ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นผู้หญิง คุณจะตัดสินใจยังไง ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 16639 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
1.

เลือกรถ 1.2-1.5 ครับ ตีกรอบก่อน ค่อยตัดสินใจ
ถ้า 1.5 ไม่ไหว หรือแรงเกินไป เอา 1.2 แทน ค่อยๆตัดตัวเลือก

2.

ผมทำงานสายบัญชี มีเพื่อนเป็นผู้หญิง 95% แต่ล่ะคนก็หน้าตาดีๆทั้งนั้น
ผมเจอปัญหาแบบนี้บ่อยๆที่จะมีเพื่อนสาวเข้ามาถาม เรื่องการเลือกผู้ชาย
เพราะคุณเธอทั้งหลายมักจะเห็นผมเป็นที่ปรึกษา เพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในแก๊ง

ผมมักจะแนะนำให้เลือกผู้ชายคนที่เราขาดเค้าไม่ได้ อยู่ด้วยความมีความสุข
แล้วให้ลองนึกภาพอนาคตของตัวเองกับคนๆนั้นดู 2 ปี 5 ปี 10 ปี

ที่สำคัญ ดูนาง ให้ดูที่แม่
ดูลูกผู้ชาย ให้ดูที่ความกตัญญู

ผมว่าคนแรก ดูดีเชียวนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จากคุณจิมมี่

จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่เจอผู้คนมาเยอะ พบว่า

2.1 ผู้ชาย ที่สร้างตัวมาด้วยตนเองนั้น อีโก้ จะแรงกว่า โอกาสจะมีนิสัยดุร้ายในอนาคตจะมีมากกว่า
2.2 ผู้ชาย ที่จะรักภรรยา กันไปยาวๆ คือคนที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันได้

อันนี้ตัวผมส่วนหนึ่งเลยครับ สร้างเนื้อสร้างตัวจากไม่มีอะไรเลยนอกจากใบปริญญา 1 ใบจนตอนนี้สามารถช่วยส่งน้องสองคนจบโท (ตอนนี้เรียนเอกแต่ได้ทุนทั้งคู่) มีบ้านมีรถ(ก็ยังผ่อนอู่) มีคอนโดปล่อยเช่า 3 ห้อง (ผ่อนอีกล่ะ) มีธุรกิจเสริมวงเงินไม่มากแค่ 5 แสน กับเงินเก็บอีกแค่หลักหมื่นที่เหลือเป็นเงินหมุน เวลามีปัญหากับภรรยาจะแทบไม่เคยยอมเลยพออ่านจากคุณจิมมี่แล้วฉุกใจคิดเลยเพราะหน้าที่การงานก็ไปเรื่อยๆ คอนโดก็เลี้ยงตัวเองได้ ธุรกิจก็โตขึ้นเรื่อยๆ บ้านกับรถอีก 5 ปีก็หมดก็เท่ากับว่ายิ่งนานวันผมจะยิ่งมีฐานะดีขึ้นเรื่อยๆโดยมาจากการสร้างตัวด้วยตนเองซึ่งภรรยาเป็นเพียงช้างเท้าหลังตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงานอะไรเลี้ยงลูกอยู่ที่บ้าน

ขอบคุณมากครับที่ทำให้ฉุกคิดได้อนาคตจะได้เตรียมพร้อมไว้ ก่อนนี้ระวังแต่เรื่องมือที่สามที่จะทำให้ครอบครัวแตกแยกเพราะเคยเป็นมาก่อนรู้ดีว่าเด็กที่ครอบครัวแตกแยกนั้นเป็นอย่างไร การประคับประคองครอบครัวให้อยู่รอดปลอดภัยอย่างมีความสุขยากเหมือนกันแฮะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ

1. Eco car คันไหนก็ได้ส่วนใหญ่ผู้หญิงจะชอบมาร์ชมากกว่าแต่มิราจก็น่าใช้ สวิฟท์ก็สวย บริโอ้ก็อ่า...แล้วแต่ชอบ ถ้าชอบ 4 ประตูก็อัลมีร่าหรือบริโอ้ซีดาน แต่ถ้ามีงบมากกว่านี้แนะนำซิตี้เลย จบ

2. ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน สำหรับ 2 คนทีว่ามาก็มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันไป (ขอไม่เรียกว่าข้อดีข้อเสีย) สำหรับข้อมูลแค่นี้แต่ผมให้น้ำหนักคนแรกมากกว่าเพราะผู้ชายบางคนที่ยังไม่สร้างฐานะอะไรขึ้นมานักเพราะยังไม่มีเป้าหมายชีวิตก็เลยไม่มีความมุ่งมั่นกระตือรือร้นนัก ลองมีแฟนแล้วจะเก็บเงินเพื่อสร้างอนาคตด้วยกันสิขยันทำงานเก็บเงินขึ้นมาเชียว แต่กับคนที่สองเราเข้ามาตอนเค้าประสบผลสำเร็จเล้วเท่ากับว่าเราไม่มีส่วนอะไรเลยกับความสำเร็จนี้เวลามีปัญหากันจะแย่เอา (ไม่ทุกคนนะครับ) ถ้าผมเป็นผู้ชายผมจะเลือกผู้หญิงที่ลำบากช่วยกันสร้างเนื้อสร้างตัวมาด้วยกันเป็นคู่ชีวิต ตอนสบายใครก็อยากมาอยู่ด้วยแต่ตอนลำบากหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

ข้อ 1. ยี่ห้อไหนมี 0 ใกล้ออฟฟิส เอาอันนั้น (Eco car)

ข้อ 2. ต้องแยกแยะและตอบตัวเองให้ได้ว่า เลือกอะไรเป็นหลัก

การใช้ชีวิตคู่ให้ยืนยาว ต้องร่วมได้ทั้งสุข และ ทุกข์
ยามสุขเป็นครอบครัว ยามทุกข์เป็นเพื่อนตายได้ คนนั้นแหละที่ใช่
ความโรเมนติค ความสุข สร้างได้ ใครก็สุขเป็นเพื่อนเราได้ทั้งนั้น
แต่.............ร่วมทุกข์นี่แหละ ยากที่สุดครับ

ทุกอย่างในโลกล้วนไม่แน่นอน คิดกลับไปกลับมาดีๆครับ

อีกเรื่องที่ไม่เกี่ยว แต่ผมอยากแนะนำมากๆคือ สุขภาพของทั้งสองฝ่าย ในเรื่องการมีทายาทสืบสกุล
สำคัญมากๆ นะครับ พอเรามีครอบครัวเราก็อยากมีลูก
การที่ลูกเราไม่ว่า ชาย หญิง มีร่างกายที่สมบูรณ์ นั่นคือโชคดีมหาศาล หาอะไรเปรียบไม่ได้อีกแล้ว สำหรับการมีครอบครัว

จริงๆครับ....................

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
ข้อ 1 eco อะไรก็ได้
ข้อ 2 อ่านกระทู้แล้วย้อนกลับมาดูตัว ตูเป็นตัวเลือกของแฟนอยู่หรือป่าวเนี้ย
-ถ้าอยากสบายเรื่องเงิน หัวใจช่างมัน ไป 2 ถ้าคิดว่าเงินซื้อทุกอย่างได้
-ถ้าสบายใจ เงินไม่เป็นไรช้วยกันหา แต่มองความสบายใจเป็นหลัก ก็ข้อ 1 ครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
1. ผมว่า ECO สักรุ่นลองไปขับดู ;D
2. ไอ๋ย๋า คบสองคน มีแวว ไม่รอดทั้งคู่ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
เรื่องแรก ระยะทางจากที่บ้าน ถึงที่ทำงานประมาณ 8 กิโล ไป-กลับ 16 กิโล กลับบ้านนอก (บ้านพ่อแม่ของเธอที่โคราช) ประมาณเดือนละ 1 ครั้ง ขับรถใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำ
ความคุ้มค่าตอนนี้ ....ไม่ วิออส ก็ ซิตี้ (เลือกรุ่นติดCNGจากโรงงานแล้ว ก็เข้าท่า  ถ้าที่พักใกล้ปั๊มCNG) โดยใช้สิทธิ รับเงินภาษีคืน 1 แสนบาท

