ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ character ของช็อคอัพ aragosta กับ J'Racing และ Tein ทีครับ  (อ่าน 9589 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
มีคนแนะนำมาครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
มารอฟังผู้รู้เหมือนกันครับ ^^

แต่เห็นได้ยินมาว่า tein เค้าออกไปนุ่มหนึบ เกาะแล้วเน้นไปซิ่งๆ นะ อิอิ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ YenChar

เทอินผมว่าแข็งนะ ยิ่งตัว SS ยิ่งแข็ง
มีเพื่อนในวีออสคลับ ใช้ H-Drive เทียบกับ Tein SS
H-Drive แน่นกว่า สบายก้นกว่า

ส่วนตัวผม ถ้าไม่เน้นความสวย ไม่เน้นโหลดเตี้ย
หาโช๊คแต่ง ไม่ต้องเปลี่ยนสปริง จะได้ความนุ่มหนึบครบๆ
เปลี่ยนเลน มุดไปมุดมาอาจจะสู้สตัทไม่ได้ แต่ถ้าขับนิ่งๆความเร็วสูงๆ โยกๆนิดหน่อย
ผมว่า โช๊คแต่งก็พอ

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **

เพื่อนแนะนำมากว้างๆจังครับ

เพราะในแต่ละยี่ห้อก็จะมีหลายสเปค เช่นสเปครถบ้านแอบซิ่ง สเปควิ่งเซอร์กิต สเปครถวิ่งแรลลี่

ยังไงลองหาสเปคดูก่อน ค่าความแข็งของสปริงของโช๊ค การปรับหนืดไม่เท่ากันครับ

และที่สำคัญที่สุดเลยคือ ตัวเราเองนั่นแหละต้องการแบบไหน

ถ้าให้ดี หาเพื่อนที่รถรุ่นเดียวกันใส่โช๊คซิ่งขอลองเค้านั่งซักรอบได้จะดีมากๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!

เพื่อนแนะนำมากว้างๆจังครับ

เพราะในแต่ละยี่ห้อก็จะมีหลายสเปค เช่นสเปครถบ้านแอบซิ่ง สเปควิ่งเซอร์กิต สเปครถวิ่งแรลลี่

ยังไงลองหาสเปคดูก่อน ค่าความแข็งของสปริงของโช๊ค การปรับหนืดไม่เท่ากันครับ

และที่สำคัญที่สุดเลยคือ ตัวเราเองนั่นแหละต้องการแบบไหน

ถ้าให้ดี หาเพื่อนที่รถรุ่นเดียวกันใส่โช๊คซิ่งขอลองเค้านั่งซักรอบได้จะดีมากๆ  ;D ;D ;D

+1 ครับพ้มมม

งั้นผมถามหน่อยสิครับ ถ้าเป็นรถบ้าน แต่วิ่งต่างจังหวัดพอสมควร ไม่โหลดเตี้ย (เดี๋ยวเข้าบ้านไม่ได้)
ควรใช้โช๊คแบบไหนอะฮะ แนะนำหน่อยฮะ (วิ่งราว 110-140 ฮะ อยากนุ่มหนึบ)
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ madboy

ของใหม่มือหนึ่ง หรือเก่าจากชาวบ้าน อีกครับ

เพราะระดับราคาแตกต่างกันเย๊อะมากกกกกกกกกกกกกก ครับกับตัวแรกเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ของใหม่มือหนึ่ง หรือเก่าจากชาวบ้าน อีกครับ

เพราะระดับราคาแตกต่างกันเย๊อะมากกกกกกกกกกกกกก ครับกับตัวแรกเนี่ย  ;D

ว่าจะเบิกใหม่ครับ ว่าแต่ราคามันแรงกว่ากันมากเลยเหรอครับ พอดีจะให้พี่หิ้วมาจากญี่ปฺ่นเลยนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bluewish

• **
ถามว่า Tein กับ H-drive อะไรดีกว่า
ด้วยเทคโนโลยีแล้ว H ดีกว่าครับ
Tein ได้ที่ชื่อดังกว่า เพราะมาก่อน คนใช้ติดตาคุ้นหูมากกว่า
ยิ่งขับในถนนบ้านเรา ผมว่า H เหมาะกว่าเป็นไหนๆ (หลายๆคนเข้าใจผิดว่าใส่ SS แล้วรถนิ่มขึ้น เจอทางไม่เรียบแล้วกระแทกน้องลง จริงๆคือตรงกันข้ามเลย)
ส่วนช๊อค J's ถ้าคุณไม่ใช่สาวก J's Racing จริงๆ อย่าไปเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
ผมใช้ BC Sport V2    ใส่รถเทียน่า J32 นิ่มกว่า V1  แต่ก็ยังแอบกระด้างอยู่ดี   

อยากทราบว่า ฟิวลิ่ง H -drive เป็นยังไงบ้างครับ
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ madboy

ว่าจะเบิกใหม่ครับ ว่าแต่ราคามันแรงกว่ากันมากเลยเหรอครับ พอดีจะให้พี่หิ้วมาจากญี่ปฺ่นเลยนะ

ผมไม่ทราบราคาที่แท้จริงว่าเท่าไหร่ครับ ของมือสองราคาใกล้เคียงกัน ระหว่าง tein กับ aragosta ขึ้นอยู่กับสภาพด้วย

แต่ aragosta เห็นบางคนบอกว่าเบิกใหม่เลยแสนไปไกลอยู่ แต่ tein ในบางรุ่นก็ราคาเกินแสนเช่นเดียวกันครับ

ส่วนตัวผมมองว่า shock สักชุด ใช้งานในชีวิตประจำวัน ราคาควรจะไม่เกินครึ่งแสนสำหรับของใหม่ เพราะถ้าเกินจากนั้นไปมันไม่เหมาะกับเงินในกระเป๋าของผมแล้วที่จะใช้มันในชีวิตประจำวัน จริงอยู่ว่า shock ที่ดีกว่า ย่อมราคาแพงกว่า และทำให้ควบคุมรถได้ดีกว่า แต่ในชีวิตประจำวันผมคงไม่ขับถึงขนาดที่ต้องใช้ shock ราคาเรือนแสน ก็ขับเท่าที่ราคาและประสิทธิภาพมันมีอยู่ ยกเว้นว่าผมมีเงินเหลือเย๊อะ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรก็จัดไป

ทีนี้จะเลือกเจ้าไหน ก็ต้องลองไปขับของเพื่อนที่มีอยู่จะดีกว่าครับ เพราะบางทีคำบอกเล่าของแต่ละคนมันอยู่คนละมาตรฐานครับ  ;D