ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโดนชนแล้วหนีหน่อยครับ  (อ่าน 3019 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
เมื่อคืนผมจอดรถเข้าซองไว้ที่ลานจอดรถที่คอนโดครับ ทีนี้มาดูอีกทีตอนเช้าปรากฎว่ารถด้านหน้าโดนชนครับ ลักษณะเหมือนตั้งลำถอยแล้วเอาหน้ารถมาไถรถผม ผลคือ กันชนถลอกกรอบป้ายทะเบียนแตก

ตอนนี้กำลังตรวจสอบกล้องวงจรปิดอยู่ครับ ว่าใครเป็นคู่กรณี จริงๆผมก็ไม่อยากอะไรมาก เพราะคิดว่ามันน่าจะจบได้ที่ประกัน แต่ผมรอดูท่าทีคู่กรณีอยู่ครับ ถ้าดูแล้วไม่แสดงความรับผิดชอบ ผมว่าจะแจ้งความชนแล้วหนีซะให้เข็ด เลยอยากสอบถามว่า ในกรณีแจ้งความชนแล้วหนี เราสามารถเรียกร้องค่าเสียหาย หรืออะไรได้บ้างมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องโดนชนแล้วหนีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:07:25 »
คดีแพ่งครับ  ทำให้เสียทรัพย์ต้องตามตัวผู้ทำผิดให้ได้ครับ 

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องโดนชนแล้วหนีหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:33:40 »
อยู่คอนโดเดียวกันใจเย็นอย่าเพิ่งทำอะไรกระโชกโฮกฮากเดี๋ยวมันหาโอกาสแกล้งขูดรถภายหลัง ลองขอดูกล้องวงจรปิดหาช่วงที่รถเค้าแถกมาโดดนเราให้ได้แล้วเก็บบันทึกเอาไว้เป็นหลักฐาน แล้วไปเลียงๆเคียงๆถามเจ้าของรถดูสิว่าเค้ามาชนคุณหรือเปล่า ถ้าหน้าด้านบอกว่าเปล่าไม่ได้ชนก็เอาหลักฐานนั้นแจ้งประกันของทางคุณให้เค้ามาทำเรื่องซะ เค้ามีวิธีตรวจสอบจากร่องรอยว่ารถคันไหนที่เป็นต้นเหตุมาเฉี่ยวชน ประกันจะออกเอกสารเคลมให้คุณแล้วเค้าจะไปไล่เก็บกับตัวต้นเหตุเอง คุณไม่ต้องไปลุยอะไร  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:55:23 »
ชนในคอนโดจะคล้ายๆ ชนในห้างรึเปล่าครับ ตำรวจจะถือว่าเป็นที่ส่วนบุคคล จะช่วยอะไรไม่ค่อยได้

ก็รวบรวมหลักฐานให้ประกันจัดการก็พอแล้วครับ มากไปเดี๋ยวต่อไปโดนรังควานจะอยู่ไม่สุข