ผู้เขียน หัวข้อ: น้องขาวอวบ ทำสีกันชนท้ายกลับมาเป็นเจ้า ทูโทน  (อ่าน 14102 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
G3 โดนมอไซต์ชนท้ายเมื่อ5วันก่อนจึงได้นำทำไปเคลมประกันที่อู่ทำสี ประกันซ่อมห้าง

แต่พอดีผมไม่อยากทิ้งรถไว้จึงได้ถอดแต่กันชนท้ายไว้ที่อู่แล้วนำรถกลับมาบ้าน

ช่างสีบอกว่าไม่มีปัญหา เพราะเทียบสีกับกันชนเดิมได้

พอ 3 วันจากนั้นได้นัดไปรับรถ พอกำลังประกอบเข้าไปเสร็จ ผมเลยถามช่าง 2 คนที่ประกอบว่า พี่คับรถสีขาวมุขทำสีมันเพี้ยนขนาดนี้เลยหรอ

พอช่างประกอบดูเลยได้เรียกช่างสีมาดู ช่างสีก็บอกว่าผมเทียบตามสีกันชนเดิมแล้วน่ะคับ ถ้าจะทำใหม่ก็ต้องทิ้งรถไว้เทียบสีอีก 3 วัน

ขณะนั้นเองช่างประกอบรถก็พูดขึ้นมาว่า "กูว่าช่างทำสีไม่เก่งเองมากกว่ามั้ง" ช่างทำสีก็ทำหน้าตาไม่พอใจเหมือนจะตีกับคนประกอบ

พนักงานอีกคนก็พูดว่าร้านรับประกัน 6 เดือนค่ะ ไว้ยังไงภายใน 6 เดือน ว่างก็นำรถกลับมาแก้ไขใหม่แล้วกันค่ะ เขียนไว้ในใบรับรถว่าให้นำรถกลับมาแก้ไข

ผมก็เลยเฉยๆ

นี่คับรูปกันชนท้ายที่ไปทำสีมา

ถ้าปกติ

เปิดแฟลช

แต่ถ้าเปิดแฟลชแล้วถ่ายจากด้านหลัง จะเห็นได้อย่างชัดเจนคับ

อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆสมาชิกหน่อยคับว่าควรไปแก้ไขใน 6 เดือน หรือปล่อยผ่านดีคับ

เพราะผมเจ้าของรถ ผมเฉยๆน่ะ ผมดูยังว่ามันตลกๆดี แต่ก็เฉยๆ

แต่อยากรู้ว่าปกตินี่สีมันเพี้ยนแบบนี้เรียกว่าปกติมั้ยคับ หรือว่ามันเพี้ยนจนเกินไป
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: น้องขาวอวบ ทำสีกันชนท้ายกลับมาเป็นเจ้า ทูโทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:42:47 »
สวยดีนะครับแบบนี้ กันชนดำเท่เลย แต่ถ้าชอบแบบเดิมก็ต้องซีเรียสแล้วล่ะครับ 6 เดือนก็ไปทำใหม่ แต่ถ้าเป็นผม ผมชอบแบบนี้มากกว่าแบบเดิมอีกครับ

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
Re: น้องขาวอวบ ทำสีกันชนท้ายกลับมาเป็นเจ้า ทูโทน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:48:17 »
เคยคุยกะเซลล์ขายรถว่า สีขาว เป็นสีที่ทำให้ใกล้เคียงสีรถเดิมยากที่สุด กรณีนี้ทำให้ทำใจเพื่อนิดๆนะครับ เอาที่รับได้ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:48:29 »
สองรูปแรกมองไม่ออก แต่รูปสามเพี้ยนมากแต่ผมไม่แน่ใจว่าเพราะแสงด้วยหรือเปล่าถึงดูเพี้ยนมากขนาดนี้
ถ้ามันเพี้ยนตามรูปสามจริงๆผมว่าแก้เถอะ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าสีมุขมันก็ซ่อมยากอยู่แล้วอ่ะครับ
แล้วไม่ทิ้งรถไว้ให้ก็ยิ่งเทียบลำบากครับเพราะถ้าทิ้งรถบางทีเขาก็จะดูเทียบกับฝาท้ายหรือแก้มหลังอ่ะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:55:41 »
สองรูปแรกมองไม่ออก แต่รูปสามเพี้ยนมากแต่ผมไม่แน่ใจว่าเพราะแสงด้วยหรือเปล่าถึงดูเพี้ยนมากขนาดนี้
ถ้ามันเพี้ยนตามรูปสามจริงๆผมว่าแก้เถอะ แต่ต้องยอมรับอย่างนึงว่าสีมุขมันก็ซ่อมยากอยู่แล้วอ่ะครับ
แล้วไม่ทิ้งรถไว้ให้ก็ยิ่งเทียบลำบากครับเพราะถ้าทิ้งรถบางทีเขาก็จะดูเทียบกับฝาท้ายหรือแก้มหลังอ่ะครับ

