ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องซื้อ รถ เกียร์ MT ครับ  (อ่าน 6296 ครั้ง)

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ขอปรึกษา
1.ford focus 1.6L  Ambiente MT
2.honda civic Fb s mt 1.8
3. nissan sylphy 1.6 S MT
- วัสดุภายใน ออฟชั่น ความคุ้มค่า รูปทรง เครื่องยนต์ สมรรถนะการขับขี่
-  สำหรับผมเป็นรถคันแรก คงจะซื้อคันเดียวแล้วใช้ไปอีกนานหรืออาจจะทั้งชีวิต  ทั้งหมดที่เลือกมาในกลุ่มนี้ด้วยเหตุผลส่วนตัว คือ อยากได้รถที่อยู่ในกลุ่ม  C-segment                                        คิดว่าไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไปเพียงพอสำหรับครอบครัว และที่เลือก เกียร์ MT เพราะด้วยงบที่จำกัดครับ และอยากขับเกียร์ MT ผมยังขับรถไม่เก่ง ไม่มีใบขับขี่ และโอกาสที่จะไปขอศูนย์ลองรถก็ยาก ด้วยโอกาสในการขับขี่น้อยถ้าลองผมคงคิดว่าถ้าไปลองที่รถเองก็คงไม่รุ้เรื่องอยู่ดี เลยจะมาปรึกษา พี่ๆทุกท่านช่วยชี้แนะ รวมทั้งตัวเลือกอ                                                         - ออฟชั่นในรุ่น MT ถ้าเราจะใส่เพิ่มเอง เช่น ปุ่มควบคุมบน พวงมาลัย นี้ต้องใช้ค่าใช้จ่ายเยอะหรือป่าวครับ เท่าที่ดูจากโบรชัว ออฟชั่นของเกียร์ Mt หายไปหมดเลย  ส่วนตัวผมชอบรถแบบ ปุ่มคอนโทรลเยอะๆมันดูสวยดี ขอบคุณล่วงหน้า ขออภัยล่วงหน้าถ้าโพสอะไรผิดครับ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องซื้อ รถ เกียร์ MT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:28:20 »
2.honda civic Fb s mt 1.8

สำหรับผมเป็นรถคันแรก คงจะซื้อคันเดียวแล้วใช้ไปอีกนานหรืออาจจะทั้งชีวิต   นี่แหละคำตอบ
ส่วนเรื่องลูกเล่น civic ของแต่งเพียบอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอปรึกษาเรื่องซื้อ รถ เกียร์ MT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:07:45 »
ถ้าใช้นานผมว่า Ford ไม่น่าไว้ใจขนาดนั้นครับ เป็นรถดีแต่ศูนย์บริการไม่ค่อยดี ไม่ค่อยมีช่างที่แก้ปัญหาได้

ถ้าตามตัวเลือกนี้ผมเลือก Civic ครับ อนาคตไม่น่าห่วง ศูนย์บริการดี มีช่างเก่งๆเยอะ อู่นอกเก่งๆอีกเพียบ
ของตกแต่งเพียบ อยากได้ออพชั่นไหนในตัวท็อปก็ทำได้ เป็นรถที่อนาคตสวยงามครับสำหรับการตกแต่ง

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:57:54 »
ขับไม่เก่งอย่าซื้อ MT ครับ
เพิ่มเงิน 3 หมื่นก็ได้ AT แล้ว
ผ่อนต่างกันน้อยมากครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:27:29 »
มือใหม่ขอความปลอดภัยเยอะๆ

ซิลฟี่ไม่มี ABS เสียดาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:15:42 »
ผมว่าำไปซีวคดีกว่าครับของเล่นในอนาคตเยอะกว่า

