ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเจอปัญหากับ 520D f10  (อ่าน 18327 ครั้ง)

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
ผมเจอปัญหากับ 520D f10
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:20:55 »
ผมขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้หารือและแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
ผมใช้ 520D F10 ซื้อรถทดลองขับจาก ตัวแทนจำหน่าย BMW อย่างเป็นทางการในอ.หาดใหญ่ จ.สงขลาเมื่อ 6 เดือนที่ผ่านมา
สภาพโดยรวมผมพอใจกับรถคันนี้มากครับ ใช้ในชีวิตประจำวันเฉลี่ยตกเดือนละ 2,500 กม.
แต่ตอนนี้มีปัญหา 2 เรื่อง

1. น้ำเข้าบริเวณพื้นห้องผู้โดยสารด้านขวามือ หรือหลังคนขับ
ผมนำรถเข้าศูนย์ให้ช่วยแก้ไขปัญหาเมื่อวันที่ 7 ธ.ค. 2555 และแจ้งให้ทางเจ้าหน้าที่รับรถทราบว่ามีปัญหาน้ำเข้า
ทางเจ้าหน้าที่ได้รับรถไว้และตรวจสอบเบื้องต้นได้สันนิษฐานว่าน้ำคงเข้ามาจากทางกระจก ซีลคงรั่ว
หลังจากไปรับรถกลับมาวันที่สองผมจอดรถตากฝนปรากฏว่าน้ำเข้าเหมือนเดิมครับ พื้นเปียกเฉอะแฉะไปหมด
ผมได้นำรถกลับไปให้ศูนย์บริการดูอีกครั้ง เมื่อวันที่ 17 ธ.ค.ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่นัดให้เอารถมาเข้าศูนย์ในวันที่ 20 ธ.ค. เนื่องจากมีรถรอคิวค่อนข้างเยอะ
ผมก็ตกลงและนำรถไปอีกครั้งในวันที่ 20 ตามนัด ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าต้องแจ้งไปทาง BMW เนื่องจากเป็นปัญหาเชิงเทคนิค แล้วจะรีบติดต่อกลับเร็วที่สุด
จนถึงวันนี้ผมยังไม่ได้รับการติดต่อกลับเลยครับ
เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์น้ำเข้าห้องผู้โดยสารแล้วแก้ปัญหาได้บ้างไหมครับ

2. เบาะฝั่งคนขับลอกบริเวณรอยต่อตะเข็บ
ผมเข้าใจว่าคงเสียดสีกับกางเกงตอนเข้าออกห้องโดยสาร
ได้แจ้งไปทางศูนย์เหมือนกัน ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าได้ส่งเรื่องไปทาง BMW แล้วรอคำตอบ
ข้อนี้ต้องรอคำตอบต่อไปว่าจะรับเคลมหรือไม่
อันที่จริงผมเข้าใจได้ครับว่าเบาะย่อมหลุดลอกได้หากใช้งานไประยะหนึ่ง แต่มันลอกเร็วเกินไปไหมครับ
เด๊่ยวผมจะไปถ่ายรูปแล้วมาแนบให้ดูอีกครั้ง

ต้องเรียนไว้ตรงนี้ว่าผมไม่ได้ไปร้องเรียนปัญหาที่ไหนนะครับ
และไม่ได้มีเจตนาอื่นใด นอกจากต้องการแก้ปัญหาซึ่งผมคิดว่าไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่โตอะไร

ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
Re: ผมเจอปัญหากับ 520D f10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:26:36 »
ปูเสื่อรอ :)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:35:22 »
ตอบได้แต่ข้อ 2 นะครับ
เรื่องเบาะนี้ต้องทำใจครับยิ่งกางเกงยืนหรือมีกระดุมนี้ยิ่งต้องระวังจังหวะที่นั่งหรือลุกทั้งคู่ครับจริงๆสีที่ใช้กะตัวเบาะ
ทนอยู่นะครับขึ้นอยู่กับสีด้วยยิ่งสีอ่อนๆนี่ยิ่งเป็นรอยง่ายครับถ้าพี่เคลมได้ก็เคลมไปครับไม่เสียหายที่เมืองนอกจริงๆบีเอ็มจะมีชุดซ่อมสีอุปกรณ์
ภายในด้วยครับที่ศูนย์จะมีบริการเลยแถมหลังๆมาใช้หนังนิ่มๆส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเสียรูปและไม่ค่อยทนเลย

