ผู้เขียน หัวข้อ: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ  (อ่าน 13446 ครั้ง)

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
Re: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:33:41 »
อยู่ที่ว่า มีเพื่อนเยอะขนาดไหนครับ

แต่ตอนที่เรียน ผมใช้ Jazz ผมว่าตอบโจทย์ครบที่สุด

ไปกลับจากมหาลัย 70+ กิโล ทุกวัน

ขนเพื่อน เต็มพิกัด ไปเที่ยวตลอนๆ

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Re: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:05:47 »
Jazzครับ ราคาขายต่อดี จบมหาวิทยาลัยถ้าจะขายต่อจะได้เหลือเงินเยอะๆไปลงทุนครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:23:08 »
เรียนมหาลัยเอารถไปใช้ ผมเชียร์รถตลาดนะ
ทำไมเหรอ เพราะว่าอะไหล่หาได้ง่าย ถ้าขี้เกียจหาอู่นอกก็เอารถเข้าศูนย์บริการได้

ในตัวเลือกทั้งสามตัว ส่วนตัวชอบเฟียสต้ามากที่สุด (ในมุมของคนขับนะครับ)
แต่ถ้าต้องเลือกมาเพื่อใช้งานจริง คงไปแจ๊ซ
แม้ว่าแจ๊ซจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่ด้วยองค์รวมของเจ้านี่ ผมมองว่ามันเหนือกว่าอีกสองรุ่นที่กล่าวมา

ปล. วิ่ง 110 ก.ม. สำหรับผมถือว่าไม่ใช่ระยะไกลนะ เพราะผมขับรถมาทำงานวันละ 100 ก.ม. ++ ทุกวัน 5555 เจ้า Jazz GD ก็ยังรับใช้ได้ดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:42:22 »
ถ้าเอาความปลอดภัยเฟียสต้าน่าสนที่มีระบบช่วยไม่ให้รถหมุนอย่าง ESP ไว้คอยช่วยยามเจอแอ่งน้ำกระทันหัน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:49:02 »
ถ้าจะซื้อ Fiesta แนะนำไปทำบุญเก้าวัด จุดธูปของสิ่งศักสิทธิ์ ก่อนทำการจองรถนะครับ
เพราะว่า ถ้าเจอรถมีปัญหา  งานงอกแน่ๆ ลองไปศึกษาข้อมูลในบอร์ดก่อน รุ่นนี้รถดีแต่ประกอบห่วยครับ

ที่สำคัญ ถ้ารับกับอาการเกียร์กระตุกได้ก็เอาครับ รอบเบากระตุกกระจาย แต่ตีนปลายเหยียบมันมากๆ

แต่ถ้าเป็นผมแนะนำคนรู้จัก จะตัดเจ้า Fiesta ออกตัวแรกเลย ขนาดที่บ้านผมมีอยู่นะ เป็นตัว Ultimate 1.6 ด้วย ยังไม่อยากแนะนำเลย

ลองหาตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ

ป.ล. หาศูนย์บริการดีๆ แก้ปัญหาได้ตรงจุด ยากยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก สำหรับศูนย์ฟอร์ด
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ tsusakuryu

• Newbie
  • *
  • ครอบครัวกำลังสร้างความมั่นคง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:10:24 »
ส่วนตัว เป็นผมเลือก Jazz น่ะครับ เพราะคิดว่า ทุกอย่างลงตัว

แต่ตอนนี้ จอง MZ2 4ประตูไปล่ะ (เพราะภรรยาชอบ)
ความมั่นคง สร้างได้ด้วยสองมือเรา และความพยายาม

ออฟไลน์ nickname026

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:21:09 »
ตัด sonic ออกคันแรก

ผมเลือก fiesta ครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:34:47 »
Jazz ครับ ระวังเพื่อนมาขอนั่งด้วยนะครับ Tida HB เพื่อนผมโดนไป18คน ฮ่าๆ  :D :D
Test ..

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:20:02 »
Jazz ครับ แล้ว เพื่อนๆ จะรักคุณ
แต่ไม่รักรถคุณ T T

มีแจส เหมือนมีกระบะครับ กิจกรรมอะไรเพื่อนๆ จะให้คุณแบกหมด

แล้วคุณจะเป็นคนสำคัญของกลุ่ม 5 5

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:36:58 »
ไม่รู้สิ ผมกลับอยากได้ Mazda 2 ซะงั้น ;D
เหตุผลเพราะ
- Jazz ใกล้จะตกรุ่นแล้ว
- Fiesta อันนี้ไม่ไหวกับเรื่องเกียร์และศูนย์ ยังไม่ไว้วางใจครับสำหรับแบรนนี้
- Sonic อันนี้เหนื่อยใจนิดหน่อย ผมขอผ่านไปออก CBR ดีกว่า ;D

ก่อนอื่นขอถามหน่อยว่า ไปลองขับทุกคันแล้วหรือยัง ? ถ้าได้ลองแล้วจะรู้เองว่ารถคันไหนมันเลือกเรา !
ขับรถกลับบ้านแค่ 100 โล จิ๊บ ๆ ครับ คันไหนก็ได้ ยกเว้นบอกว่าทีนโหด เจ้าพ่อรถซิ่ง ชอบไล่บี้ชาวบ้าน อันนี้ก็ไปเลยครับ Diesel Turbo บ้าพลัง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mixku131

