ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนรถหน่อยนะครับ swift/mirage  (อ่าน 3440 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
คือผมมีแผนกับที่บ้านว่าจะเปลี่ยนรถอ่ะครับ
คือคันที่จะเปลี่ยน คือ thairung adventure elegance 4wd ตัวรุ่นเครื่อง commonrail อ่ะคับ กะว่าจะเปลี่ยนเป็น swift
แผนก็คือว่า swift รอรับรถนาน แต่ก็ยังไม่ได้จะใช้รถ คือแบบช่วงนี้ยังไม่ได้จะใช้อ่ะครับ รอขึ้นปี 3 แล้วจะเอารถมาใช่ที่เรียน
แล้วพอจะรับรถก็ขายคันเก่าเอาเงินมาใส่แทนกันเลย
ที่จะถามคือ swift ถ้าจองช่วงนี้เอาแบบก่อนจองก่อนสิ้นปี จะรับรถกันช่วงไหนครับ
ส่วน mirage มองไว้เพราะเรื่องศูนย์บริการแล้วก็เรื่องการรับรถอ่ะครับ
พี่ๆพอจะทารบราคามือสอง thairung ซักหน่อยบ้างมั้ยอ่ะคับ ถ้าปล่อยๆมันจะได้ประมาณเท่าไหร่
เรื่องสิทธิรภคันแรกของผมยังใช้ไม่ได้ผม 20 เอง ว่าจะใช้ของญาติผู้ใหญ่เอาหน่ะครับ
แล้วมันต้องยื่นอะไรยังไง ขอทราบรายละเอียดด้วยนะครับ

รถคันเก่าผมใช้ mitsu ultima v6 mt อ่ะครับ แต่ก็ขายไปเพราะเปลี่ยนเป็น bt-5o pro mt อ่ะครับ
ถ้าเปลี่ยนคงเป็นรุ่นเกียร์ธรรมดา ชีวิตยังชอบขอคลัชอยู่ 55555 แต่ถ้าจะเอาเกียร์ออร์โตคงเป็นพวกรุ่นรองท๊อปอ่ะครับ
หรือจะเป็นว่าใช้คันเก่ายาวๆไปเลย ^^

ขอคุณครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 22:55:53 โดย frame@kk. »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนรถหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:01:39 »
1.จองก่อนสิ้นปีนี้ ได้กลาง-ปลายสิ้นปีหน้า
2.ราคารถลองไปดูใน เว็ปตลาดรถ ดูครับ
3.สิทคันแรกถ้าไปจองแล้ว เดี๋ยวเซลเค้าจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

ปล.ผมเกรงว่าท่านจะไม่ทันสิทคันแรกนะถ้าจะเอาสวิป เพราะจะหมดสิทรถคันแรกหลังจากเมษาไปแล้ว(ไม่แน่ใจนะ)

ซึ่งผมมองว่าน่าจะได้รถไม่น่าจะก่อนเมษาแน่นอน นอกซะจากว่า บลาๆๆๆ

Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนรถหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 16:58:42 »
แล้วถ้าอย่างที่พี่จิมบอกในรีวิวหล่ะครับ ผมจะจองรุ่น GL ไม่ได้จะจองรุ่นท๊อป GLX มันมีโอกาศได้รถก่อนหมดสิทธิรถคันแรกมั้ยครับ
ถ้าไม่ทันคงไม่สนใจเรื่องเงินคืนสิทธิอ่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 22:27:53 »
ถ้าเป็น mirage โอเคมั้ยอ่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนรถหน่อยนะครับ swift/mirage
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:10:04 »
ผมเข้าไปสิงอยู่ในบอร์ดสวิฟต์สักพักละ ขอตอบในส่วนของสวิฟต์ล่ะกัน
จขกท.ต้องการSwift GL แล้วเป็นตัวเกียร์ธรรมดาใช่มั้ยครับ
ถ้าเอาGL-mt จะบอกว่าบางศูนย์รอรถไม่ถึงสัปดาห์นะครับ จะได้รถเร็วกว่าCVTค่อนข้างมาก
ลองขยันหาหลายๆที่หน่อย น่าจะทันสิ้นปี

.-_-.

ออฟไลน์ Deaw

Re: ขอคำแนะนำในการเปลี่ยนรถหน่อยนะครับ swift/mirage
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 22:03:21 »
จองตอนไหนก็ได้ภายในปีนี้ครับยังได้สิทธิคันแรก
ชื่อคนจองสำคัญนะครับ เพราะไม่สามารถเปลี่ยนชื่อคนจองได้ เพราะฉะนั้นใช้ชื่อคนที่มีสิทธิ์จองครับ
ข้อกำหนดคือรับรถแล้วต้องไปจดทะเบียน+ยื่นขอคืนภาษีใน 90 วัน

Mirage รถเบา อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน
Swift รถแน่น ช่วงล่างดี ขับขี่สนุก

มีดีกันคนละอย่างครับ ชอบคันไหนก็เอาเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:55:16 »
ผมเข้าไปสิงอยู่ในบอร์ดสวิฟต์สักพักละ ขอตอบในส่วนของสวิฟต์ล่ะกัน
จขกท.ต้องการSwift GL แล้วเป็นตัวเกียร์ธรรมดาใช่มั้ยครับ
ถ้าเอาGL-mt จะบอกว่าบางศูนย์รอรถไม่ถึงสัปดาห์นะครับ จะได้รถเร็วกว่าCVTค่อนข้างมาก
ลองขยันหาหลายๆที่หน่อย น่าจะทันสิ้นปี

.-_-.

ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวสอบเสร็จกลับบ้านต้องไปดูที่โชว์รูมที่บ้านซะละ 555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:56:51 »
จองตอนไหนก็ได้ภายในปีนี้ครับยังได้สิทธิคันแรก
ชื่อคนจองสำคัญนะครับ เพราะไม่สามารถเปลี่ยนชื่อคนจองได้ เพราะฉะนั้นใช้ชื่อคนที่มีสิทธิ์จองครับ
ข้อกำหนดคือรับรถแล้วต้องไปจดทะเบียน+ยื่นขอคืนภาษีใน 90 วัน

Mirage รถเบา อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน
Swift รถแน่น ช่วงล่างดี ขับขี่สนุก

มีดีกันคนละอย่างครับ ชอบคันไหนก็เอาเลยครับ

คือจองภายในปีนี้แต่รับรถตอนไหนก็เป็นไรใช่มั้ยครับ
ขอแต่ยืนเอกสารต่างๆภายใน 90 วัน

ขอคุณมากครับ