ่งเบิกทางไปก่อนที่145 ไปดูซาก Holden ทางหลวงได้ พังคาเท้ามาหลายคันแล้ว
2.รถเฝ้าระวัง + รถอารักขา 2จำพวกนี้จะใช้รวมกันคันเดียวถ้าขบวนเล็ก ขบวนใหญ่จะแยกกัน
3.รถประสานงาน จะวิ่งระหว่างรถเฝ้าระวังและอารักขา จะบรรจุข้าราชการชั้นสูงที่เบาะหลัง ด้านที่นั่งข้างคนขับจะพนักงานวิทยุ(โดยปกติใช้ตำรวจ) ต้องฟังและออกคำสั่ง พวกนี้หูต้องดีมากๆเพราะฟัง ว. พร้อมกันหลายตัว เคยเจอสูงสุด6ตัว
4.รถพระที่นั่ง ชื่อบอกอยู่แล้ว
5.รถติดตาม จะบรรทุกข้าราชการที่ถวายงาน
*6.รถเผชิญเหตุ เอาใหญ่ๆแรงเยอะ เน้นถึกๆ (สาย Tank) เอาไว้ชนเพื่อเปิดทาง(หนี) เอาไว้ชนเพื่อปิดทาง(ตาม)*
7.รถปิดทาง รถอะไรก็ได้ พวกนี้จะวิ่งช้ากว่าขบวนเล็กน้อย ส่วนมากใช้รถตำรวจเพื่อป้องกันคนแทรกขบวน

ถามสั้นๆ ตอบสั้นๆ อธิบายทีเมื่อยนิ้วเลย

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 01:38:31 »
การจัดกระบวนที่ดีต้องมีรถทำหน้าที่ดังต่อไปนี้
1.รถเปิดทาง รถอะไรก็ได้อาศัยใจถึงหน่อย โดยปกติวิ่งที่ X+5 เช่นขบวนเสด็จจะใช้ความเร็ว140 ไอ้นี่วิ่งเบิกทางไปก่อนที่145 ไปดูซาก Holden ทางหลวงได้ พังคาเท้ามาหลายคันแล้ว
2.รถเฝ้าระวัง + รถอารักขา 2จำพวกนี้จะใช้รวมกันคันเดียวถ้าขบวนเล็ก ขบวนใหญ่จะแยกกัน
3.รถประสานงาน จะวิ่งระหว่างรถเฝ้าระวังและอารักขา จะบรรจุข้าราชการชั้นสูงที่เบาะหลัง ด้านที่นั่งข้างคนขับจะพนักงานวิทยุ(โดยปกติใช้ตำรวจ) ต้องฟังและออกคำสั่ง พวกนี้หูต้องดีมากๆเพราะฟัง ว. พร้อมกันหลายตัว เคยเจอสูงสุด6ตัว
4.รถพระที่นั่ง ชื่อบอกอยู่แล้ว
5.รถติดตาม จะบรรทุกข้าราชการที่ถวายงาน
*6.รถเผชิญเหตุ เอาใหญ่ๆแรงเยอะ เน้นถึกๆ (สาย Tank) เอาไว้ชนเพื่อเปิดทาง(หนี) เอาไว้ชนเพื่อปิดทาง(ตาม)*
7.รถปิดทาง รถอะไรก็ได้ พวกนี้จะวิ่งช้ากว่าขบวนเล็กน้อย ส่วนมากใช้รถตำรวจเพื่อป้องกันคนแทรกขบวน

ถามสั้นๆ ตอบสั้นๆ อธิบายทีเมื่อยนิ้วเลย

คงประมาณนี้มั้งครับแต่ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ก็ถามมานะครับถ้าเห็นจะลองไปถามให้พอดีมีคนรู้จักทำเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 16:03:01 »
จะคันนี้เป็นสีน้ำเงินเข้มคันนึง
เคยถ่ายรูปกับคันนี้ แต่ยังอยู่ใน Bee Bee เพื่อนอยู่เลยครับ และสาเหตุที่ใช้รุ่นนี้เพราะ....ก็เหมือนกับที่ไอ้กันชอบใช้นั่นแหละ

ออฟไลน์ papatoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 21:27:27 »

คงประมาณนี้มั้งครับแต่ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ก็ถามมานะครับถ้าเห็นจะลองไปถามให้พอดีมีคนรู้จักทำเรื่องพวกนี้

ขอบคุณทั้งสองท่านมากเลยนะครับ แต่ผมเคยนะครับ นานๆที คันนี้จะวิ่งออกมาคันเดียว ไม่ได้อยู่ในขบวนเสด็จน่ะครับ เลยสงสัยว่าคันนี้เป็นรถสำรองด้วยหรือเปล่าหากเป็นเหตุฉุกเฉินน่ะครับ

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 23:11:24 »
ว่าแล้วทำไมทางหลวงต้องใช้รถ d segment เพราะต้องความแรงนี่เอง ได้ความรู้เยอะเลยครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 02:39:43 »

ขอบคุณทั้งสองท่านมากเลยนะครับ แต่ผมเคยนะครับ นานๆที คันนี้จะวิ่งออกมาคันเดียว ไม่ได้อยู่ในขบวนเสด็จน่ะครับ เลยสงสัยว่าคันนี้เป็นรถสำรองด้วยหรือเปล่าหากเป็นเหตุฉุกเฉินน่ะครับ

อ่า...อาจจะนำไปใช้ในกรณีอื่นๆก็ได้ครับเช่น ซ่อม ไปที่นั่นที่นี่แล้วเหลือคันนี้คันเดียว บลาๆก็ได้ครับแต่ถ้าที่เคยเจอมีพี่คนนึงเอารถขบวนไปขับเองแต่ไม่ใช่ตัวนี้นะครับก็มีนะครับแต่ก็โดนนายด่าเหมือนกัน5555

งงก็ขออภัยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:01:20 »
ตามนั้นเลยครับ เป็นรถเผชิญเหตุ เพราะมันใหญ่ ถึก กันกระสุน สมรรถนะสูง แล้วก็อาจเป็นรถที่ใช้ขนสัมภาระของขบวนด้วย
เครื่องยนต์เบนซิน Vortec V8 6.2 ลิตร 393 แรงม้า แรงบิด 650 นิวตันเมตร ทำ 0-100 ได้ในเวลาต่ำกว่า 8 วินาที และทำความเร็วสูงสุดได้ราวๆ 200 แต่คงกินน้ำมันน่าดูครับ

แต่ตอนนี้มีตัวใหม่ออกมาแล้วครับ ใช้เครื่องดีเซล Duramax V8 4.5 ลิตร แต่มีแรงบิดมากกว่าเครื่องเบนซิน 6.2 ลิตร

Suburban มีความแตกต่างจาก Tahoe ตรงที่ช่วงท้ายรถจะยาวกว่าครับ ซึ่ง Chevrolet Tahoe จะเป็นฝาแฝดกับ Cadillac Escalade (สายหรู) และ Isuzu Ascender (สายลุย)

ราคาในไทยประมาณ 3 ล้านกว่าๆ ครับ (วัฒนาออโต้เซลล์)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2