ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวที่ BMW ไฟไหม้โดยไม่รู้สาเหตุที่ลงในหนังสือพิมพ์  (อ่าน 10571 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChaY_ChonG

• Newbie
  • *
จากข่าวที่ BMW ไฟไหม้โดยไม่รู้สาเหตุที่ลงในหนังสือพิมพ์ โดยมีกระทู้ของคุณ LanCeLoT ที่ได้โพสไปแล้วก่อนหน้า

พอดีวันนี้มีโอกาสได้อ่านกระทู้ในเวปหนึ่ง ซึ่งเป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์จริง และ อยากให้ทุกท่านได้อ่านเพราะเห็นว่าใน เวป HLM มีหลายท่านที่ใช้ BMW

ลองเข้าไปอ่านกันนะคับ

http://www.bmwx3club.com/index.php?topic=361.0

ปล.หากเห็นว่าผิดกฎการโพสสามารถลบกระทู้ได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เดาไม่ออกเหมือนกัน

งงมากๆ มันไหม้ได้อย่างไร

รถวิ่ง 4200 เอง จอดเฉยๆด้วย

เป็นเพราะ Twins Turbo Diesel อะป่าว

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ทำไมยางมันไม่ไหม้ไปด้วย 4 เส้นอยู่ครบเลย run flat มันทนไฟด้วยหรอครับ :o

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
บริษัทแม่จะไม่รับผิดชอบเลยหรอครับ
นิ่งมาก ประเทศไทย ไม่ว่ารถยี่ห้อไหน ก็เอาเปรียบคนไทยกันทั้งนั้น รถตลาดยันรถหรูก็เถอะ
ไม่เคยrecall เค้าเรียกคืนกันทั่วโลก แต่ประเทศไทย เรียกไปซื้อ ดีอย่างนู้นนี้
ผมขับ bmw มาตลอด เจอแบบนี้ก็เสื่อม ศรัทธาเหมือนกัน
แต่คงไม่ไปขับยี่ห้ออื่น เพราะ มีเรื่องมา ก็พอๆกัน - -

สงสารคนที่เกิดปัญหานี้มากครับ โดนเอาเปรียบสุดๆ
คนที่ไม่โดนกับตัวอาจไม่เดือดร้อน แต่มันน่านักครับ บริษัทพวกนี้

ออฟไลน์ prai

ใช่ครับ บริษัทเงียบตลอด ยังจำได้กรณี E Coupe นะครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
มาตามด้วยคนครับ

อยากให้ BMW Thailand ชัดเจนกว่านี้ครับ ตอนนี้เรื่องนี้ควรเป็นเรื่องใหญ่ เพราะมันกระทบกับชีวิตและทรัพย์สินผู้คนจำนวนมากครับ

ทั้งเจ้าของรถเอง ที่ใช้เงินไม่ใช่ 10 20 บาท ซื้อรถคันนี้มา  คนรอบข้าง รถคันอื่นๆ คอนโดเอง ชีวิตและทรัพย์สินพวกเขาเหล่านี้มีค่านะครับ

ถ้าเป็นคนใน BMW เป็นคนในครอบครัวคุณ คุณคงร้อนใจไม่น้อย

ชัดเจนในการรับผิดชอบอะไรซักอย่าง คงไม่มากเกินไปนะครับ

สำหรับบริษัทที่มียอดขายรถหรูเป็น Top 3 ของโลก และกำไรจากการขายรถของท่านมหาศาล

ยิ่งเป็นรถในฝันของหลายๆคน

หรือเป็นรถยี่ห้อเดียว รุ่นเดียวกับพี่ๆน้องๆในเวปเรา...

ผมล่ะ   โคตร เป็นห่วง !
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

• **
ผมว่ากรณนี้น่าจะโพส เว็บบอร์ดของคลับต่างประเทศด้วยนะครับ
เพราะหลักฐานแน่นหนา
กระจายไป ให้เพื่อนบ้าน
น่าจะเวิค

ออฟไลน์ swan

ผมว่างานนี้ BMW Thailand ต้องออกมาตอบให้ชัดเจนนะครับว่าเกิดอะไรขึ้นกับรถของตน อย่าให้อายพี่โต พี่ มิตซูเค้า

น่าสงสารเจ้าของรถ เอาใจช่วยให้เรื่องจบลงด้วยดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 20:01:43 โดย swan »