หาง่ายกว่าโลตัสยังมีขายบางอย่างเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:18:04 »
เป็นมือใหม่แล้วกังวลเรื่องการขับขี่แนะนำว่าให้หามือสองมาใช้งานก่อนครับซักปีสองปี Civic dimention ราคาสามแสนปลายๆก็น่าสนนะครับ ถึงเวลานั่นขายออกซื้อคันอื่นก็ขาดทุนนิดหน่อยแต่ได้ฝึกการขับโดยไม่เสียดายรถนัก ฝึกการดูแลรักษา หาอะไหล่ หาอู่ หาช่าง แต่ถ้าให้เลือกในตัวเลือกที่ว่ามาแล้วเอา Civic ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:58:07 »
ขับรถยังไม่คล่อง เลือก AT น่าจะดีกว่านะครับ ขับง่ายกว่า MT เยอะ
อยากจะให้ลองไปขับดูก่อนครับ ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน บางคนบอกว่ารุ่นนี้ดี แต่พอคุณซื้อมาแล้วอาจจะไม่ชอบก็ได้

รถยนต์ราคาหลายแสนดังนั้นก่อนซื้อต้องทดลองครับ
ในกลุ่มนี้ถ้ากะจะใช้ยาวๆ ฮอนด้า กับนิสสัน น่าจะพอฝากผีฝากไข้กับศูนย์บริการ รวมถึงอู่ข้างนอกได้มากกว่าฟอร์ด แต่ถ้ากะว่าจะเอาไปติดแก๊สด้วย ดูเหมือนจะมีซีวิครุ่นเดียวที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:33:31 »

ถ้า Civic MT พูดได้มันคงพูด

อยุ่กับเขาเหอะ เครื่องเขาแคมเดียว แต่เสียวถึงออกัสซั่ม  ;D

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:48:59 »
ผมเคยแต่ได้หัดขับเกียร์ MT กับพวกพี่ที่ทำงานขับแต่เกียร์ MT ของกระบะอะครับ  สำหรับผมว่ามันก้ไม่ยาก เกียร์ AT นี่เราต้องดูแลมากกว่าหรือป่าวครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:10:32 »
ไปหา Civic ดีกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:10:46 »
ดูแลมากกว่า MT ก็จริง แต่ก็ไม่มากครับ รถพวกนี้เกียร์น่าจะทนอยู่แล้วแหละคับ เพราะเครื่องก็ไม่ได้แรงอะไรมาก
ถ้าเดิมๆจากโรงงาน เปลี่ยนของเหลวตามระยะ ใช้ยาวๆได้คับ หลายแสนโล ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเป็นเกียร์ CVT ก็ไม่แน่เหมือนกัน

ถ้าเรื่องสมรรถนะ ก็คงต้องยกให้ Focus ละคับ แต่เมื่อมีโจษย์ว่า ใช้ยาว และมีแนวโน้มว่าจะเกิน 5 ปี 10 ปี
แนะนำเป็น Sylphy หรือ Civic น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:58:54 »
ลองเสียตังค์ไปเรียน M/T ถ้ารู้สึกว่าพอใช้ได้ก็ M/T
แต่ถ้าคิดว่ายุ่งยากเกินก็เลือกรถ A/T ครับ

M/T ตอนแรกอาจจะขัดๆสักหน่อย
(อาจเสียวตอนติดทางชัน 5 5 5)
ฝึกบ่อยๆ จับบ่อยๆ เดี๋ยวดีขึ้นเองครับ 5 5 5

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:59:45 »
ผมเคยแต่ได้หัดขับเกียร์ MT กับพวกพี่ที่ทำงานขับแต่เกียร์ MT ของกระบะอะครับ  สำหรับผมว่ามันก้ไม่ยาก เกียร์ AT นี่เราต้องดูแลมากกว่าหรือป่าวครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เกียร์ออโต้แค่น้ำมันเกียร์ไม่ขาดและเปลี่ยนเกียร์ตามระยะ และไม่กระทืบคันเร่ง(สำหรับเกียร์CVT) ก็ทนทานครับ กัดฟันอีกนิดเอาเกียร์ออโต้ดีกว่าครับ ขับในเมืองสบายๆ

ปล. ตอนนั้นผมดูสารคดีรถ humvee ที่ทหารใช้กันก็เกียร์ออโต้ เพราะตอนนั้นเพนตากอนระบุไว้ว่าเป็นเกียร์ออโต้ เพราะคนอเมริกาแทบจะขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:15:06 »
ผมมองอีกมุม