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:49:02 »
Jazz Krub เพราะ มันเป็น ของ Honda และมันมีศูนย์เยอะและขับทางระยะทางไกลได้ดีไม่มีปัญหาครับ ส่วน เชพเวอรเล็ด Sonic ผมดูตัวของครับมันห่วยมากและศูนย์บริการก็ไม่ได้ ของมันเหมือดกดทีนึงก็บุบ และคุณภาพก็ไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:01:09 »
Jazz อีกเสียงครับ
พอดี มีเป็นเคสเดียวกับผมเลย แต่ผมไกล้จบแล้ว
เพิ่งไปจองแจ๊สมาเหมือนกันครับ ใจนึงกลัวตกรุ่น แต่มันก็โอเคสุดแล้วครับ
จองช่วงนี้ของแถมก็ประมาณ 1-2 หมื่น รับรถกุมภา ครับ

ไปลอง มาหมดชอบเฟียสต้า แต่กะเอามาโมต่อ สุดท้ายก็ jazz ของแต่งเยอะ ไทย ญี่ปุ่น ตัวรถใหญ่ มันครบที่ตัวมันเอง
ถ้าติด Lpg ก็พอจะมีช่างชำนาญ เพราะรถมันหลายปีแล้ว
ไว้มีเงินเก็บกว่านี้ค่อยๆขยับไปใหญ่ขึ้น
ยังไง honda ก็น่าจะราคาขายตก ไม่เยอะ ครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:26:40 »
เชียร์แจ๊สคับ เพราะผมก็ใช้แจ๊สอยู่คับขับไปเรียนมหาลัยเหมือนกัน ไปกลับวันนึง 100 กว่าโล เป็นรถที่เอนกประสงค์ดีคับ ขนของได้เยอะเวลาพับเบาะราบเรียบได้ใจ ยิ่งวันที่ต้องขนของเวลาที่มหาลัยมีกิจกรรม ขอบอกว่า เวลาเอาของลงจากรถเล่นเอาเพื่อนๆด้วยกัน งง อะคับ 5555+ น้องๆกระบะ  ;D

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:36:01 »
jazz เพราะว่ากว้าง สบาย อเนกประสงค์พาเพื่อนเที่ยวสบายๆ อีกอย่าง เอาไปแค่งเท่ห์ได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:59:40 »
jazz ก็ดีครับ แต่อยู่ช่วงปลายอายุของมันแล้ว ของแต่งของเล่นเยอะเลย ถ้ารอตัวใหม่ประมาณ 1-2 ปีคงได้เจอกัน

fiesta รอดูตัว MC ก่อนดีมั้ย ว่าจะปรับปรุงข้อเสียต่างๆได้ดีแค่ไหน โดยเฉพาะเรื่องเกียร์ กับศูนย์ โดนกันมาเยอะ

sonic รดดูตัว 5 ประตูก่อนเช่นกัน ถ้าจะเอาจริง ทำใจเรื่องเครืื่องยนต์

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:15:52 »
โซนิคครับ ท้ายอาจจะไม่สวย แต่ก็แปลกดีนะครับ รู้สึกเด่น เวลาขับไปมหาลัย

ถ้าขับแจ๊สไป ก็เหมือนคนอื่นๆ น่ะครับ 555+

เห็นด้วยครับ หน้าตาแปลกดีครับ Jazz มัน เยอะเกิน
Fiesta เห็นปัญหาแล้ว ฟินนนน ฮ้าาาาา
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:24:40 »
ไปทดลองขับดูครับ
แล้วจะได้รถที่ถูกใจเราที่สุด

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:25:27 »
กำลังดูอยู่เหมือนกันเลย เอาไปใช้ที่มหาลัยที่ชะอำ วิ่งไป-กลับ กรุงเทพ-ชะอำ(ศิลปากรเพชรบุรี) 200++ กิโล 2-3 คร้้ง/เดือน

ผมเล็ง Sonic NB 1.4 LTZ ไว้อยู่ เพราะคิดว่าช่วงล่างโอเค (มีเพื่อนที่เคยขับบอกมา) แล้วผมชอบขับเร็ว แต่ยังเสียวๆเรื่องเครื่อง 1.4  อยู่เล็กน้อย เคยลองนั่งรถโชว์ รู้สึกชอบกว่า Fiesta นะครับ ส่วน Jazz เคยขับตอนสอบใบขับขี่ รู้สึกไม่ค่อยชอบ  (แต่ไม่รู้ว่าจะได้รีเปล่า เพราะที่บ้านชอบ Jazz บอกว่าศูนย์เยอะ แต่เอาจริงๆที่ที่ผมอยู่ศูนย์ Chev ใกล้และใหญ่สุด ศูนย์ Honda โคตรไกลเลย  :) )
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ maximos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 22:28:40 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D :D
สรุปเอา jazz ไปจองละครับ  ;D ;D