โพลล์

ระหว่างรถ Model Change กับ Minor Change ท่านชอบแบบไหนมากกว่ากันและเพราะอะไร?

Model Change
Minor Change

ผู้เขียน หัวข้อ: --ระหว่างรถ Model Change กับ Minor Change ท่านชอบแบบไหนมากกว่ากันและเพราะอะไร--  (อ่าน 10780 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
อยากรู้ว่าทุกท่านชอบแบบไหนมากกว่ากันครับแล้วเหตุผลที่ชอบคืออะไร  ส่วนตัวผมชอบ Minor Change ครับ  เพราะพอ Minor Change ออกมาจะเป็นการเอารถมาปรับนิปรับหน่อยให้ดูสวยและลงตัวยิ่งขึ้นแถมปัญหาหรือdefectต่างๆของรถที่พบในตอน Model Change ก็ถูกนำมาแก้ไขใน Minor Change ทำให้รถเราสมบูรณ์แบบกว่าตอนแรกครับ  ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ครับ ถ้าให้ตายยังไงก็ไม่ชอบตัวนี้ อาจจะต้องรอโมเดลเชนจ์ แต่ถ้าชอบแล้ว เพียงแต่คิดว่ามันน่าจะมีอะไรอีกซักหน่อย ก็จะรอไมเนอร์เชนจ์

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ชอบรอดูรถmodel change ครับ
แต่รถที่น่าซื้อคบหาจริงๆ ชอบminer change มากกว่าครับ
-ปรับหน้าตาจืดๆให้เปรี้ยว
-สดใหม่defectก็ไม่เยอะเท่ารถเพิ่งเปิดตัว
-ออฟชั่นก็ลงตัวกว่า แต่ถ้าเป็นเจ้าตลาดก็จะเพิ่มราคาตามไปด้วย
ดูอย่าง Altis MCครับ ก่อนหน้าผมเคยไม่เหลียวแล พอMC2010 ผมว่าเป็นรถที่คุ้มค่าน่าคบหา และไม่เชยเกินไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Skyline

ถ้าโมเดลเชนจ์ออกมาสวยน้อยกว่าเลือกไมเนอร์ครับ. เช่นมาสด้า3 กับ FB คหสต. นะครับ:)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ใกล้ถึงเวลา miner รอออกตอน miner
ใกล้ถึง model รอออกตอน model  ครับ

ออฟไลน์ PAN

Minor Change รุ่นเก่า จะสวยกว่า Model change รุ่นใหม่ ประมาณ 60% ครับ เช่น Fortuner Captiva Civic Camry ฯลฯ  รุ่น Model Change ผมว่าทุกแบรนด์มันยังดูสวยไม่สุดอะครับ ต้อง Minor Change มันแบบเหมือนครบ 100% แล้วทั้งความสวยทั้งออปชั่น ทั้งQCการผลิต แก้ปัญหาทุกอย่าง ฯลฯ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมชอบรถ model change ครับ เพราะผมคิดว่า minor change มันเหมือนเป็นการบังหน้าสำหรับการทำ cost reduction สำหรับรถรุ่นนั้นๆครับ โอเคมันอาจจะมีบางสิ่งบางอย่างที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น แต่สิ่งที่มันไม่ดีขึ้น ตามหลักการตลาดเค้าก็คงไม่บอกเราหรอกครับ

ส่วน model change เองกว่าจะเข้าที่เข้าทางก็เป็นปีเหมือนกันนะผมว่า เพราะปกติ เค้าก็มีการ improve ในเรื่องที่ lot แรกๆ มีปัญหาอยู่เรื่อยๆ โดยที่ไม่ต้องทำเป็น monor change ครับ ยกตัวอย่างเช่น cruze ที่ผมใช้ ถ้าไปเปิดกระโปรงหน้าดู รถรุ่น 2011 กับ 2012 นี่ต่างกันยังกับรถคนละรุ่น ทั้งเรื่องวัสดุที่ใช้ และการจัดวาง ทั้งๆที่ก็ยังไม่ได้ minor change เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ f1rstgot

ปรับโฉมใหม่ VS เปลี่ยนรุ่นใหม่
โมเดลเชนจ์แน่นอนครับ(ถ้าออกมาสวยกว่าตัวไมเนอร์ ถ้าไม่สวยกว่าไมเนอร์ก็ไม่ไหวครับ)
โมเดลเชนจ์ รุ่นใหม่หมด เปลี่ยนมิติของตัวถัง ไม่มีอะไรเหมือนเดิมเลยสักนิด ดูล้ำกว่า สวยกว่า ดีกว่า มีอะไรใหม่ๆใส่มาให้หมด พูดง่ายๆ โมเดลเชนจ์มันจะดีกว่าไมเนอร์เชนจ์แทบทั้งหมดเลยก็ว่าได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าภายนอกยังให้ Model Change(ที่เปลี่ยนใหม่หมดจริงๆ)

ไม่ใช่ Model Change แล้วยังใช้ฐานของรุ่นเดิม ไลน์มันจะคล้ายกันมาก

แต่ถ้าจะซื้อคงเลือก Minor เพราะ ปัญหาบางอย่างแก้ไขแล้ว ออฟชั่นจับเต็ม

ดูสวยกว่านิดๆ ทันสมัยกว่าหน่อยๆ และ ราคาก็เพิ่มขึ้นไปตามออฟชั่น

ออฟไลน์ Action

ถ้า model change มาแล้ว ทำให้สวยกว่าเดิม และไม่เอาพื้นฐานของเดิมมาใช้เป็นหลัก น่าสนใจครับ

แต่ถ้าจะให้น่าสนใจยิ่งกว่าจะต้องเป็น model change แล้วก็ต้อง minor change อีกรอบ

เพื่อจะได้แก้ปัญหาข้อผิดพลาดจากรถล๊อตแรกครับ อิอิ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ hutzero

ชอบ Minor ครั้งแรกของ Model Change ครับ

เพราะ ส่วนใหญ่จะแก้ปัญหาหลักๆให้หมดไป   ส่วน Minor ครั้งหลังๆมันแต่งองค์ทรงเครื่อง

ออฟไลน์ decptt

เลือกไมเนอร์ เพราะมันทำให้รถรุ่นนั้นๆ ดูลงตัว และแก้Defect ต่างๆแล้วเสร็จ หุหุ

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ชอบของใหม่ครับ  8)  เพราะว่ามันใหม่กว่าครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2012, 13:09:18 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ยุคนี่ พศ นี้ อยากให้ All new เลยดีกว่า

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
ผมว่าใครๆก็ชอบ model changeนะครับเพราะเปลี่ยนทุกอย่าง minor มันปรับปรุงเล็กน้อยๆไม่ค่อยมีไรแปลกตา

ออฟไลน์ bojung

ชอบของใหม่ครับ เปลี่ยนเลยทั้งคัน ไม่ดีตรงไหนก็เอาไปแต่งเพิ่มเอาเอง