คำถามที่สอง เกี่ยวกับความรักของเธอครับ ปัจจุบันเธอคบกับผู้ชายอยู่ 2 คนครับ เธอถามผมว่า เธอควรเลือกคนไหนดี เพราะเธอกำลังที่จะตกลงปลงใจกับ 1 ใน 2 คนนี้อยู่ครับ
แนะนำว่า
1 อย่าไปช่วยเธอเลือก
2. บอกเธอว่า ใช้หัวใจ เลือก  
คู่ชีวิต  คือ
2.1คนที่จะมาเติมเต็มในส่วนที่ขาดหรือไม่เคยรู้ว่าขาด
2.2คนที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของคุณน้อยที่สุด นอกเสียจากว่า คุณยินดีที่จะเปลี่ยนบางอย่างเพื่อเขา
ดังนั้น ทั้ง 2 ข้อ จึงต้องใช้หัวใจเลือก  เท่านั้น

3.ในโลกนี้ยังมีผู้ชายมากกว่า2คนนี้ให้เลือก และนี่ไม่ใช่การสอบข้อเขียนเข้ามหาวิทยาลัย ถึงจะต้องรีบตัดสินใจตอบก่อนจะหมดเวลา  ที่สำคัญ  มันเป็นจุดเปลี่ยนของชีวิต  เมื่อถึงเวลาที่ใช่  แล้วหัวใจมันจะตอบได้เองว่าใช่  (หลายๆคนที่แต่งงานแล้ว น่าจะเข้าใจประโยคนี้ดี  ;D)
4.บอกเธอว่า......"ตอนนี้  คนที่คุณกำลังมองหา  เขากำลังยืนอยู่ตรงหน้าคุณนะ....." (ถ้ากล้าพูดนะ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 10:28:23 โดย Dek Prade »

ออฟไลน์ Prayuth J

• Newbie
  • *
1 รถเล็กๆ พวก Eco car ก็ดีครับ เพราะใช้น้อยเหมือนกันครับ
2 ภายใต้สมมติฐานว่านิสัยดีเหมือนกันทั้งสองคน  เลือกคนที่ 2 ครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• **
ข้อ 1. อยากแนะนำ Swift แต่รถรอนาน แต่ถ้าผู้หญิงขับนี่ เลือก March ก็ดีน่ะ ทรงรถดูเหมาะกับผ๔้หญิงดี

ข้อ 2. ต้องดูประวัติที่ผ่านมาด้วยว่า ที่ผ่านมาผู้ชายทั้ง 2 คนมีประวติการคบแฟนเก่ายังไงบ้าง (ถ้ารู้น่ะ)
         แต่ถ้าดีทั้ง 2 คน รักเราทั้ง 2 คน ผมเลือกคน 2 ครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
1.ตอบ eco car ครับ ส่วนคันไหนดีหมว่าให้เพื่อนคุณไปลองขับมันทุกยี่ห้อและใช้ความรู้สึกตัวเองตัดสินใจ้ลยครับว่าชอบคันไหนมากที่สุด

2.เรื่องนี้ผมอยากให้มองว่าคนไหนที่มีแนวโน้มไม่เจ้าชู้มากที่สุดและรักเพื่อนคุณสุดๆ ก็เลือกคนนั้นไปครับ เพราะผมว่าปัญหาในปัจจุบันนี้เท่าที่ฟังๆ มาเจอกรณีมีเมียน้อยมีกิ๊ก กันเยอะ ซึ่งถ้าเพื่อนคุณแต่งงานกันไปแล้วเจอกรณีสามีมีเมียน้อยต่อให้ถ้าสามีรวยเป็นพันล้านก็หาความสุขไม่ได้หรอกครับ ส่วนเรื่องเงินทองผมว่าของแบบนี้มันสร้างกันได้ครับ ยิ่งถ้าได้รวยและไม่เจ้าชู้ถือว่าเพื่อนคุณโชคดีสุดๆ เลยนะครับ

