ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามเรื่องคืนเงินภาษีรถคันแรกหน่อยค่ะ  (อ่าน 3878 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
 ตามหัวข้อเลยค่ะ พอดีได้ยิน เขาเล่าว่า การคืนจะเป็นแบบเป็นงวดๆหรือคะ
ไม่ใช่ให้ก้อนเดียวจบ พอมีข้อมูลมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ลืมอีกคำถามค่ะ ในกรณีที่ซื้อรถแล้ว 1 คัน ชื่อแฟน (สามี)
ถ้าเราซื้อในชื่อเราอีก จะถือว่าเป็นรถคันแรกมั้ยคะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. เป็นก้อนครับ
2. ถ้าใช้ชื่อคุณแล้วไม่เคยซื้อมาก่อนก็เป็นคันแรกครับ สามีจะมีอีกกี่คนเอ๊ยกี่คันก็ไม่เกี่ยว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

1. เป็นก้อนครับ
2. ถ้าใช้ชื่อคุณแล้วไม่เคยซื้อมาก่อนก็เป็นคันแรกครับ สามีจะมีอีกกี่คนเอ๊ยกี่คันก็ไม่เกี่ยว
ขอบคุณค่ะ
ที่ถามเพราะที่ทำงานก็เถียงกันเรื่องเงินคือนี่แหละค่ะว่าเป็นก้อนหรือเป็นงวด
พอรู้มั้ยคะ ว่ามีคนไปขอคืนได้แล้วหรือยังค่ะ

มีแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดล็อตแรกน่าจะ 17 คน เดือนหน้าจะประกาศเพิ่มอีก ช่วงแรกๆอาจมีไม่เยอะครับเพราะช่วงนี้ของปีที่แล้วน้ำท่วมจำนวนรถที่ขอเลยไม่มากนักเดี๋ยวปีหน้ารายชื่อเป็นพรวนแน่

แต่ใจจริงผมอยากให้เป็นก้อนดีกว่าก้อนละ 20,000 ขายเมื่อไหร่ก็อดก้อนถัดไปไม่ต้องติดล็อค 5 ปีอะไรให้วุ่นวาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

มีแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดล็อตแรกน่าจะ 17 คน เดือนหน้าจะประกาศเพิ่มอีก ช่วงแรกๆอาจมีไม่เยอะครับเพราะช่วงนี้ของปีที่แล้วน้ำท่วมจำนวนรถที่ขอเลยไม่มากนักเดี๋ยวปีหน้ารายชื่อเป็นพรวนแน่

แต่ใจจริงผมอยากให้เป็นก้อนดีกว่าก้อนละ 20,000 ขายเมื่อไหร่ก็อดก้อนถัดไปไม่ต้องติดล็อค 5 ปีอะไรให้วุ่นวาย
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
พอดีกำลังจะออกรถ และก็วางแผนว่า ปีหน้าก็จะเอาเงินก้อนคืนภาษีนี้แหละปกค่างวดค่ะ

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ขอถามมั้งดิ ถ้าจองในงาน Motor Expo ปลายปีนี้ มันจะยื่นคืภาษีทันมั้ย

บางคนก็บอกทันน บางคนก็บอกไม่ทัน แต่ที่เห็นคนอื่นไปยื่น วันเดียวก็เสร็จนิ ;D

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
คืนเงินเป็นก้อนคับ
เค้าจะโอนใส่บัญชีธนาคาร ที่เราให้เอกสารไว้ตั้งแต่ทีแรกคับ

คำแนะนำสำหรับประชาชนในการยื่่นคำขอให้สิทธิ์ฯ สำหรับรถยนต์ใหม่คันแรกตามนโยบายรัฐบาล

กรณีที่ 1 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2554 และจดทะเบียนภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555
-ให้ยื่นเอกสารหลักฐานตามที่ปรากฎในใบคำขอใช้สิทธิ์ ทั้งหมดภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555

กรณีที่ 2 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 30 กรกฏาคม 2555 - 31 ธันวาคม 2555 และรับมอบรถยนต์หรือจดทะเบียนไม่ทันภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555
ขั้นตอนที่ 1 ยื่นคำขอใช้สิทธิ์ฯ และเอกสารหลักฐาน ภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555
(1) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน (ผู้มีสัญชาติไทย)
(2) สำเนาทะเบียนบ้าน
(3) สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (ถ้ามี) (ไฟแนนท์จะส่งให้ภายใน 30 วัน)
(4) สำเนาบัญชีเงินฝากธนาคารของผู้ขอใช้สิทธิ์ฯ (แต่เพียงผู้เดียวและต้องเป็นธนาคารพาณิชย์ภายในประเทศเท่านั้น)
บัญชีที่ใช้ได้ ได้แก่ บัญชีออมทรัพย์ บัญชีสะสมทรัพย์ บัญชีเผื่อเรียก บัญชีกระแสรายวัน

เด่วมาต่อนะคับ ขอทำงานก่อน
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ jojow