จอดกลางแดด ประมาณรูป 2 คับ

ส่วนรูป 3 ถ้าใช้งานตามปกติ มองไม่เห็นคับ นอกจากใช้แฟลช
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 21:21:58 »
จอดกลางแดดถ้าไม่เพี้ยนมากถือว่าโอเคแล้วหละครับ

พลาสติก กับ โลหะ การดูดกลืนสีไม่เท่ากัน สีพ่นก็คนละชนิดกัน

สีเมทัลลิคโทนอ่อน โอกาสเพี้ยน 99% ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 21:37:44 »
ปรกติ ไม่ว่ารถสีอะไรจากโรงงาน ส่วนกันชนที่เป็นวัสดุABS จับตัวถังเหล็ก สีจะไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:03:09 »
พอรับได้ครับ สีมุก พ่นยากจริงครับ ผมว่ามันเป็นการสะท้อนแสงไม่เท่ากัน แต่ สีขาวน่าจะเท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:04:23 »
ปล่อยผ่านครับ สีขาวทำสีใหม่ให้เหมือนเดิมนี้โหดที่สุดแล้วครับ

ตอนนี้ขายรถไปแล้ว ไม่เอาแล้วสีขาวว เอาดำดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:08:30 »
เคยคุยกับช่างทำสีมา
ว่าสีไหนพ่นยากที่สุด
แกบอกว่า
สีขาวมุกพ่นยากที่ซู๊ดดดดดดดด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:19:20 »
ผมเคยเอา เจ้า e60 ไปพ่นมา สีขาวมันจะเหลื่อมๆกันหน่อย

ช่างที่ศูนย์บอกว่าให้เวลาสีมันเซ็ตซักหน่อย

ผ่านไป 2 เดือน มันก็เหลืองเท่่ากันเองซะงั้น
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:21:33 »
สีขาวนี่ปราบเซียนครับ(ไม่ว่าขาวธรรมดาหรือขาวมุข) ไม่ว่าจะค่ายไหน เพี้ยนทุกราย
รองลงมาก็สีน้ำเงินของค่ายเจ้าตลาด ช่างสีกุมขมับตลอด ถ้าไม่เข้มไปก็อ่อนไป หาจุดลงตัวยาก ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:32:04 »
ถ้าแค่นี้ผมว่าปกติอครับตอนทำสี march ขาวมุขรถออกมา 2 อาทิตย์ของผมก็ทำออกมาประมาณนี้ครับต้องเทียบกับกันชนหน้าครับว่าเพี้ยนไหมเทียบกับตัวถังมองไม่ออกครับเพราะวัสดุมันไม่เหมือนกัน ลองจอกที่สว่างแล้วมองหน้ากับหลังว่าใกล้เคียงกันไหมถ้าเหมือนกันก็ผ่านครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:48:57 »
ผมทำใหม่ครับ ปกติสีเพี้ยนกันชนจะอมเหลืองมากกว่าส่วนที่เป็นเหล็ก
คุยได้ก็แก้ดีกว่าครับ ไหนๆแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 23:11:55 »
เป็นปอนเตี๊ยกที่ชื่อรุ่นไม่คุ้นและหน้าตาแปลกมากๆครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 23:12:43 »
สีขาวนี่ทำให้เหมือนเดิมยากมากครับ รถผมสีขาวธรรมดา ทำสีประตูหน้า ก็เพี้ยนจากประตูหลังชัดเจนเลย