ออฟไลน์ Cpete

ถ้าข้อ1ผมอยากให้ไปคบกับMirage เพราะว่าความคุ้มค่าขอเงิน ก็ให้มาเยอะคุ้มเหมือนกัน แล้วผมชอบที่คันเล็กแต่นั่งสบายนะ ไปลองนั่งมาแล้ว
แล้วการออกมาประกาศrecallส่วนเสียของรถ มันทำให้ผมเห็นว่าMitsu ก็เอาใจใส่ลูกค้าเหมือนกัน ไม่มากก็น้อยคับ เรื่องนี้ทำให้คุ้มเม็ดเงินลงทุน

ส่วนเรื่องคนที่จะร่วมชีวิตด้วย ผมว่าให้ถาม ญ กับไปว่า เอาข้อเสียที่่รับไม่ได้ แล้ว ให้คิดว่าถ้าเราเจออย่างนั้นบ่อยๆจะอยู่ได้ไหม เพราะไม่อยากให้มีลูกเสร็จแล้วไม่ลงรอย แล้วก็มีปัญหาครอบครัวอีก เพราะผมเห็นบางคู่สู้กันมาตั่งแต่0 ก็ดูรักกันดี แต่บางที บางคนมาจับเอาคนมีตัง ก็จะมีปัญหาเรื่องEGO และการรับได้ของงครอบครัว ด้วย เอาเป็นว่ารับใครได้ ชอบใครมากกว่าก็เลือกไป แต่ถ้าให้ผมเดานะ ผมว่า ญ เพื่อนของคุณเขาพอรู้แล้วหละว่าจะเลือกใคร

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ข้อ 1  สวิฟท์ก็ดีครับ จริงๆ ถ้าเล่น eco car ตอนนี้ตัวเลือกเยอะอยู่นา

ข้อ 2 เลือก ผมได้มั้ยครับ 55++ ผมมีบ้านพร้อมหนี้สิน (ล้อเล่นครับ) เป็นผม ผมเลือกคนที่รักนะ เเต่ข้อเเม้ต้องเป็นคนดี

ถ้าคุณได้คนที่ฐานะดีพร้อมเเต่ไม่รัก ถามใจเพื่อนคุณว่าเค้าทนได้มั้ยละครับ ต้องอยู่กันไปตลอดชีวิต ต่อให้เค้าเป็นคนดี

ฐานะทางการเงินมั่นคงเเค่ไหนถ้าคนมันไม่ใช่ ก็อยู่กันได้ไม่นาน

ออฟไลน์ chaiz

1. Mirage หรือ March

2.ถ้ายังเลือกไม่ได้ แสดงว่า ยังไม่รักใครเลย แค่รู้สึกดีที่มีคนสองคนนี้อยู่ เพราะคนนึง หน้าตาดี ชุ่มชื่นใจเวลาทำงาน
อีกคน สบายกาย นอกเวลางาน

ลองชั่งน้ำหนักดูดีๆครับ อยากอยู่สบายๆ เลือก 2 แต่อาจจะว่างจนไม่มีอะไรทำ หรือไม่สามารถตัดสินใจอะไรได้มาก เพราะต้องพึ่งเค้า

หรือ ถ้ายังมีไฟทำงาน อยากก่อร่างสร้างตัวเองกับแฟน ก็เลือก 1 ได้ข้อดีตรงหน้าตาดีแถมมาด้วย

แต่ถ้า "รัก" ใครคนนึงไปแล้ว ก็เลือกคนนั้นครับ เราจะสามารถรับแรงกดดันตอนอยู่ด้วยกันได้มากกว่า

ออฟไลน์ mick

เลือกคนที่รักเราและเรารักก็พอ เอาคนที่ไม่โกหกเป็นพอ
เห็นมาเยอะ ชู้เนี่ย เกิดง่ายมาก

