ผู้เขียน หัวข้อ: ความมักง่ายบนท้องถนน  (อ่าน 3550 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
ความมักง่ายบนท้องถนน
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 04:00:04 »
วันนี้ผมเดินทางกลับบ้านจากบางซื่อ กลับราชบุรี เวลาประมาณ เกือบๆ 20:00 น. ช่วงขาเข้านครปฐม(เลย Mc Donal มาประมาณ 1 กม.) ผมขับอยู่เลนส์กลาง ด้วยความที่ขับช้าจึงเปลี่ยนเลนส์มาใช้ช่องซ้ายสุด ผมเปิดไฟเลี้ยว และหักพวงมาลัยลงมาอย่างช้าๆ ทันใดนั้นเองก็ได้พบกับกระสอบทรายวางอยู่ประมาณ 6-8 กระสอบ! ตั้งอยู่กลางถนนมีไม้ปักไว้บนกระสอบ 1 อัน ครอบด้วยถุงปูน (ถุงกระดาษสีน้ำตาล) และมีรถกระบะ Toyota Vigo จอดอยู่บริเวณไหล่ทาง โชคดีที่ผมหักกลบทัน แต่ก็เกือบจะไปซัดรถอีกคันที่อยู่ทางด้านขวา

ดูจากสภาพเหตุการณ์ตอนนั้น เดาไม่ออกเลยว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่มีน้ำท่วมไหล่ทาง! หรือ Vigo คั้นนั้นอาจจะเสียหลัก กระสอบทราบเลยร่วงอยู่กลางถนน?

แต่ทำไมคนที่เป็นเจ้าของกระสอบทรายนั้นถึงไม่มีการให้สัญญาณที่ชัดเจนว่ามีสิ่งกีดขวางอยู่กลางถนน  >:( เส้นนี้ตอนช่วงเวลานี้มีการกระทำที่มักง่ายค่อนข้างมาก มอเตอร์ไซค์ขี่ย้อนศรกันเป็นว่าเล่น 

ฝากเพื่อนๆที่ใช้ถนนเส้นนี้ในช่องทางซ้ายสุด ระมัดระวังกันด้วยนะครับ  :-\

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: ความมักง่ายบนท้องถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:50:30 »
ผมผ่านมาประมาณสี่ทุ่ม ไม่เห็นนะครับ หรือว่าไม่ได้สังเกตก้ไม่รู้สิครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:55:38 »
ลักษณะทำนองนี้ ต่างจังหวัดก็มีบ่อยครับ
การตั้งด่าน ตั้งกรวย  ดันมาตั้งเอาในจุดที่เพิ่งผ่านโค้ง หรือขึ้นเนินมา
หรือการตั้งกรวยเพื่อตัดแต่งต้นไม้ ตัดหญ้า ก็มาตั้งเอาในจุดที่เพิ่งผ่านทางโค้งมา
แทนที่จะมีการตั้งป้ายเตือน ก่อนที่จะถึงทางโค้ง จะได้รู้ล่วงหน้าได้ ก็ไม่มีเลยครับ
เราขับรถก็จะมองไม่เห็น มาเจออีกที่ก็ต้องหักหลบ อันตรายมากครับ
ทั้ง ๆ ที่ บางจุดที่เป็นด่านตรวจถาวร มีอุบัติเหตุรถชนท้ายกันบ้าง หรือหักหลบจนตกถนนบ้าง บ่อยครั้งมากครับ ร่องรอยบนถนนก็มีให้เห็นตลอด
แต่ก็ไม่มีการแก้ไขเลยครับ ถ้าคนอยู่ในพื้นที่ ชำนาญเส้นทางก็จะรู้ แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่เคยชินเส้นทางก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงเลยครับ

ผมก็เคยจอดรถบอกตำรวจที่ด่านแล้ว แต่ก็ไม่มีใครแก้ไขซะทีครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:06:35 »
ลักษณะนี้เจอประจำในต่างจังหวัดครับ แก้จากตัวเราเองก่อนจะปลอดภัยสุดคือ ก่อนถึงทางโค้ง หรือสะพานทุกครั้งให้คิดเอาไว้ก่อนเลยว่าถ้ามีจะต้องทำอย่างไร จะเปลี่ยน"เลน" (ไม่ใช่เลนส์) ไปทางขวาได้หรือไม่ถ้าหากพบสิ่งกีดขวาง

