ผู้เขียน หัวข้อ: เคยตัดสินใจเลือกรถไม่ได้สักทีมั้ยครับ  (อ่าน 5784 ครั้ง)

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
จะซื้อรถสักคันแต่ชั่งใจไม่ขาดสักที่ว่าจะเอาอะไร

อันนี้ก็สวยออกใหม่ แต่กลัวจะมีปัญหาเยอะ เครื่องยนต์ขนาดเล็กกว่า มีศูนย์น้อยและคนติเพียบ

อีกอันก็สวยพอใช้ได้ บางอย่างอาจจะด้อยกว่า แต่ศูนย์ก็ใหญ่และเยอะกว่า

แล้วมันก็สลับวนเวียนๆ สับสนไปเรื่อยๆ ว่าจะเอาอะไรดี

พอจะมีแนวทางแก้ปัญหานี้มั้ยครับ  :'(

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: เคยตัดสินใจเลือกรถไม่ได้สักทีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 04:56:45 »
กำลังประสบอยู่เลยครับ แต่กรณีของผมคือ จะหาอะไรมาแทนคันเก่าซึ่งมันมี มาตรฐานสูง อยู่แล้วอ้่ะครับ

ออฟไลน์ prai

Re: เคยตัดสินใจเลือกรถไม่ได้สักทีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:43:35 »
เป็นเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายก็คงเลือกที่อีกแบรนด์ให้ไม่ได้คือ มูลค่าอนาคต ในเมื่อทุกอย่างมันก็ใกล้ๆ กัน แล้วจะเอามูลค่าอนาคตที่ด้อยกว่าไปทำไม

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:03:35 »
สำหรับผมดูความคุ้มค่า สมรรถนะ ถูกใจคันไหนก็ซื้อเลย
เรื่องศูนย์บริการมีส่วนบ้างนิดหน่อย เพราะไม่ได้ตั้งใจจะเข้าศูนย์ไปตลอดอยู่แล้ว
ส่วนคนที่ติผมไม่สนใจ เพราะเงินเราซื้อเอง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:43:07 »
แม่ผมกำลังเป็นอยู่ครับเนี่ย เลือกไม่ถูกซะที ตอนแรกเกือบจะได้ขับ C180 coupe อยู่ละ มัวแต่รอจนภาษีขึ้น ก็เลยไม่อยากได้ซะแล้ว

วิธีแก้คือ เลือกคันที่ตัวเองชอบครับ เพราะรถเราเป็นคนขับ ไม่ไช่เพื่อนขับหนิครับ

แต่ก็ต้อง Balance ด้วย เช่น ถึงจะเป็นเงินตัวเอง แต่มีคนรอบข้างมานั่งบ่อยๆ ก็ต้องคิดหน่อย
แต่ถ้าเป็นเงินคนอื่น ก็คงจะต้องตามใจเขานิดนึงคับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:13:25 »
เป็นอาการที่ให้คะแนนเท่ากันระหว่างอารมณ์กับเหตุผลหรือเปล่าครับ เลยลังเล
- อันแรกสวยสดใหม่ เครื่องเล็กกว่าแล้วแรงมั้ยเพราะอนาคตมันเป็นเทรนของรถเครื่องเล็กติดเทอร์โบ ปัญหามีกันทุกยี่ห้อแหละอยู่ที่เราไปโฟกัสปัญหาอะไร ศูนย์น้อยแต่เราไม่ได้เข้ากันบ่อยๆนะ
- อีกอันสวยพอใช้ด้วยกว่าในบางประการ แต่ได้เรื่องศูนย์

ผมว่าจขกท.เทใจให้อันแรกแต่กลัวเรื่องศูนย์ ซึ่งถ้ามีบริษัทแม่ทำตลาดในไทยและดูแลลูกค้าอยู่ก็ไม่น่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 13:10:03 »
เคยครับ
ตัดสินใจไม่ได้ เพราะอยากได้มันทุกคัน  ;D ;D