ออฟไลน์ Nuzz

เท่าที่ผมอ่านมาคำตอบข้อ 2 มันมักจะยาวกว่าแฮะ  ;D ;D

ปล. หาเลี้ยงตัวเองตั้งแต่อายุ 15 จนมาถึงขนาดนี้ได้ในเวลาไม่กี่ปีนี่น่าจะใจเด็ดเอาเรื่องอยู่นะครับ ระวังอย่าให้เค้ารู้เรื่องคนแรกละกันครับ  :D

ออฟไลน์ cloud

กระทู้นี้สนุกดีครับ 555ไม่ตอบละกันแต่เข้ามาให้กำลังใจ แต่ผมแอบคิดว่าท่านเจ้าของกระทู้คือผู้ชายในข้อ1ปลอมตัวมาหลอกถามอ้ะป่าวเอ่ย อิอิ

ออฟไลน์ drugprofile

:) ขอตอบคำถาม ข้อสอง ล่ะกันครับ

หากให้เลือกผู้ชายสองคนด้านบน ผมว่า ควรเลือก "ข้อ 2" ครับ

เพราะ เท่าที่อ่านดู เพื่อนของท่าน น่าจะเจอกับคนแรกก่อน แล้วจึงมาเจอคนที่สอง จากการทำงานที่หัวหิน...

หากเพื่อนของท่าน รักคนแรกจริง... ไม่มีทางที่จะเกิดความรักกับคนที่สองได้หรอกครับ

...ดังนั้น เลือกคนที่ 2 ดีกว่า จะตรงกับใจลึกๆ ของเพื่อนสาวท่านแน่นอนครับ ^_^

ออฟไลน์ kengmania

1.swiftรถดีมีเวลาเก็บตังค์
2.เลือก....ผมเหอะ....ผมอยากขับswiftให้
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Kubota

• .
เดาว่า ผู้หญิงชอบคนที่ 1 แต่ลึกๆก็ยังห่วงอนาคตเลยลังเล

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นผู้หญิงที่จขกท.ได้ถามเพื่อขอคำตอบเองค่ะ

ขอบคุณทุกคนในเว็ปไซด์แห่งนี้มากๆค่ะ ที่ช่วยกันตอบคำถามกันมากมายขนาดนี้ แม้แต่ผู้ดูแลระบบก็ยังมาให้คำแนะนำ ดิฉันเองได้ข้อมูลทั้งเรื่องรถ และเรื่องรัก อย่างลึกซึ้ง และเต็มไปด้วยเหตุผลที่ชัดเจนมากๆค่ะ ประทับใจที่สุดเลยค่ะ

เรื่องของรถดิฉันคงตกลงปลงใจที่ Nissan March หรือ Mitsubishi Mirage ค่ะ เนื่องจากเมื่อเช้าหลังจากที่อ่านข้อความที่หลายๆคนแนะนำ Suzuki Swift ให้ แล้วไปดูที่ศูนย์ ปรากฏว่ายอดจองยาวถึงกลาง-ท้ายปีหน้า น่าจะรอไม่ไหวค่ะ

ต่อด้วยเรื่องรัก ดิฉันเห็นข้อเสียของทั้งคู่แล้วค่ะ ซึ่งเพื่อนที่ทำงานดิฉันเขามีข้อเสียตรงที่มีผู้หญิงมาชอบค่อนข้างเยอะ แต่เขาก็บอกกับดิฉันว่าเขารักดิฉันคนเดียว แต่ดิฉันเองก็ไม่แน่ใจว่าเขาพูดจริงรึเปล่า อีกคนมีข้อเสียที่เมื่อเวลาเขาคุยกับเพื่อนๆ มักจะพูด กู-มึง และพูดค่อนข้างหยาบค่ะ (มีสัตว์หลุดจากปากค่อนข้างเยอะเวลาคุยเล่นกับเพื่อนๆ) แต่กับดิฉันเขาไม่หยาบนะคะ ซึ่งก็กลัวๆว่าในอนาคตหลังจากหมดโปรฯ เขาจะมาใช้คำพูดแบบนี้กับดิฉันเวลาทะเลาะกัน เรื่องฐานะทางการเงินไม่ค่อยมีผลต่อการตัดสินใจของดิฉันค่ะ แต่แม่ดิฉันเชียร์พ่อเสี่ยโรงงานคนนี้น่าดูเลย :P คุณแม่บอกว่า "หล่อกินไม่ได้" ค่ะ