ออฟไลน์ Nookkiez

บริษัทแม่จะไม่รับผิดชอบเลยหรอครับ
นิ่งมาก ประเทศไทย ไม่ว่ารถยี่ห้อไหน ก็เอาเปรียบคนไทยกันทั้งนั้น รถตลาดยันรถหรูก็เถอะ
ไม่เคยrecall เค้าเรียกคืนกันทั่วโลก แต่ประเทศไทย เรียกไปซื้อ ดีอย่างนู้นนี้
ผมขับ bmw มาตลอด เจอแบบนี้ก็เสื่อม ศรัทธาเหมือนกัน
แต่คงไม่ไปขับยี่ห้ออื่น เพราะ มีเรื่องมา ก็พอๆกัน - -

สงสารคนที่เกิดปัญหานี้มากครับ โดนเอาเปรียบสุดๆ
คนที่ไม่โดนกับตัวอาจไม่เดือดร้อน แต่มันน่านักครับ บริษัทพวกนี้

มีมีค่ายรถยนต์ค่ายไหนที่มาไทยแล้วจะมีชื่อดีมากกว่าชื่อเสียครับ  เจ้าของค่ายรถยนต์จริงๆคิดกันแทบตาย บริหารกันเลือดตาแทบกระเด็นกว่าจะมีทุกวันนี้ได้ น่าเสียใจครับที่มาตรฐานบ้านเรายังห่างจากประเทศอื่นเยอะขนาดนี้  :-\
Test ..

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่าต้องรอทาง bmw เค้าหน่อยนึงนะ เท่าที่อ่านในกระทู้นั้นมาบริษัทแม่ยังมึนเลยว่าเกิดขึ้นได้ไง รถก็โดนลากไปแล้ว คาดว่าคงเอาไปชันสูตรหาสาเหตุ ป่านนี้ช่างเทคนิคจากเยอรมันบินมาไทยเกือบเกลี้ยงบริษัทแล้วมั้ง ปิดข่าวคงเป็นเรื่องปกติลองได้ออก CNN แบบเจ๊ Fullmoon เจ๊งแน่นอน

ออฟไลน์ gayji

คุณ BMW Thailand ครับ ให้เวลาอีก 15 วันครับ ช่วยตอบอะไรที่มันชัดเจนหน่อยนะครับ
ผมเพิ่งซื้อ 525d มายังไม่ถึงเดือนเลย ผมมีลูกเล็กที่น่ารัก ที่ต้องกระเตงไปกับรถคันนี้ อย่าให้ผมขับด้วยหัวใจตุ้มๆ ต่อมๆ เลย อย่าเงียบนะครับ
เพราะถ้าคุณเงียบ คุณจะได้เห็นพลังเงียบของจริง ถ้า 15 วันไม่พอ คุณก็บอกกันหน่อยว่าจะกี่วัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้าเป็นต่างประเทศป่านนี้ bmw โดนสอบสวนแล้ว นี้เมืองไทย สคบ นั้งตากแอร์เล่นทุกวัน 555555555555+

พูดแล้วมันน่าขำจริงกับเมืองไทย ภาษีรถก็แพง แล้วยังโดนผู้ผลิตเอาเปรียบตลอด นี้มันบ้าบอกันจริง หน่วยงานดูแลผู้บริโภคไม่มีเลยครับครับ เมืองไทย

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ a-k-e

ช่วยกันตามไปเรื่อย ๆ อย่าปล่อยให้เรื่องเงียบไปสิครับ
ถึงแม้จะถึงหรือไม่ถึงหู BMW Thailand แต่ว่าอย่างน้อยก็มี 2 Social Network แล้ว ที่เป็นกลุ่มลูกค้าของ BMW จริง ๆ
กำลังสนทนาเรื่องนี้กันอยู่

ถ้าเราปล่อยเงียบ ๆ ไป เรื่องมันก็จะจบแบบที่ไม่มีใครรู้ตอนอวสานแน่นอน

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ช่วยกันตามไปเรื่อย ๆ อย่าปล่อยให้เรื่องเงียบไปสิครับ
ถึงแม้จะถึงหรือไม่ถึงหู BMW Thailand แต่ว่าอย่างน้อยก็มี 2 Social Network แล้ว ที่เป็นกลุ่มลูกค้าของ BMW จริง ๆ
กำลังสนทนาเรื่องนี้กันอยู่

ถ้าเราปล่อยเงียบ ๆ ไป เรื่องมันก็จะจบแบบที่ไม่มีใครรู้ตอนอวสานแน่นอน

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ แต่ยังไงก็ใจเย็นๆกันก่อนครับ ผมเข้าใจว่าหลายๆท่านกังวลใจ ผมเชื่อว่าป่านนี้ทางเยอรมันน่าจะทราบเรื่องแล้วมังครับ ยังไงลองให้ทีมวิศวกรที่โน่นกับทางบ้านเราเช็คก่อนครับ

