ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Suzuki SWIFT ใหม่ //  (อ่าน 53903 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Suzuki SWIFT ใหม่ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:04:35 »
ขอบคุณคร้าบ สำหรับรีวิว

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Full Review : Suzuki SWIFT ใหม่ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:14:48 »
รออ่านอย่างใจจดใจจ่อ ขอบคุณครับ
แว๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!!!!! (ก.ไก่ หมดโลก)
 55555 เปิดหัวก็สนุกแล้ว

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:27:16 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nisika

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:31:18 »
ขอบคุณครับ  ::)

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:35:14 »
FIN แล้ว

5555555555

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:48:10 »
อาห์ บรรยากาศฝนตก นั่งอ่านรีวิวที่รอมานานหลายเดือน  มีอะไรฟินกว่านี้อีกเนี่ย
ข้อดี ข้อเสีย เป๊ะครับ สัมผัสเดียวกับที่ผมสัมผัสได้กับรถตัวเองเป๊ะๆ  เพียงแต่ผมไม่เคยขับอีโคคาร์คันอื่น จึงไม่มีอะไรมาเปรียบเทียบเหมือนคุณจิมมี่
ขอบคุณคุณจิมมี่ และทีมงานทุกท่านครับ

ออฟไลน์ THUIO

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:57:13 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ กะลังคิดว่าจะขายวีออสที่ไม่ค่อยได้ใช่ไปเปลี่ยนเป็นเจ้าสวิฟท์ดีมั้ยเนี่ย
***พี่จิมมี่ทาครีมที่มือบ้างนะคับ อิอิ!!!

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:02:27 »
อ่านจบแล้ว น่าใช้น่ะเนี้ย แต่รอ 9 เดือน น้านนานนนนนนนนนนนน :o

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nitrous

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:03:55 »
ขอบคุณครับ  ;D ใกล้คิว Camry แล้วครับ
ใช้ชีวิตอย่างไรให้มีความสุข

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:06:17 »
จากที่ได้ลองขับ Eco Car มาครบทุกรุ่น ก็รู้สึกว่ามี Swift เจ้าเดียวที่รถเดิมๆมาสดๆสามารถ
รองรับวิธีการขับแบบของผมได้ เจ้าอื่นที่ลองมารู้สึกว่ายังต้องพัฒนาช่วงล่างกันอีก 1 เจนเนอเรชั่น
จึงจะสามารถให้อารมณ์แบบ Suzuki เดิมๆได้

Brio ต้องปรับการตอบสนองการยึดเกาะของช่วงล่างหลังเมื่อถึงขีดจำกัด เรียนรู้ที่จะถ่ายน้ำหนัก
ออก คลายแรงยึดเกาะในลักษณะที่ส่งสัญญาณให้คนขับทราบก่อนหลุดได้

March ต้องปรับความยืดย้วยของช่วงล่าง บางครั้งแรงจีพารถยวบไปแล้วยังรู้สึกเหมือนกัน
โช้คและสปริงตามจังหวะของรถไม่ทัน แต่ถ้าในแง่ความนุ่มนวลมันก็ถือว่าสอบผ่านได้

Mirage เป็นรถที่น่าต่อยอย่างหนึ่ง คือที่ความเร็วต่ำกว่า 120 แม้รถจะนุ่มย้วยแต่มีการถ่ายน้ำหนัก
ที่ค่อนข้างดี เวลาอัดสลาลอมจะคล่องกว่า March มาก แต่ไหงพอวิ่งเกิน 130 ประคองตรง
March กลับนิ่งกว่า

Suzuki นั้นแทบไม่มีจุดติ ผมมองว่าลงตัวแล้ว กับที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน คือแซ่บได้สนุกกว่าคู่แข่ง
โดยที่ความนิ่มนวลบนถนนขรุขระก็เป็นรองนิดหน่อย ไม่เป็นไร

สิ่งที่ยังไม่ค่อยชอบ จริงๆอยู่ที่การจัดลำดับความสำคัญของอุปกรณ์
ผมไม่เข้าใจ และไม่ขอเข้าใจว่าไอ้ปุ่มสตาร์ทเนี่ยมันดูล้ำมาก หรือมีความจำเป็นมากขนาดนั้นเลยหรือ
แต่ Smart key detection นี่พอเข้าใจ บางทีเราหอบของเต็มมือมารถ ไอ้จะให้ควานหากุญแจมันกระไรอยู่