ต่อนะคับ

บัญชีที่ใช้ไม่ได้ ได้แก่ บัญชีเงินฝากประจำ บัญชีออมทรัพย์พิเศษ บัญชีเผื่ิอเรียกพิเศษ บัญชีสหกรณ์ออมทรัพย์ จำกัเ

(5) ใบจองรถยนต์ (ชื่อผู้ซื้อที่ระบุไว้ในใบจองรถยนต์ตั้งแต่ วันที่ 30 กรกฏาคม 2555 จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555 จะต้องเป็นบุุคคลเดียวกับผู้ซื้อรถยนต์ที่ยื่นขอให้สิทธิ์ฯ)

ขั้นตอนที่ 2 นำเอกสารหลักฐานนอกจาก (1) - (5) ของขั้นตอนที่ 1 มายื่น เพิ่มเติม ภายในระยะเวลา 90 วัน นับถัดจากวันรับมอบรถยนต์ ดังนี้

(1) หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก
(2) สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์
--(2.1) กรณีซื้อด้วยเงินสด
---------สำเนาใบเสร็จรับเงินหรือสำเนาสัญญาซื้อขาย
---------สำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์
--(2.2) กรณีเช่าซื้อ
---------สำเนาใบเสร็จรับเงิน
---------สำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์
---------สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ
(3) สำเนาคู่มือจดทะเบียน

*หากผู้ขอใช้สิทธิ์ฯ ไม่ดำเนินการตามขั้นตอนที่ 1 และ ไม่นำเอกสารเพิ่มเติมในขั้นตอนที่ 2 มายื่น
ณ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ หรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่สาขา ภายในระยะเวลาที่กำหนด
ให้ถือว่าผู้ขอใช้สิทธิ์ฯ ไม่ประสงค์จะขอรับเงินคืนตามโครงการรถยนต์ใหม่คันแรก และจะเรียกร้องสิทธิ์ฯ และค่าเสียหายใดๆ กับทางราชการไม่ได้

ทั้งนี้ เนื่องจากมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 30 กรกฏาคม 2555 จะไม่ไปกระทบสิทธิ์ฯ ของผู้ขอใช้สิทธิ์ฯ รายเดิม ตามมติ ตามมติคณะรัฐมนตรีเมื่อวันที่ 13 กันยายน 2554
แต่อย่างใด หากผู้ขอใช้สิทธิ์คาดว่าจะไม่สามารถรับมอบรถ หรือจดทะเบียนได้ทันภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ให้ผู้ขอใช้สิทธิ์ปฏิบัติตามแนวทางในกรณีที่ 2
โดยสามารถยื่นเอกสาริเพื่อขอใช้สิทธิ์ได้ที่สำนักงานสรรพสามิตรพื้นที่ หรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่สาขาทั่วประเทศ

หมายเหตุ
1. แบบคำขอใช้สิทธิ์ฯ ฉบับใหม่ สามารถดาวน์โหลดได้ทางเว็บไซต์กรมสรรพสามิต http://www.excise.go.th
2. การยื่นคำขอใช้สิทธิ์ฯ สามารถยื่นได้ ณ สำนักงานสรรพสามิตพื้น หรือสาขาใดก็ได้ หรือลงทะเบียนทางเว็บไซต์
3. รถยนต์ที่ได้รับมอบจะต้องตรงกันกับที่ระบุในใบจองทุกประการ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ขอถามมั้งดิ ถ้าจองในงาน Motor Expo ปลายปีนี้ มันจะยื่นคืภาษีทันมั้ย

บางคนก็บอกทันน บางคนก็บอกไม่ทัน แต่ที่เห็นคนอื่นไปยื่น วันเดียวก็เสร็จนิ ;D

ทันครับแต่วุ่นวายหน่อยเพราะใกล้หมดเวลาแล้วและคนอื่นๆก็ทิ้งทวนจองเหมือนกัน ถ้าจองในงานจริงก็ควรจัดตั้งแต่วันแรกๆแล้วยื่นเร็วๆเลยและข้อดีอีกอย่างคงมีหลายๆค่ายเปิดตัวรุ่นใหม่หรือเสริมอะไรเป็นพิเศษเพื่อมาดึงดูดใจคนซื้อ

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันครับเพราะได้ยินมาหลายคนว่าจะคืนเงินเป็นงวดๆ
เท่าที่ลองสอบถามกับทางเจ้าหน้าที่กรมสรรพสามิตรตอนที่ไปติดต่อเรื่องขอคืนภาษีรถคันแรกเนี่ยละครับ
เจ้าหน้าที่ยืนยันว่าจ่ายเป็นก้อนครับ หมายถึงคืนเงินโดยการโอนเงินเข้าบัญชีครั้งเดียวในอีก1ปีข้างหน้าครับ
ไม่มีการแบ่งจ่ายเป็นงวดอย่างแน่นอนแต่ก็ขึ้นอยู่กับนโยบายว่าจะเปลี่ยนหรือไม่ ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงก็จ่ายเป็นก้อนครับ ;)

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ไม่เคยคิดถึงเรื่องแบบนี้เลย แต่ก็ได้ความรู้ ขอบคุณจริงๆ