แต่ที่งงคือ ที่ว่ายาง 4 เส้นไม่ไหม้นี่ เป็นไปได้หรอครับ หรือว่าจุดเกิดไฟมาจากด้านบน?
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ChaY_ChonG

• Newbie
  • *
ผมว่าทาง BMW THAILAND ควรที่จะออกมาชี้แจ้งให้ทราบถึงเหตุการณ์ดังกล่าว

เนื่องจากผู้ใช้รุ่น 525d รวมถึงรุ่นอื่นๆ ก็คงจะมีความกังวล ว่าจอดอยู่ที่บ้านมันจะเกิดเพลิงไหม้เองได้ไหม

เพราะเหตุการณ์นี้เกิดที่ลานจอดรถคอนโด ซึ่งเป็นที่กว้างไม่ได้จอดใต้ตึก หรือจอดในบ้านทั่วไป

ลองคิดดูถ้ารถคันนี้ไปจอดอยู่ในโรงรถของบ้าน ก็อาจจะทำให้บ้านเกิดเพลิงไหม้ก็เป็นได้

ทาง BMW ควรรีบหาสาเหตุ และ ทำการแก้ไขปัญหา ไม่ควรเงียบหรือนิ่งเฉย

เพื่อเห็นแก่ชีวิตและทรัพย์ของลูกค้าของท่านนะคับ

• **
สุดท้ายคงเงียบกริ้บตามฟอร์มครับ รอข่าวซา
ข่าวก็ไม่คิดจะแก้

อีกร้อยปี คงจะพัฒนาขึ้น แต่ผมคงตายไปนานละ

ออฟไลน์ MystogaN

เค้าบอกเพราะทวินเทอโบ แอบกลัวเลกๆ แต่ตอนนี้จะ 10000โล ก้อไม่มีปันหาอะไรครับ

ออฟไลน์ AkE

สงสารเจ้าของรถและรถข้างๆนี่เซงสุดๆ ไม่รู้จะใช้คำอะไรอธิบาย บีเอมเปนรถในฝันของคนที่ชอบรถเปนส่วนใหญ่เลย ผมก้เปนหนึ่งในนั้นแต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเหตุการณ์แบบนี้ถึงเกิดขึ้นบ่อยจัง ไม่ใช่แค่ประเทศเราเมืองนอกผมเห็นก้ไหม้กันประจำ BMW,Lamborghini,Ferrari 3 ยี่ห้อนี้เต็งเลยคับ แต่ล่ะยี่ห้อนี่รถในฝันของเกือบทุกคน ขอให้ออกมารับผิดชอบด้วยนะคับ BMTH ไม่ใช่ดีแต่พูดตอนขายถ้าเปนรถเกรย์จะไม่สงสัยเลย แต่ผมยังสงสัยอยู่อย่าง Toyota,Honda ไรพวกนี้ผลิตรถขายเปนจำนวนมหาศาล ทำไมถึงไม่ค่อยเกิดเหตุการณ์แบบพวกรถที่มีราคาสูงแบบนี้ แปลกคับ ขอให้ผู้เดือดร้อนทุกคนได้รับสิทธิที่ถูกค้องและยุติธรรมนะคับ

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์สมัยนี้อุปกรณ์อำนวยความสะดวกมากมายติดมากับรถ สายไฟก็แยะแยะ ดูแลรักษายากกว่ารถเบสิกธรรมดาสมัยก่อนเยอะ ถนนหนทางเมืองไทยก็เป็นหลุมเป็นบ่อ รถจะมีปัญหาได้ง่าย อันนี้ยังพอทำใจได้เพราะถนนบ้านเรา พวกเราทำกันเอง แต่เคสไฟไหม้นี่อันตรายมาก แต่ท้ายสุดเรื่องมันก็จะเงียบแล้วก็ผ่านไปตามมาตรฐานคนไทย คนขายก็สักแต่ขาย ยังไงก็ขายได้อยู่แล้ว  คนซื้อก็อยากจะซื้อ (ไฟไหม้เรื่องเล็ก คงไม่เกิดกับเรามั้ง) 

*ถ้าคนมีจิดใต้สำนึกที่ดี ก็ไม่จำเป็นต้องมีกฏหมาย
ถ้าคนไร้ซึ่งสำนึก กฏหมายมากมายดีแค่ไหนก็ไร้ค่า.