ส่วนในกรณีเคลมไม่ได้จริงๆมีทางเลือกคือเข้าร้านรับซ่อมภายในครับแต่ถ้าจะทำต้องเป็นเยอะๆหน่อยนะครับทำแล้วถึงคุ้มและสีที่ทำมาเป็นระบบพ้นสูตรน้ำ
ข้อดีคือได้สีเดียวกันแน่นอนสีไม่เพี้ยนเพราะมีเครื่องเทียบสีก่อนแต่ข้อเสียคือมันจะไม่ทนเท่ากับสีเบาะเดิมต้องดูแลดีๆหน่อยครับ
อีกทางเลือกคือเปลี่ยนชิ้นหนังที่เป็นรอยครับร้านถ้าอยากทราบ PM มาได้ครับไม่กล้าลงเดี่ยวโดยสายตรวจหาว่าโฆษณา 555 ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:01:20 »
ต้องขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องเบาะครับ
ผมรอฟังผลจากทาง BMW ดูก่อนครับว่าจะมีแนวทางอย่างไรบ้าง

อันนี้เป็นรูปที่น้ำเข้าพื้นห้องโดยสาร ผมต้องเอากระดาษทิชชูและผ้ารองซับน้ำไว้และคอยเช็ดทุกวันถ้าโดนฝน
โชคร้ายที่ช่วงนี้หาดใหญ่ฝนตกทุกวัน

ส่วนนี่เป็นรูปเบาะลอกครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:19:27 »
อ่าวคุณสุเทพนี่เอง ล้อปกติดีใช่ไหมครับ ;D

เรื่องแรกผมเองยังไม่เจอครับ ไงก็ขอให้แก้ไขได้โดยไวนะครับ

ส่วนเรื่องสองรถผมมีนิดนึงครับ ตรงคนขับเลยแหละ น่าจะกระดุมกางเกงไปข่วนมันเข้า :'(

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:22:03 »
อ่าวคุณสุเทพนี่เอง ล้อปกติดีใช่ไหมครับ ;D

เรื่องแรกผมเองยังไม่เจอครับ ไงก็ขอให้แก้ไขได้โดยไวนะครับ

ส่วนเรื่องสองรถผมมีนิดนึงครับ ตรงคนขับเลยแหละ น่าจะกระดุมกางเกงไปข่วนมันเข้า :'(

ครับ สวัสดีครับน้องวิน
เรื่องล้อนี่แฮปปี้มากๆครับ อิอิ
แต่ชีช้ำเรื่องน้ำเข้ารถที่สุด
เฮ้อ......

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:25:50 »
น้ำเข้ารถจากด้านใต้อาจจะเกิดมาจากากรที่จุกยางกันน้ำมันหลุดหรือว่าเสื่อมสภาพจนน้ำเข้าได้นะครับ จุกยางนี่มีเอาไว้สำหรับกรณีที่นำ้เข้ามาในตัวรถเราก็เปิดจุกอันนี้เพื่อระบายน้ำในรถทิ้ง ลองให้ช่างตรวจสอบจุดนี้ดู ลองค้าดูในกูเกิ้ลด้วยคำว่า "น้ำเข้ารถวีออส" จะพบว่ามีกรณีเช่นนี้เกิดขึ้นและจุกยางที่จะเปิดให้น้ำเข้ามามันมีเยอะแยะเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:31:03 »
น้ำเข้ารถจากด้านใต้อาจจะเกิดมาจากากรที่จุกยางกันน้ำมันหลุดหรือว่าเสื่อมสภาพจนน้ำเข้าได้นะครับ จุกยางนี่มีเอาไว้สำหรับกรณีที่นำ้เข้ามาในตัวรถเราก็เปิดจุกอันนี้เพื่อระบายน้ำในรถทิ้ง ลองให้ช่างตรวจสอบจุดนี้ดู ลองค้าดูในกูเกิ้ลด้วยคำว่า "น้ำเข้ารถวีออส" จะพบว่ามีกรณีเช่นนี้เกิดขึ้นและจุกยางที่จะเปิดให้น้ำเข้ามามันมีเยอะแยะเลย  :P

