ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์ของ GM และ Ford ที่ขายในออสเตรเลียถึงไม่ค่อยเหมือนในอเมริกาครับ  (อ่าน 4861 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสังเกตดูรถทั้ง 2 ยี่ห้อ คือ Ford กับ GM พวกรถขับหลังเขาหน้าตาแตกต่างกับอเมริกา และ
บางรุ่นดูจะไม่ค่อยมี option อะไรเลยแปลกๆดีครับ เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่นที่ขายในบ้านเราพวก camry accord
teana ดูแล้วสวยกว่ามากๆ หรูด้วย และสงสัยว่าทำไมในออสเตรเลียไม่ขายรถ GM ในชื่อ chevrolet แทนที่จะเป็น holden ครับ

แต่ผมก็ชอบการออกแบบแนวนี้นะครับ ผทว่ามันก็สวยแบบเรียบๆดีนะครับ สมัยยุค 1990 ผมว่า Holden calais เป็นอะไรที่ดูโบราณ แต่สวยเรียบดีครับ ถ้าบ้านเราเอา ford falcon มาขายเครื่องเล็กลง ตัว 2.0 turbo ผมว่าก็ดีนะครับ ให้คนไทยมีตัวเลือก ถึงแม้ว่าอะไหล่เซียนกงจะไม่มี
แต่ผมว่า ถ้ามีเงินเหลือๆ แล้ว ford ขายสัง 1.2-1.5 ล้านก็น่าสนใจครับ

ขอบคุณทุกความรู้และความเห็นจากทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ประเทศนั้น สภาพภูมิอากาศ แตกต่างจากหลายๆทวีป
สมัยก่อน คนที่นั่น นิยมใช้รถขนาดใหญ่ เพราะบางที การขับข้ามรัฐไกลๆ ก็จำเป็น
ต้องใช้รถที่มีพละกำลังดีๆ

แต่เดี๋ยวนี้ ตลาดรถออสเตรเลีย ขนาดใหญ่เหล่านี้ เริ่มไม่ค่อยได้รับความนิยมมากเท่าสมัยก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ vellcap

Ford Falcon เจอบ่อยมากครับในโซนนั้น
กับ Holden Comodore  ด้วยครับ
ผมก็อยากได้เหมือนกันครับ เครื่อง 4.0 ลากสะใจดี

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ซิดนีย์ คนขับรถใหญ่ๆ แปลกๆ เยอะมาก พวกที่เห็นบ่อยๆ เป็นรถยกสูง พวกเอ็กซเทรลเห็นเยอะมาก รองๆ ลงมาก็พวกซูบารุยกสูง และก็พวกโฟล์คยกสูง

ส่วนที่เมลเบิร์น กับโกลท์โคสท์เจอแต่พวกรถเล็กๆ เยอะมาก สวิฟท์เจอเยอะมากสารพัดสีเลย รถใหญ่ก็มีแต่ไม่เยอะเท่าซิดนีย์

อ้อ พรีอุสที่นี่เห็นเป็นแท๊กซี่สีเหลืองเยอะเลย แต่ไม่เห็นใครใช้เป็นรถบ้านเลยน่ะ

ส่วนโฮลเด้นนานๆ เห็นคัน ไม่เห็นมากนักครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปกติรถของบริษัทพวกนี้ แต่ละที่ก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วนี่ครับ บริษัทอเมริกัน ถือเป็นต้นตำรับ การทำรถเฉพาะรุ่น สำหรับขายแต่ละตลาดนี่ครับ

Ford Model Y

รถรุ่นแรก ที่ Ford design สำหรับยุโรปโดยเฉพาะ ตั้งแต่เรายังไม่รู้จัก Toyota ด้วยซ้ำ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ผมมองว่ามันอารมณ์เอาค่านิยมการใช้รถแบบอเมริกัน ผสมๆกับยุโรป ดูแล้วจริงๆมันก็ลงตัวดีนะครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

อีกอย่างนึง ออสเตรเลีย ประชากรไม่มากนักและอยู่ห่างไกลจากฐานผลิตที่อื่นๆเยอะมาก จึงทำให้ต้องมีการตั้งฐานผลิตเองด้วยและรับมากจากนำเข้าด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MVsQWW

• Newbie
  • *
    • เรียนต่อ ออสเตรเลีย