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 13:27:27 »
กะลังเปนอยู่ครับ Z4 กับ SLK R172 นี่มันเลือกยากจริงๆแฮะ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 16:17:45 »
กำลังประสบอยู่เลยครับ แต่กรณีของผมคือ จะหาอะไรมาแทนคันเก่าซึ่งมันมี มาตรฐานสูง อยู่แล้วอ้่ะครับ

ง่ายมากๆ ก็หาคันใหม่ที่มาตราฐานสูงขึ้นไปเรื่อยๆ !!  อิอิ

ผมค่อนข้างเป็นคนที่มีความมั่นใจและแนวคิดเป็นของตัวเองพอสมควร ฟันธงแล้ว ซิ่งครับ
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา อย่าไปคิดมากครับ ยิ่งคิดมาก คุณก็จะยิ่งได้รถที่ไม่ชอบครับ

ถ้าชีวิตคุณอยู่ถึงแค่ 80 ปี ...ถ้าคำถามนี้ถามกลับมาที่ผมนะ ชาตินี้ผมจะมีปัญญาขับรถได้สักกี่คัน ?

คนปกติจะเปลี่ยนรถที่ ราวๆ 5 ปี เอาว่าเริ่มขับรถได้ตอน 20 ปี แปลว่า คุณมีเวลา 60 ปีในการจะขับมัน(หลายคนไปไม่ถึงด้วยซ้ำ)
แปลว่า ตลอดช่วงชีวิตคุณ ถ้าเปลี่ยนรถแบบปกติเปลี่ยนที่ราวๆ 5 ปี ชีวิตนี้ คุณจะสามารถเปลี่ยนรถได้แค่ 12 คันเท่านั้นเอง.....

ผมดีใจที่ ตอนนี้ผมเปลี่ยนไป 17 คันแล้ว.... ผมจะบอกว่า

บางครั้ง "เงินไม่ใช่สิ่งที่ซื้อความสุขและมูลค่ารถได้ก็จริง แต่สิ่งที่เหนือยิ่งกว่านั้นคือเรื่องของ...เวลา..."

มีสาระบ้างมั๊ย???

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:11:05 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับสรุปแล้วผมเลือกอันแรกครับ ทนความหลงของตัวเองไม่ไหว แหะแหะ  :P

แปลกใจเหมือนกันผมติมัน ว่ามันบ่อยมากก แต่ผมก็ยังหลงรักมันอยู่ ตัดขาดไม่ได้สักที

ได้แต่ขอให้เราอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขละกัน  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:56:33 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับสรุปแล้วผมเลือกอันแรกครับ ทนความหลงของตัวเองไม่ไหว แหะแหะ  :P

แปลกใจเหมือนกันผมติมัน ว่ามันบ่อยมากก แต่ผมก็ยังหลงรักมันอยู่ ตัดขาดไม่ได้สักที

ได้แต่ขอให้เราอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขละกัน  ;)

สิ่งที่เรารักอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด แต่เหมาะกับเราที่สุด และเรามีความสุข

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 17:59:43 »
หวังมาก เจ็บมาก  มองอะไรให้ง่ายๆครับ
รถบางยี่ห้อผมใช้แล้วไม่อยากจะใช้อีก บางยี่ห้อเจ็บแล้วขอเจ็บอีกครั้ง
เลยมานั่งถามตัวเองว่าเป็นไงล่ะ ก่อนซื้อกับหลังซื้อ ผมเลยมานั่งวัดความพึงพอใจในตัวรถแต่ละยี่ห้อ

คำตอบคือ รถดีจริงๆผมจะยอมเจ็บ ถ้าไม่อยากเจ็บเลือกเบอร์1-2ของยอดขาย ในภาพรวมมันhappy กว่าจริงๆเด้อ...