ในใจบอกได้ตามตรงเลยค่ะ มันก็ชอบทั้ง 2 คนนะคะ แต่ยังไม่ถึงกับรักทั้งคู่ค่ะ เพราะเพื่อนที่ทำงานเพิ่งคุยๆกันไม่ถึงปี ส่วนพี่เจ้าของโรงงานที่มักจะนัดทานข้าวกันหลังเลิกงานก็คบกันแค่ 4 เดือน ทั้งคู่บอกรักดิฉันแล้ว แต่ดิฉันยังไม่ตอบตกลงกับใครเลย และทั้งคู่ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเข้ามาจีบดิฉันพร้อมๆกัน ช่วงนี้เหมือนจะเร่งทำคะแนนแข่งกันค่ะ

สรุปคือดิฉันกลัวคนแรกเรื่องความเจ้าชู้ค่ะ และคนที่สองคือเรื่องการใช้คำพูดของเขาค่ะ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 04:09:51 โดย holidayparty »

ออฟไลน์ Boonkrub

• **
กระทู้นี้สนุกใช้ได้เลย มีคุณคนต้นเรื่องอยู่จริง น่าจะอ่านไปขำไป แต่ตัดสินใจคงยากอยู่

อ่านข้อความคุณจิมมี่ ช่วยเตือนตัวผมเองทำให้คิดได้ว่า เมื่อโตขึ้น การงานดีขึ้น (ไม่ลำบากแต่ยังไม่ถือว่าสบาย) อีโก้เราสูงขึ้นจริง
(ซึ่งผมคิดว่าจะเป็นกันทุกคน มากบ้างน้อยบ้าง)แต่พอจะอยู่ในระยะที่คุมได้
ดุขึ้น แต่การพูดจาแบบหยาบคายกับเพื่อนๆ ไม่เอามาใช้กับคนที่เราแคร์แน่ๆ(คนละเรื่องกัน) อันนี้ผมว่าขึ้นกับ
พื้นฐานครอบครัว พ่อแม่ที่สอนเรามามากๆครับ ลองดูเรื่องนี้ด้วย

ปล.   ผมไม่ใช่คนที่2 นะครับ  ;) และไม่ได้เชียร์ใคร
ปล.2 คนที่1 มีแนวโน้มจะเปลี่ยนไปมากกว่าในอนาคต(ทั้งในทางดีขึ้นหรือแย่ลง)

ออฟไลน์ decptt

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นผู้หญิงที่จขกท.ได้ถามเพื่อขอคำตอบเองค่ะ

ขอบคุณทุกคนในเว็ปไซด์แห่งนี้มากๆค่ะ ที่ช่วยกันตอบคำถามกันมากมายขนาดนี้ แม้แต่ผู้ดูแลระบบก็ยังมาให้คำแนะนำ ดิฉันเองได้ข้อมูลทั้งเรื่องรถ และเรื่องรัก อย่างลึกซึ้ง และเต็มไปด้วยเหตุผลที่ชัดเจนมากๆค่ะ ประทับใจที่สุดเลยค่ะ

เรื่องของรถดิฉันคงตกลงปลงใจที่ Nissan March หรือ Mitsubishi Mirage ค่ะ เนื่องจากเมื่อเช้าหลังจากที่อ่านข้อความที่หลายๆคนแนะนำ Suzuki Swift ให้ แล้วไปดูที่ศูนย์ ปรากฏว่ายอดจองยาวถึงกลาง-ท้ายปีหน้า น่าจะรอไม่ไหวค่ะ

