ผู้เขียน หัวข้อ: คิ๊กดาวน์ new mazda3 2.0 แล้วมีเสียงหอน วู๊ดดดด...  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
เวลาขับเรื่อยๆ ปกติ จะไม่เป็นอะไรครับ
แต่พอคิ๊กดาวน์ แบบกดสุด (คือเปลี่ยนลง 2 เกียร์เลย) เครื่องก็จะเร่งขึ้นพร้อมได้ยินเสียงหอน
ดัง วู๊ดดดดดดดด.... ทันทีทีผ่อนคันเร่ง เสียงจะหานทันที
ถ้าคิ๊กดาวน์แค่ 1 เกียร์ คือเหยียบไม่มิด จะไม่เป็น
แต่พอกดมิด เสียงมาทันทีครับ

ทีแรกเข้าใจว่าปัญหาเกี่ยวกับปั๊มติ๊ก เลยเอาเข้าไป claim มาเรียบร้อย
แต่อาการก็ยังอยู่

ท่านใดมีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ
ขอคำแนะนำ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: คิ๊กดาวน์ new mazda3 2.0 แล้วมีเสียงหอน วู๊ดดดด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:12:32 »
แล้วถ้าเหยียบมิดสุดตั้งแต่ออกตัว (ลองลากสุดเกียร์1) จะเป็นมั้ยครับ

จริงๆรถยังใหม่ลองเข้าศูนย์ให้ช่างดูนะครับ ถ้ากลัวว่าถึงมือช่างแล้วไม่มีอาการก็ลองถ่ายวิดีโอตอนเป็น
JC TU #54

• Newbie
  • *
Re: คิ๊กดาวน์ new mazda3 2.0 แล้วมีเสียงหอน วู๊ดดดด...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:25:17 »
คือ มันจะดังทุกครั้งที่รีดกำลังเครื่องหนักๆ น่ะครับ
เช่นคิ๊กดาวน์จมมิด
แต่ถ้าเร่งแบบ กลางๆ คือคิ๊กดาวน์ครึ่งคันเร่ง จะไม่ดังครับ

เคยลองพยายามเอาโทรศัพท์อัดเสียงแล้ว แต่ฟังจากโทรศัพท์จะไม่ได้ยินน่ะครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 15:32:14 »
เดี๋ยวจะไปลองมาให้นะครับ ว่ารถผมเป็นมั้ย
ผมอยู่คลับมาสด้าสามมานาน
ได้ยินบ่อยมากกระทู้เรื่องปั๊มติิ๊๊ก แต่มาสด้าสามทั้งคันเก่า และคันใหม่ของผมไม่เคยเจอปัญหานี้เลย
ทุกวันนี้ยังงงอยู่เลยครับ สงสัยเหมือนกัน ว่าถ้าปั๊มติ๊กเสียนี่แล้ว อาการมันจะไปยังไงครับ คาใจมาก แบบว่าไม่เคลียร์อิๆ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 17:19:34 »
ปกติถ้าเกียร์ CVT นี่แทบจะบอกได้เลยว่าเป็นที่เกียร์   แต่ตัวนี่ไม่ใช่  คงต้องให้ช่าง รื้อเช็คให้ละเอียดแหละครับ  ปล่อยไว้นานๆไม่ดีแน่

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 20:42:05 »
ผมเคยลองขับแล้วกดมิดก็ได้ยินเสียงเหมือนกันครับ  แต่เสียงมันจะเหมือนอะไรสั่นที่ด้านหลังไม่รู้เสียงเดียวกันหรือป่าว

จะเป็นตอนลากรอบเครื่องสูงๆก่อนเปลี่ยนเกียร์  ถ้าเป็นเสียงเดียวกันผมว่าน่าจะเกิดจากพลาสติกหรือแผ่นเหล็กกันความร้อนใต้ท้องรถมันสั่นนะครับ

ลองเช็คดูก่อนครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:39:17 »
วันนี้ไปลองตรวจสอบกับช่างมาแล้วครับ
ปั๊มติ๊กเอาหูแนบเบาะนั่งหลังก็ไม่ดัง
แต่เสียงเหมือนเป็นเสียงท่อไอเสียเลย ท่อเดิมๆ คันนี้เดิมทั้งคันครับ
ก็ยังไม่แน่ใจว่าใช่เสียงท่อไหม
แต่ก็ลองเอา 2.0 ตัว test drive ของศูนย์ออกไปลอง ปรากฏว่า เป็นเหมือนกัน!
เป๊ะๆ!! ยังกับโขลกกันมาเลย
แสดงว่าน่าจะเป็นทุกคันนะ

ใครอยากลองฟังเสียงรถตัวเองว่าดังไหม ก็ลองเอาไปหาถนนโล่งๆ ลองดูครับ กดคันเร่งสุดแช่ไว้เลยครับ
ถ้ามันจะดัง ช่วงปลายเกียร์แต่ละเกียร์ก็จะมีเสียงหอน วู๊ดดด.... โผล่มาครับ
ได้ผลยังไง มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ oohmoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:42:45 »
1.6 ตัวเดิมของผมก็มีเสียงครับ แต่น่าจะเป็นเสียงท่อไอเสีย เพราะท่อจะดังกว่ารถยี่ห้ออื่น