แต่ก็เป็นแค่บางมุมเหมือน จขกท.นี่แหละครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 23:33:08 »
เคยได้ยินว่าทำสีขาว ให้ดี ต้องทำทีเดียว ทั้งคัน เผื่อที่มันจะได้เหลืองพร้อมกัน และสว่างๆก็พร้อม

gunz13096

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:04:49 »
แล้วสีาวเบอร์040 ของวีออสพ่นมาจะเป็นยังไงล่ะครับเนี่ย กะว่าจะเอาไปเคลมกันชนหน้าซะหน่อยชักเริ่มกลัวสีทูโทนซะแล้ว

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:28:57 »
รถคันเก่าที่บ้านเป็น wish สีขาวมุข เคยโดนชนท้ายและด้านข้างมา
ซ่อมทำสีเสร็จ สีก็เพี้ยนครับ
ผมว่า จขกท น่าจะลองใช้ไปสักเดือน - 2 เดือน ก่อนที่ไหมครับ

ความเห็นส่วนตัวนะ ลองเอารถเข้าคาร์แคร์ดีๆ ขัด เคลือบสี ใหม่ ขัดสีเน้นเฉพาะส่วนเก่าที่ไม่ได้ทำสี
ส่วนตรงกันชนท้ายก็เว้นไว้ เคลือบสีอย่างเดียว น่าจะทำให้สีใกล้เคียงกันมากขึ้น

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:32:55 »
สีขาว,,, ถ้าจะให้เนียน ต้องสาดทั้งคันครับ
....ไม่งั้น,,, ก็ต้องทำใจ, รถเพิ่งออกมาไม่กี่วัน ไปทำมาใหม่ ยังไม่เหมือนเดิมเลย
....ยิ่งถ้า,,, ขับมานานแล้ว สีเก่าเริ่มเหลืองแล้ว, ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:25:03 »
ถ้าเเค่กันชนนี่ผมว่าพอรับได้นะครับ

แต่ถ้าเป็นประตู หรือตัวถังด้านข้างเพี้ยนนี่เครียดเลย :-\

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:03:40 »
ถ้าดูแสงกลางวันแล้วไม่เพี้ยนเกินไปนัก ผมปล่อยครับ
เอากลับไปแก้โอกาสจะเจอสีเพี้ยนรอบสอง เยอะมากครับ
เกรงจะเสียเวลาหลายต่อ
หรือไม่ก็ใช้ๆไปก่อน สักเดือนที่ 5 ค่อยเอามาแก้

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:18:54 »
ยากครับ ยิ่งขาวมุกนี่ ลืมไปเลยครับ ทำใหม่ก็เท่านั้นครับ ไม่เหมือนกันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:14:57 »
ของผมสีดำแบบเมทัลลิกของฟอร์ดโฟกัส
ก้ไม่เนียนนะครับ
ดูใกล้ๆจะเห็นว่าสีมันไม่เข้มเท่ากัน

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:21:56 »

สีนี้ทำให้เนียนยากมากๆครับ ถ้าอยากแก้จริงๆ คงต้องเปลี่ยนศูนย์ ลองถามในคลับดูสิครับ เผื่อเจอปัญหาเดียวกันเค้าไปที่ไหน

หรือไม่ก็เข้าศูนย์บางนา ผมใช้ที่นี่ประจำ

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:11:07 »
สีขาวนี่ปราบเซียนครับ(ไม่ว่าขาวธรรมดาหรือขาวมุข) ไม่ว่าจะค่ายไหน เพี้ยนทุกราย
รองลงมาก็สีน้ำเงินของค่ายเจ้าตลาด ช่างสีกุมขมับตลอด ถ้าไม่เข้มไปก็อ่อนไป หาจุดลงตัวยาก ;D
;D ;D ;D ;D ;D  ผมเองก็การันตรีครับสีขาวมุกยากสุดดดดครับ สีน้ำเงินวีโก้ และฟอจูนเนอร์นี่ก็ยากครับ
ถึงขึ้นยอมทำสีให้ลูกค้าทั้งคันก็มี

dogclubs

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:38:59 »
สวยดีนะครับแบบนี้ กันชนดำเท่เลย แต่ถ้าชอบแบบเดิมก็ต้องซีเรียสแล้วล่ะครับ 6 เดือนก็ไปทำใหม่ แต่ถ้าเป็นผม ผมชอบแบบนี้มากกว่าแบบเดิมอีกครับ

มันสวยตรงไหนนิ่