น้ำเข้าตอนรถตากฝนหรือล้างรถครับ
ยังหาไม่เจอเลยว่ามันเข้ามาทางไหน

:'( :'(

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:32:53 »
บีเอ็มน้ำเข้านี่เรื่องร้ายแรงเลยนะครับ ขนาดรถยี่ปุ่นถูกกว่าน้ำยังไม่เข้าเลย ต้องรีบเคลียร์ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:46:51 »
บีเอ็มน้ำเข้านี่เรื่องร้ายแรงเลยนะครับ ขนาดรถยี่ปุ่นถูกกว่าน้ำยังไม่เข้าเลย ต้องรีบเคลียร์ครับ
ขอบคุณครับ
ผมก็รู้สึกอย่างนั้นเช่นกัน
แต่พยายามดำเนินการเป็นขั้นตอนครับ
ถ้าทางศูนย์ยังเฉยเมยอีก
ผมจะมาเรียนให้ทราบและจะรบกวนขอความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:01:58 »
ตอบได้แต่ข้อ 2 นะครับ
เรื่องเบาะนี้ต้องทำใจครับยิ่งกางเกงยืนหรือมีกระดุมนี้ยิ่งต้องระวังจังหวะที่นั่งหรือลุกทั้งคู่ครับจริงๆสีที่ใช้กะตัวเบาะ
ทนอยู่นะครับขึ้นอยู่กับสีด้วยยิ่งสีอ่อนๆนี่ยิ่งเป็นรอยง่ายครับถ้าพี่เคลมได้ก็เคลมไปครับไม่เสียหายที่เมืองนอกจริงๆบีเอ็มจะมีชุดซ่อมสีอุปกรณ์
ภายในด้วยครับที่ศูนย์จะมีบริการเลยแถมหลังๆมาใช้หนังนิ่มๆส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเสียรูปและไม่ค่อยทนเลย

ส่วนในกรณีเคลมไม่ได้จริงๆมีทางเลือกคือเข้าร้านรับซ่อมภายในครับแต่ถ้าจะทำต้องเป็นเยอะๆหน่อยนะครับทำแล้วถึงคุ้มและสีที่ทำมาเป็นระบบพ้นสูตรน้ำ
ข้อดีคือได้สีเดียวกันแน่นอนสีไม่เพี้ยนเพราะมีเครื่องเทียบสีก่อนแต่ข้อเสียคือมันจะไม่ทนเท่ากับสีเบาะเดิมต้องดูแลดีๆหน่อยครับ
อีกทางเลือกคือเปลี่ยนชิ้นหนังที่เป็นรอยครับร้านถ้าอยากทราบ PM มาได้ครับไม่กล้าลงเดี่ยวโดยสายตรวจหาว่าโฆษณา 555 ;D

ของผมเคสเดียวกันข้อ2 ครับ เบาะลอกเพราะชอบใส่ยีนครับ คงต้องซ่อมทำสี หรือเปลี่ยนชิ้นหนังครับแต่สีมันจะเหมือนไหมครับ ผมใช้เทียน่าj32ครับ รบกวนคุณTorTy pmมาด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:05:14 »
เข้าได้ทั้งตอนฝนตกและล้างรถครับเพราะจุกยางที่กันน้ำเข้านั้นมีหลายจุดมาก ใต้ท้องรถ ฝาหลังรถ ขอบประตู สถาณการใดๆก็ตามที่มีน้ำและไม่มีจุกกั้นเข้าได้หมด เชื่อว่าถ้าช่างถอดเบาะแล้วเอาพรมออกดูน่าจะพบว่ารอยน้ำซึมมาจากตรงไหนบ้าง เรื่องสนิมที่ตัวถังรถไม่น่าจะต้องห่วงเพราะมีการจุ่มโครงทั้งคันลงไปในบ่อกันสนิมตั้งแต่ตอนผลิตแล้ว แต่ที่น่าห่วงคือเชื้อราที่อาจจะเกิดขึ้นข้างใต้พรมและระบบไฟฟ้าปรับเก้าอี้ที่อาจเสียได้เพราะความชื้นตอนน้ำซึมเข้ามา
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:15:25 »
BMW นำเข้า ผมว่า แม้จะไม่ปกติ แต่ก็มักเจอกันจนแทบจะเป็นเรื่องปกติครับ