ขับเกียร์ธรรมดา อาจเป็นโอกาสสุดท้าย หรือช่วงท้ายๆ ของรถยนต์

ต่อไปอีกซัก 10 ปี ใครอยากได้เกียร์ธรรมดา อาจต้องจ่ายแพงกว่า

ออฟไลน์ Kittimasak

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 15:56:22 »
ผมก็คิดว่า civic FB ครับ มีเพื่อนร่วมทางเยอะ ใช้นานๆ หาอะไหล่ได้แน่นอน
ที่แน่นอน รถตลาด มีราศี ตรงที่ใช้honda เพราะรักษาแบรน์ครับ
น่าจะคุ้มและตอบโจทย์สำหรับคนใช้10ปีอัพ
(มีประสบการณ์กับรถญาติ Civic ตาโต MT ไวรุ่นยังมองเลย)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:06:02 »
อยากได้แบบไหนเอาแบบนั้นครับ ตัวเลือกเยอะเกินเดียวจะสับสน เราขับเอง
ถ้าจะให้เชียร์ก็ ซีวิก ของครบ บริการคงไว้ใจได้กว่า f ส่วน ซิลฟี่ ของยังกั๊กอยู่เหมือนเดิม ลองขับเลยครับ
mt ขับเป็นแล้วจะบอว่า Fin....
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 17:55:57 »
มือใหม่ไป AT เถอะครับ ง่ายกว่า ขับคล่องได้เร็วกว่าแน่นอน
อัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน การดูแลรักษา
MT เหนือกว่าจริง แต่ไม่มีนัยสำคัญอะไร
ในกรณีนี้แนะนำ civic fb หรือไม่ก็ altis ไปเลยดีกว่า
ถ้าไม่อยากรำคาญใจกะฝีมือการดูแลรถของ ford

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 18:45:54 »
ถ้าในตัวเลือก civic จะเหนือคู่แข่งค่อยข้างเยอะครับ
เช่น เติม e85ได้ เครื่องแรงกว่าเยอะ ได้จอแสดงผลที่เป็นจอจริงๆทำอะไรได้หลายอย่าง แล้วก็เป็นรถคันแรกซื้อ H ไปไม่ต้องมีความรู้เรื่องรถมากก็ซื้อได้ มีอะไรก็เข้า0อย่างเดียวไม่โดนหลอกโดนฟัน (มั้ง)

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 18:47:41 »
ใจชอบก็จัดไปเลยครับ

ถ้า 3 ตัวนี้คงต้องแนะนำ FB

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 19:31:43 »
คันไหนเซฟตี้ดีที่สุด เอาคันนั้นเหอะ (โฟกัสหรือเปล่าครับ) เพราะรุ่น MT นี่มีแต่จะโดนตัดออก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 23:29:20 »
เอาที่ชอบเลยครับ

เพิ่งหัดขับเห็นด้วยครับเกียร์ธรรมดาดีที่สุดครับ ขับเกียร์ธรรมดาสักพักไม่นานก็เก่ง

ปล. เห็นด้วยเพราะรถคันเเรกที่ใช้ พ่อผมก็ไม่ยอมซื้อเกียร์ออโตให้ พ่อบอกว่า เกียร์ออโต้เมื่อไรก็ได้ เเต่เกียร์ธรรมดาหัดหลังออโตไหลเเน่นอน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 12:57:15 »
FB ครับ

ฮอนด้า คลัชเบาสุดละครับ ขับสบาย

ถ้าเป็นมือ2 แนะนำ FD 1800 ปี 2006-2007 MT ครับ

ราคาที่ผมหาได้ตอนนี้ 430,000 - 460,000 ครับ

แต่ถ้าเป็นผมจะเอา ปี 2006 MT เท่านั้นครับ ไม่ต๊อก แน่นนอน

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 00:20:04 »
ขอบคุณทุกข้อชี้แนะ ครับตอนนี้คงศึกษาไปเรื่อยๆกำหนดรอเงินซื้ออีก 6 เดือนครับ