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:07:06 »

สิ่งที่เรารักอาจไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด แต่เหมาะกับเราที่สุด และเรามีความสุข

;D ;D ;D

ผมยอมขายรถป้ายแดง มาเอารถมือสอง ก็เพราะบางอย่างมันคลิ๊ก ก็ทำมาแล้ว ผมเองไม่ได้มองว่าผมจะใช้รถคันเดียวชั่วชีวิตนี้
มันเป็นไปได้ยากสำหรับผม ไม่ใช่ร่ำรวยอะไรหรอกครับ เมื่อสักครู่จิมมี่เขาก็เข้ามาแซวเรื่องรถในเฟสผมอยู่ ^^
อารมณ์การได้ขับรถหลายรุ่น กับ อารมณ์ครอบครองรถหลายคันมันต่างกันนะ การครอบครองมันรวมหลายๆอย่างทั้งความรัก
ความเอาใจใส่ การตกแต่งและ การใช้งานไว้ด้วยกันหมด

ถึงบอกว่า ถ้า "เงิน" ไม่ใช่ปัญหา และมี "เวลา" จะขับมัน ใช้รถที่เราชอบ จะสุขใจกว่า รถที่คนอื่นชอบและเลือกให้
แล้วคุณจะขับมันด้วยความรู้สึกลึกๆว่า เฮ๊ย ทำไมกรูไม่เอารถที่อยากได้ฟะ...

รถเป็นแค่ของนอกกายครับ ไม่ตายหาใหม่ได้ ผมคิดของผมแค่นี้นะ
เพราะตายไปแล้ว ให้ลูกหลานเผาแลมโบไปให้ มันเหมือนได้ขับจริงๆมั๊ยหล่ะ
(ยกตัวอย่างนะ ชาตินี้เห็นทีจะได้แค่แลมโบกงเต๊กแหละ 555)

จริงๆ การตัดสินใจง่ายมากเลย ฟันธงแล้วไม่ต้องหันหลังกลับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:08:20 »
เคยครับ :P

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:28:46 »
ผมคนนึงหล่ะครับ เคยตั้งถามขอความคิดเห็นใน HLM ไปก็หลายเดือนละ จนตอนนี้ ก็ยังเลือกไม่ได้ซักที ;D ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 21:51:47 »
เคยบ่อยเลยครับ ชอบเกิดอารมณ์รักพี่เสียดายน้อง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:25:11 »
เป็นเหมือนกันครับ

ยิ่งถ้าไม่ต้องรีบใช้รถ ก็ยิ่งยืดยาด รอจนรถรุ่นใหม่ออก  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:36:56 »
เป็นมาตล๊อด ตอนนี้ก็เป็นอยู่โลเลไปมาหลายอย่างทั้งป้ายแดงและมือสอง มือสองที่เล็งไว้ก็หลุดไปหลายคันจนตอนนี้มาลงตัวที่แจ๊สป้ายแดงที่จะได้ปลายปีนี้แต่ตอนนี้ประสบปัญหาเรื่องเงินซะแล้วเรื่องดาว์นไม่ใช่ปัญหาแต่ธุรกิจที่ทำบางทีก็มีสะดุดหมุนเงินไม่ทันบ้างตอนนี้เหลือเงินติดปัญชีแค่ 5,000 ด้วยซ้ำแล้วเกิดกลัวว่าจะมีปัญหากับการผ่อนระดับเดือนละ 8,820 บาทเลยกลับมาฉุกคิดอีกรอบตอนนี้ขับอัลติสมือสองอยู่ผ่อนเดือนละ 4,300 หมุนเงินสะดวกกว่าเยอะ

เฮ้อ ก็อยากได้รถใหม่แต่ก็ไม่อยากให้กระทบเรื่องการเงินเพราะตอนนี้หาเงินคนเดียวเลี้ยงลูกเมีย เดี๋ยวลูกก็ผ่าตัดช่วงปลายปีเหมือนกันอีก เฮ้อแล้วเฮ้ออีก แล้วแต่โชคชะตาแล้วกันถ้าตอนนั้นเงินดาว์นไม่พอหรือตรงกับช่วงผ่าตัดพอดีก็ไม่เอา เฮ้อๆๆๆ   :-\ :-\ :-\ :-\
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 02:27:05 »
เคยครับ บ่อยด้วย แต่มักจะเป็นกับมือสองครับ