ต่อด้วยเรื่องรัก ดิฉันเห็นข้อเสียของทั้งคู่แล้วค่ะ ซึ่งเพื่อนที่ทำงานดิฉันเขามีข้อเสียตรงที่มีผู้หญิงมาชอบค่อนข้างเยอะ แต่เขาก็บอกกับดิฉันว่าเขารักดิฉันคนเดียว แต่ดิฉันเองก็ไม่แน่ใจว่าเขาพูดจริงรึเปล่า อีกคนมีข้อเสียที่เมื่อเวลาเขาคุยกับเพื่อนๆ มักจะพูด กู-มึง และพูดค่อนข้างหยาบค่ะ (มีสัตว์หลุดจากปากค่อนข้างเยอะเวลาคุยเล่นกับเพื่อนๆ) แต่กับดิฉันเขาไม่หยาบนะคะ ซึ่งก็กลัวๆว่าในอนาคตหลังจากหมดโปรฯ เขาจะมาใช้คำพูดแบบนี้กับดิฉันเวลาทะเลาะกัน เรื่องฐานะทางการเงินไม่ค่อยมีผลต่อการตัดสินใจของดิฉันค่ะ แต่แม่ดิฉันเชียร์พ่อเสี่ยโรงงานคนนี้น่าดูเลย :P คุณแม่บอกว่า "หล่อกินไม่ได้" ค่ะ

ในใจบอกได้ตามตรงเลยค่ะ มันก็ชอบทั้ง 2 คนนะคะ แต่ยังไม่ถึงกับรักทั้งคู่ค่ะ เพราะเพื่อนที่ทำงานเพิ่งคุยๆกันไม่ถึงปี ส่วนพี่เจ้าของโรงงานที่มักจะนัดทานข้าวกันหลังเลิกงานก็คบกันแค่ 4 เดือน ทั้งคู่บอกรักดิฉันแล้ว แต่ดิฉันยังไม่ตอบตกลงกับใครเลย และทั้งคู่ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเข้ามาจีบดิฉันพร้อมๆกัน ช่วงนี้เหมือนจะเร่งทำคะแนนแข่งกันค่ะ

สรุปคือดิฉันกลัวคนแรกเรื่องความเจ้าชู้ค่ะ และคนที่สองคือเรื่องการใช้คำพูดของเขาค่ะ เลยยังตัดสินใจไม่ได้ซักที

ถ้าแค่เรื่องคำพูดกับเพื่อนฝูงเป็นคำหยาบ ผมว่าให้ลองดูจุดนี้นะครับ
1. เวลาพูดกับพี่น้องหรือญาติ เป็นอย่างไร
2. เวลาคุยกับลูกค้าเป็นอย่างไร
3. เวลาด่าลูกน้องเป็นอย่างไร

ตัวอย่าง ผมมีพี่ที่สนิทกัน เวลาเขาคุยกับเพื่อนร่วมงาน เพื่อนสนิท โคตะระหยาบคายมา แต่เวลาอยู่กับที่บ้าน ไม่เคยหลุดหยาบแม้แต่คำเดียว

ส่วนตัวผมคนบ้านนอก คุยกับเพื่อน หยาบมากเหมือนกัน แต่เวลาคุยกับพนักงานที่บ้าน เราหลุดหยาบไม่ได้ เพราะเราเป็นหัวหน้างาน กับญาติพี่น้อง ไม่เคยหลุดคำหยาบ
ส่วนเวลาคุยกับภรรยา พูดเป็นอยู่ไม่กี่คำ มีคำว่า "ครับ" "ผิดไปแล้วครับ" "ขอโทษครับ" "จะรีบทำให้เดี๋ยวนี้ครับ"  T_T  Y_Y

ในบางครั้ง การอยู่บ้านนอกอย่างผม เรื่องพูดหยาบ เป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่กับคนในครอบครัว ไม่ได้หยาบ (แต่เราต้องดูว่า การอยู่กับญาติพี่น้อง พูดกันแบบนี้เป็นเรื่องปกติ หรือเปล่านะครับ เพราะการเลี้ยงดูในบางครอบครัวก็จะพูดเป็นปกติ ก็เป็นได้)