แต่ถ้าให้ลำดับได้ ผมจะเอาออพชั่นนี้ออกเป็นอย่างแรก แต่ช่วยเอากระจกไฟฟ้าคนขับให้ขึ้นอัตโนมัติได้ก็พอ
ส่วนตัวเกียร์ธรรมดา ผมมองว่าขาด ABS หลายคนน่ะชอบมองว่าเทคนิคเท้าตัวเองเจ๋งพอแล้ว
ไม่ต้องการ ABS แต่บนถนนเมืองไทยหน้าฝน จะมีกี่คนกันที่ใช้เท้าตัวเองได้เก่งกว่า ABS
อย่างน้อยมาเป็น Option เสริม แตกไปอีกไลน์นึง ผมเชื่อว่ามีคนยินดีจ่ายเพิ่มถ้าจะได้ ABS

แต่ถึงไม่ปรับเปลี่ยนอะไรสักอย่าง...ในสายตา Suzuki ก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ
ตัวเลขยอดขายก็พิสูจน์ได้อยู่แล้วว่ามันไหลเทเข้ามายิ่งกว่าน้ำป่าเสียอีก

เรื่อง QC บางคนบอกว่าเจ๋งแล้ว แต่เอาเข้าจริง ผมว่ายังต้องพัฒนาในเรื่องการตั้งระดับประตู
และฝากระโปรง ความเรียบเสมอได้ระดับของแก้มหน้ากับฝากระโปรง ผมว่า Nissan ที่ตั้งโรงงานในไทยมานาน
ยังทำจุดนี้ได้ดีกว่าอยู่ดี

....

สงสัยอยู่อย่าง
ถ้า Swift มีเครื่องและเกียร์แบบ Skoda Fabia 1.2TSi
แล้วขายราคา 6.5 แสน จะมีใครสนมั้ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:14:57 »
เพีงไปถามมาคับถ้าเปนเกียรธรรมดาปลายปีนีได้รถคับส่วนเกียรออโต้รอยาวไปเดีอนสิงหาปีหน้าฮะผมคงเอาเกียร์ธรรมดาจร้า :D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:40:24 »

....

สงสัยอยู่อย่าง
ถ้า Swift มีเครื่องและเกียร์แบบ Skoda Fabia 1.2TSi
แล้วขายราคา 6.5 แสน จะมีใครสนมั้ย

พี่เเพน ถ้าเป็นขนาดนี้ ผมว่าโรงงานคงเเตกหล่ะครับ ผลิตไม่ทัน 555555 ;D

ผมคนนึงเลยจะซื้อเเน่ เเม้จะรอรถ ปีนึงก็ตาม

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:59:31 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับพี่จิม  รุ่น 1.25 GL CVT มี ABS ครับ พอดีผมลองไปเปิดดูที่หน้าปัทม์ มันมีไฟ ABS โชว์อะครับ
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:12:57 »
คุ้มค่าการรอคอยครับ ...และคันนี้จะเป็นรถเล็กในบ้านผมแน่นอน (ถ้าในอนาคตต้องมีอีกคัน)
ขอบคุณคุณจิมมี่ และทีมงานทุกท่าน ที่บอกกล่าวข้อดี ข้อเสียตรงๆ ทำให้คนอ่านได้ข้อมูลสำคัญประกอบการไปทดลองขับจริง

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:16:23 »
เสียดายผมไม่ชอบภายในกับด้านหน้ามัน  นอกนั้นชอบทุกอย่าง

สุดท้ายผมเลยไปเอา March แทน แหะแหะ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:18:29 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็เหลือแต่รอรถแล้วครับ   ;D

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:39:19 »
ตัว MT มาตกม้าตาย เพราะ ไม่มี ABS เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:53:06 »

สงสัยอีก 3 ปี มีใบขับขี่ อ้อนแม่เอาคันนี้ดีกว่า (แม่ก็ชอบอยู่แล้วรุ่นนี้)
ไปดูตัวจริงมา ไม่ทราบว่าผมชินกับ Altis มากไปรึเปล่า รู้สึกว่าเบาะหลังแคบและอึดอัดไปหน่อย(หรือเขาถอยเบาะหน้ามากไป)

เห็นด้วยว่าสีขาวเยอะมากครับ ประมาณ 8/10 ที่เห็นสีขาว นอกนั้น? ดำ (นอกนั้น แทบไม่เห็น)

ขอบคุณมากนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:56:58 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:13:37 »
ขอบคุณมากครับ โครตคุ้มค่าแก่การรอยคอ เฮ้ย รอคอย มากครับ :o :o :o
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:14:30 »
ขอบคุณค่ะพี่จิม
ได้รถมาสามวันแล้ว ขับทางไกลตั้งแต่วันที่สองเลย แฮปปี้มากๆ ค่ะ ^_^

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:16:23 »
ขอบคุณครับ อ่านๆไปชักอยากได้สักคัน...