ขอแจมบ่นหน่อย แต่อันนี้เป็นความมักง่ายของคนบนถนน เพิ่งเจอมาเมื่อคืนสองเคสติด ผมกำลังลงลานจอดรถเซ็นทรัลลาดพร้าวอยู่ กำลังวนลงมา ก็มีวีออสทางตรงจอดรอจะลงเหมือนกัน แต่พอจังหวะรถไหล ผมก็รอเค้าอยู่ประมาณนึงเห็นทิ้งช่วงแล้วก็นึกว่าให้ผมลงก่อน ก็เลยปล่อยเบรคเลื่อนรถช้าๆไปหันหัวจนลงไปครึ่งคันแล้ว มันเพิ่งนึกขึ้นได้มั้ง รีบเร่งเครื่องมาพยายามจะปิดแต่ไม่ทัน แล้วก็มาบีบแตรไล่ซ้ำๆ แถมพอปิดช่องไม่ได้ ก็มาเปิดไฟสูงค้างพยายามจะแกล้งผมตั้งแต่ชั้นบนลงชั้นล่าง ก็พยายามไม่สนใจอะไร แต่แกล้งทำเป็นไหลช้าๆ เอื่อยๆ ไม่รีบ มีรถชั้นอื่นรอก็ให้เค้าไปกันก่อน เดี๋ยวจะมาหาว่าผมชอบไปลัดคิว รอไปด้วยกันเลยหึหึ ขับออกมาไม่นานกำลังจะข้ามแยกรัชดาลาดพร้าว ก็มีจากัวร์มักง่าย พยายามจะออกเลนขวาสุดที่บังคับเลี้ยว แต่พอไฟแดงมันรีบปาดหน้ากลับแบบกระชั้นชิดมากจนผมเบรค ABS ทำงาน คันหลังแทบชนผม ยัวะมากกดแตรด่าไปชุดนึงพร้อมสต๊อปไฟสูง และห้ามสติอารมณ์ไว้ ทำเอาไม่อยากจะขับรถบนถนนกรุงเทพเลยเดี๋ยวนี้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 09:34:23 »
นี่แหละครับที่ทำให้ผมขับรถไม่เร็ว กลับบ้านนอกความเร็วแค่ 100 - 120 ไม่เกินนี้ถ้ากลางคืน 90 - 110 ถ้าฝนตกก็ลดลงมาอีก กลัวมีอะไรแล้วเบรกหรือหลบไม่ทันแล้วจะไม่คุ้มกับเวลาที่กลับเร็วขึ้นนิดเดียว ถึงคนอื่นจะขับรถแย่หรืออะไรก็ตามที่ทำให้เราเกิดอุบัติเหตุไม่ว่ากรณีใดก็ตามเราก็คือผู้เสียหายไม่มีทางที่จะชดใช้ให้เหมือนเดิมสู้ระวังตัวเองไม่ให้เกิดดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:00:54 »
ทุกอย่างที่กล่าวมานั้นมาจากความไร้คุณภาพของคนครับ ประเทศเรานับวันคุณภาพคนแย่ลงทุกวัน ความมักง่ายความเห็นแก่ตัวเพิ่มเป็นทวีคูณ กลายเป็นว่ากฏระเบียบคืนอะไรไม่รู้จัก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 10:18:03 »
ผมก็เคยครับ แซงซ้ายออกมาตอนที่รถหลังไม่มี แต่ด้านขวาก็ขับกันช้าพอกะเลนกลาง

ออกมาปั้บ เจอ Palette ตกอยู่ ไอที่มันเป็นถาดไม้อันใหญ่ๆ ใช้ในโรงงานอะครับ
หลบไม่ทัน เพราะมันกระชั้นมากๆ โดนเข้าไป ปั้ง!!!! ตอนแรกก็นึกว่าไม่เป็นไร
ขับไปสักพัก ก็เห็นรถ 6 ล้อที่เป็นต้นเหตุครับ ทำ Palette หล่นเต็มถนนเลย
ตอนแรกก็นึกว่ารถไม่เป็นไร พอไปเช็คดูปรากฎว่า ถังน้ำมันรั่วเลยครับ จากวันธรรมดาๆ ก็กลายเป็นเจองานช้างเข้าไป