ออฟไลน์ time traveler

• **
เวลา และราวีครับ มักแนะนำให้ สาวๆลองแหย่ดู ว่าเวลาโมโห หรือควบคุมสถานะการไม่ได้ ท่านชายแสดงออกอย่างไร นั้นแหล่ะตัวจริงครับ ถ้านื่ง แก้ปัญหา โอเคเลย ถ้าหลุดไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง นี่เผ่นก่อนเลย โดยเฉพาะถ้า"กรูไม่ผิด"  นี่สาวๆจะลำบาก ;D
หนุ่มๆที่ดูดี มีภาษี แต่ก็น๊ะ เค้ายังไม่ได้พิสูจน์ตัวเองเลย ว่ารับผิดชอบขนาดไหน  เห็นด้วยครับ กตัญญููนี่มีแนวโน้มดี ;D

ออฟไลน์ neutrino

1.March แน่นอนกว่าครับ เรื่องความคุ้นเคยกับช่างไม่ว่าในศูนย์หรือนอกศูนย์ (เพราะเป็นรถซื้อเองคันแรก ไม่จำเป็นต้องล้ำแฟชั่นมาก)
2.ตามที่บางท่านแนะนำครับ ดูที่ความกตัญญูและความโอบอ้อมอารีย์(ต่อทุกคนนะครับ ไม่ใช่ต่อเฉพาะตัวเธอ) แต่ถ้าถามตัวเองว่าลำบากหรือยากเย็นแสนเข็ญไหมถ้าต้องอยู่คนเดียว ถ้าตอบว่าไม่ลำบาก อยู่คนเดียวดีกว่าครับ(เชื่อหัวไอ้เรืองเถอะ)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอตอบข้อ 2 ละกัน(ข้อ1 ตามที่ทุกท่านว่ามานั่นแหละ)
เป็นผมก็เลือกลำบากนะ แต่ถ้าเป็นผมจะเลือกคนที่อยู่ด้วยแล้วมีความสุขมากกว่า บางคนหล่อ ก็ใช่ว่าจะดี บางคนรวยก็ใช่ว่าจะไม่มีหนี้สิน
เลือกคนที่ทำให้เรามีความสุข และ ไม่ทิ้งเราก็พอแล้ว 8)

ออฟไลน์ Buffy

ขอให้ได้รถที่หวังและสมหวังในความรักครับ

ปล. ผมเชื่อเรื่องนึงคือ หากเป็นคู่กันแล้วไม่แคล้วคลาดครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เออ ... ข้อ 1 ถามว่าอะไรน่ะ ลืมไปล่ะ

ส่วน ... ข้อ 2 ผมว่า คุณเพื่อนสาวของ จขกท. ไม่ลองรับคุณ จขกท. ไว้พิจารณาอีกซักคนเหรอครับ  ดูท่าทางผมว่าเขาก็แอบมีใจให้น่ะ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าสาวๆ มาชบเค้าเยอะมาก  ผมชักไม่แน่ใจแล้วแหะ

จริงๆอยากเห็นหน้าตา  จะได้วิเคราะห์โหงวเฮ้งให้แบบคร่าวๆได้  ว่าควรเลือกคนไหน

ออฟไลน์ Skyline

ผมว่าคุณจะเลือกใคร คนที่ 1 หรือ 2 ก็ถือว่า winwin ครับได้อย่างเสียอย่าง เหมือนรถนี่หละครับ ผมไม่เห็นจะมีคันไหนเพอร์เฟคซักคัน :(  ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของคุณเองเเล้วว่าจะเอียงไปด้านไหน คำเเนะนำเเค่เป็นเเนวทาง ให้ใจคุณตัดสินด้วยตัวคุณเอง

ปล. ขอให้เจอคนดี คนทีคุณอยู่ด้วยเเล้วมีความสุขที่สุดนะครับ โชคดีครับ  ;D

ออฟไลน์ drugprofile

ผมเอาเรื่องนี้ ไปถามน้องๆ ผู้หญิงที่ทำงาน สรุปว่า ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า "ให้หาเลือกคนที่ 3 เถอะ"  ;)