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:25:58 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวที่มีรายละเอียดเยอะมากครับ สมการรอคอยเลย ส่วนตัวผมได้สวิฟท์มาขับได้เกือบ 4 เดือนแล้ว (8000 กิโล) ข้อดีข้อด้อยก็เห็นตามพี่จิมครับ เพิ่มอีกข้อก็ห้องสัมภาระท้ายไม่มีไฟครับ :P

ออฟไลน์ tuboscope

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:27:27 »
ขอบคุณมากครับ รอนานมากๆ  ;D

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:31:16 »
อาห์ บรรยากาศฝนตก นั่งอ่านรีวิวที่รอมานานหลายเดือน  มีอะไรฟินกว่านี้อีกเนี่ย
ข้อดี ข้อเสีย เป๊ะครับ สัมผัสเดียวกับที่ผมสัมผัสได้กับรถตัวเองเป๊ะๆ  เพียงแต่ผมไม่เคยขับอีโคคาร์คันอื่น จึงไม่มีอะไรมาเปรียบเทียบเหมือนคุณจิมมี่
ขอบคุณคุณจิมมี่ และทีมงานทุกท่านครับ

อารมย์เดียวกัน ตอนนี้ไม่ต้องไปเทียบกับ eco คันอื่น เอาแค่ accord-g7 อีกคันในบ้าน ซึ่งขับแล้วรู้สึกเหนื่อยและต้องใช้สมาธิมากกว่ากันเยอะ swift ขับแล้วฟินดีจิงๆ รู้สึกมันไม่เป็นภาระกับเรามาก รถเบา พวงมาลัยคม เบรคดี ช่วงล่างตึ๊บ ต้นไม่อืด ประหยัดคุ้มค่ามากๆ...

ออฟไลน์ a_mad45

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:36:56 »
ขอบคุณมากๆๆๆๆครับพี่ จิมมีและทีมงาน ผมภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของรถรุ่นนี้ ถึงจะมีอะไรตินิดๆหน่อยๆ แต่ก็ชอบและรักตั้งแต่แรกพบจนได้ครอบครองมา ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:45:46 »
รอรีวิว เจ้าตัวเปี๊ยก Swift

ตั้งแต่ได้รับรถมา ตอนนี้วิ่งไปแล้ว 1 หมื่นกว่าโล

ขอแชร์การใช้งานก่อนละกัน

อัตราการรับประทานน้ำมันจากการใช้งานจริงๆ วิ่งใน กทม ตัวเมืองชั้นนอก  + ชั้นใน สลับกันไป

รับประทานมากที่สุด 11.9 กม./ลิตร ประหยัดที่สุด 14.5 กม./ลิตร

วิ่งเส้นทางยาวๆ ต่างจังหวัด ประหยัดสุดที่เคยทำ 18.2 กม./ลิตร ความเร็วประมาณ 90-120 กม./ชม.

ส่วนเรื่องที่ ติงๆ กัน เช่น

- กระจกบานคนขับออโต้ขึ้น เป็นปัญหาสำหรับผมบ้างเหมือนกัน เวลาจ่ายค่าทางด่วนแล้วเศษเงินเต็มมือ ไม่สะดวกเลยจริงๆ

- ไฟอ่านแผนที่ ก็หงุดหงิดบ้างเล็กน้อย เวลาต้องหาของในเก๊ะหน้าตอนกลางคืน แก้โดยการพกไฟฉายขนาดเล็กเอาไว้ในรถ (ตอนนี้ติดไฟส่องของ Pajero เรียบร้อย )

- ไฟส่องสัมภาระด้านท้าย ปัญหาเหมือนไฟส่องแผนที่ครับ เวลากลางคืน หาของลำบาก อันนี้ก็ติดของแท้ Suzuki ไปเรียบร้อยแล้ว