ขนาดเอา 3 เปิดประทุน มาทำรีวิว น้ำยังหยดติ๋งๆๆ ตอนล้างรถให้เห็นกับตามาแล้ว

เพียงแต่ถ้าน้ำเข้าในเคสนี้ ก็คงต้องหารอยรั่ว แล้วจัดการอุดมัน ก็น่าจะแค่นั้นครับ

ส่วน เบาะลอก อันนี้ ต้องถามว่า ปกติใส่กางเกงยีนส์ใช่ไหมครับ?
ถ้าใช่ ขอแนะนำว่า ลองเปลี่ยนไปใส่กางเกงสแล็ก อื่นๆ ดีกว่าครับ
เพราะเบาะหนังของรถทุกยี่ห้อ จะ Sensitive กับผ้ายีนส์ที่เสียดสีกันกับหนัง

นี่ยังดีนะครับ ไปดู รถ Demo ที่เคยเจอมาบางคัน เยินหนักกว่านี้อีก
ทั้งที่วิ่งไปได้ไม่กี่พันกิโลเมตร เพราะคนลุกเข้าออกบ่อยไงครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:22:23 »
BMW นำเข้า ผมว่า แม้จะไม่ปกติ แต่ก็มักเจอกันจนแทบจะเป็นเรื่องปกติครับ

ขนาดเอา 3 เปิดประทุน มาทำรีวิว น้ำยังหยดติ๋งๆๆ ตอนล้างรถให้เห็นกับตามาแล้ว

เพียงแต่ถ้าน้ำเข้าในเคสนี้ ก็คงต้องหารอยรั่ว แล้วจัดการอุดมัน ก็น่าจะแค่นั้นครับ

ส่วน เบาะลอก อันนี้ ต้องถามว่า ปกติใส่กางเกงยีนส์ใช่ไหมครับ?
ถ้าใช่ ขอแนะนำว่า ลองเปลี่ยนไปใส่กางเกงสแล็ก อื่นๆ ดีกว่าครับ
เพราะเบาะหนังของรถทุกยี่ห้อ จะ Sensitive กับผ้ายีนส์ที่เสียดสีกันกับหนัง

นี่ยังดีนะครับ ไปดู รถ Demo ที่เคยเจอมาบางคัน เยินหนักกว่านี้อีก
ทั้งที่วิ่งไปได้ไม่กี่พันกิโลเมตร เพราะคนลุกเข้าออกบ่อยไงครับ

ขอบคุณครับคุณจิมมี่
ผมเห็นด้วยว่าเรื่องน้ำเข้ามันปกติและสามารถเกิดขึ้นได้
แต่ปัญหาคือช่างหารอยรั่วไม่เจอครับแล้วแจ้งผมว่าเป็นปัญหาเชิงเทคนิค
ต้องส่งเรื่องเข้าสำนักงานใหญ่ที่กรุงเทพฯช่วยหาสาเหตุว่าน้ำเข้าทางไหน
อย่างไรเดี๋ยวผมจะติดต่อเข้าไปที่ศูนย์บริการเพื่อติดตามเรื่องแล้วจะมาส่งข่าวครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:38:21 »
เคสง่าย ๆ แค่นี้  0 ยังแก้ไม่ได้ ?  เอาแก้ง่าย ๆ หาปัญหาให้เจอ มันมาอย่างไร ก็ทำอย่างนั้น ...ให้บอกช่างทำตามนี้...  จอดรถ ให้คนเข้าไปนั่งข้างในบริเวณที่น้ำเข้า แล้วเปิดเอาน้ำราดเข้าไป จนกว่าจะเห็นว่าน้ำมาจากจุดไหน  แล้วค่อยวิ่เคราะห์(...เดาสุ่ม หรือคาดว่าจะ.... มันไม่ได้)  ต้องเห็นจริง ๆว่ามาจากจุดไหนเท่านั้นจึงจะวิเคราะห์ถูกครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 13:29:57 »
ยังไม่เจอปัญหาใดๆครับ ยกเว้นเสียงกรอบแกรบที่ประตู ให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ keangac

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:00:09 »
เบาะ 525D F10ผม ก็ลอกเหมือนกันครับ  แต่น่าแปลก ที่ ตัวเก่า E60 ใช้มา 5ปี กลับไม่ลอก 

หมายความว่า  วัสดุหนัง ห่วยลงหรือครับ