- ที่ท้าวแขนกลาง พยายามลองหาวิธีสั่ง Accessories ของแท้จากต่างประเทศแล้ว ราคาก็ยังค่อนข้างสูงพอสมควร

ของ Japan ประมาณ 6-8 พัน ของ Europe ประมาณ 6-8 พัน เท่ากัน แต่ผมชอบทรงของ EU มากกว่า ( ณ ปัจจุบันเลยเอาของจีน ทรงคล้ายๆ TIIDA มาใส่ไปก่อนชั่วคราว ถือว่าพอใช้งานได้ )

ปัญหาที่พบเจอ

- คันของผม เพิ่งทำเรื่องเคลมแร็คพวงมาลัยไปเมื่อไม่นานนี้ อาการคือจะมีเสียงเวลาวิ่งทางขรุขระ และจะรู้สึกเหมือนพวงมาลัยมันคลอนๆ ครับ

- หลังจากหยุดรถกระทันหัน และขับต่อไป จะมีอาการแอร์ไม่เย็น แก้โดยการลดอุณหภูมิลง แล้วจะกลับมาเย็นตามปกติ อันนี้เจอประมาณ 2 ครั้งครับ

- เสียงเหมือนเหล็กตีกัน บริเวณประตูคนขับ กับ เสา กลาง อันนี้แจ้งช่างแล้วแต่กะรอ ทำพร้อมเปลี่ยนแร็คเลยทีเดียว

- ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ตำแหน่งการส่องแสงต่ำไปหน่อย แก้ไขได้โดยการเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างขึ้น หรือใช้ช่างที่ศูนย์ปรับให้สูงขึ้นนิดนึง แต่ต้องไม่แยงตาผู้ร่วมถนนครับ

- โช้คอัพด้านหน้านิ่มไปหน่อย เวลาเจอลูกระนาด ยวบอย่างชัดเจน ส่วนด้านหลังจะมีปัญหานิ่มก็ตอนที่นั่งกันเยอะๆ ครับ

ส่วนที่เหลืออื่น พอใจกับรถคันนี้ค่อนข้างมาก คุ้มค่า คุ้มราคาครับง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:00:30 »
ขอบคุณครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:05:54 »
แนะนำสำหรับคนที่อยากได้ และหัวสมัยใหม่ และต้องการเอาไปแต่งเพิ่มอยู่แล้ว .....

เพื่อนผมจอง แค่ 2 เดือน ได้รถ ที่สาขาหนึ่ง ย่านปทุมฯ

โดยมีเงื่อนไขว่า

สีไหน ก็ได้

รุ่นไหนก็ได้

ขอแค่เป็นเกียร์ AT

หลังจากจองไป 2 เดือน เซลโทรมาถาม รุ่น GA สีขาว มาลง เอาไหม เพื่อนผมบอกเอา ....

ตอนนี้ แต่งวิ่ง สวยเฉียบ กว่าตัว TOP อีก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:08:29 »
คุ้มค้าแก่การรอคอย

มีแต่คนบอกเกียร์ออโต้ยุคใหม่ ประหยัดพอๆ กับแมนนวล
พอผมเห็นภาพถ่ายน้ำมันที่เหลือในถังของทั้ง 2 เกียร์แล้ว เงิบบบ  MT เหลือบาน

แต่หากตอนนี้ถ้ามีตังอยู่ในมือ 6 แสนบาท ผมก็ไม่มองคู่แข่ง 4 คันที่เหลือ
แล้วเดินเข้าไปเอารุ่นท็อป GLX เหมือนกันครับ

พูดตามตรง รถ Ecocar ในไทย
ออกแบบรถมาแนวทรงกล่อง ติ๋มๆ ทื่อๆ เหมือนวัยรุ่นที่ไม่ชอบเที่ยวผับ
พอเจอเส้นสายสวิฟท์แล้ว รักเลย หันมองตามตลอดที่ครั้งที่เจอรถดังกล่าวขับผ่าน

สวิฟท์ตัวเก่าดูเหมือนเด็กสาวม.ต้นวัย 14 ที่มีรูปร่างดี สดใสน่ารัก
สวิฟท์ใหม่เปรียบเสมือนน้องคนเดิม แต่อายุปัจจุบัน 17 ปี
มีหน้าอกใหญ่ขึ้น ก้นงอนขึ้น เอวคอดน่ากอดรัดฟัดเหวี่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 21:15:01 โดย BestHuafoo »