ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องGT-86หน่อยครับ  (อ่าน 14083 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องGT-86หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 00:22:24 »
คือ สิ้นปีนี้แฟนผมได้โบนัสก้อนใหญ่พอสมควร เราต่างมองรถสปอร์ตซักคันเผื่อไปฮันนีมูนกัน2คน แล้วเมื่อบ่ายนี้ผมเลยไปดูGT-86ที่ศูนย์เกรย์ ที่พระราม2แห่งหนึ่งมา แล้วสะดุดใจตรงที่ว่า ผมอยากได้GT-86 เกียร์ธรรมดาแต่อยากได้อ็อปชั่นเหมือนรุ่นTopเกียร์Auto ผมเลยถามเซลล์ เซลล์บอกว่า"ถ้าลูกค้าต้องการเราก็สั่งได้ แต่ลูกค้าต้องเพิ่มเงินซักหน่อยและระยะเวลารอรถก็นานพอสมควร" ผมก็เลยขัดๆนิดหน่อย เลยอยากจะถามทุกๆท่านว่า

-1.ถ้าผมจะเอาเกียร์ธรรมดาแต่อ็อปชั่นเหมือนรุ่นท็อป เกรย์ศูนย์ไหนได้รถไม่นานครับ (ผมไม่อยากได้ข้ามปี56ครับ)
-2.แล้วเมื่อเราได้รับรถแล้ว จะรู้ได้อย่างไรว่ารถนั้นมาแบบใหม่สดไม่ผ่านการขูดขีดหรือกระแทกระหว่างการขนส่ง
-3.แล้วรถพวกนี้เขานำชิ้นส่วนมาประกอบไทยเองหรือเอารถขึ้นเรือมาเลย?
-4.เมื่อครบระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเราจะเอารถไปเปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์บริการมาตราฐานของโตโยต้าได้มั้ยครับ
-5.ถ้าเกิดเราอยากเคลมอะไหล่บางชิ้นทางโตโยต้า เขามีอะไหล่มั้ยครับ(รอนานได้ไม่เป็นไร)
-6.กำลังของรถถ้าขึ้นเขาจะขึ้นไหวมั้ยครับ ประมาณแค่เขาใหญ่ อะไรแบบนี้ครับ!

*มือใหม่ครับ ไม่เคยออกรถจากเกรย์เลยรบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องGT-86หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 00:45:11 »
1. ศูนย์ไหนได้เร็วไม่รู้ แต่ถ้าอยากได้รถจริงๆ ก็ลองวิ่งตระเวนแต่ละเกรย์ดูน่าจะได้ข้อมูลมากกว่านี้ รวมทั้งราคาอาจได้ ไม่แพงด้วย
2. อันนี้เค้าคงระวังมาเป็นพิเศษอยู่แล้วละครับ นำเข้ารถมาเยอะแยะแล้ว แต่ตรวจสอบก็คงด้วยตาเปล่าเรานี่แระ
3. น่าจะขึ้นเรือมาทั้งคันละครับ มันไม่ใช่รถจดประกอบ
4. น่าจะเข้าได้ครับ สำหรับ toyota เห็นรับอยู่หลายรุ่นเหมือนกัน ที่เป็นรถนำเข้า แถมศูนย์เองก็มี GT86 ขายเหมือนกัน
5. ผมว่ามีแน่นอนครับ
6. สบายครับ มาช บริโอ eco car 1200 ทั้งหลายเค้าไปกันมาหมดทุกที่แล้วครับ ยกเว้นเอาไปลุยขนาด off road

ผิดถูกยังไง ให้ท่านต่อไปมาแก้ต่อแล้วกันครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 00:48:00 »
1. ลองดูหลายๆที่ครับ บางทีอาจมีรถเลย ผมว่าผมเคยเห็นแว็ปๆนะ จำไม่ได้ที่ไหน m/t full option
2. รอท่านอื่นตอบ
3. ขึ้นเรือมาทั้งคันครับ ยกเว้นบางชิ้นส่วนเช่นวิทยุจะมาติดตั้งในบ้านเราครับ
4. ไม่แน่ใจ แต่ไม่ดห็นจำเป็นต้องเข้า TMT เลย
5. เกร์ยเจ้าใหญ่ๆเขาสั่งอะใหล่ได้อยู่แล้วครับ หรืออาจจะหาจากข้างนอกก็น่าจะพอมี ไม่น่ายากข้อนี้
6. เรื่องเล็กครับถ้าเป็นถนนลาดยาง/ปูน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:08:37 »
1. ตัวเกียร์ mt เห็นมีอยู่คันเดียวที่ขายอยู่จากเกรย์แถวอุดมสุขครับ แต่คันนี้เป็นชุดแต่งคนละแบบกับรถศูนย์ ส่วยเกรย์อีกเจ้าแถวบางนามีเกียร์ mt เป็น UK spec ซึ่งสามารถสั่งเข้ามาได้ทันที (ตามที่เค้าบอก)
2. รถจากเกรย์บางคันสภาพก็ไม่ต่างมากจากรถที่มาจากศูนย์ครับ แต่ส่วนใหญ่จะมีไมล์มากกว่าเพราะคิดว่าต้องวิ่งออกมาจากโชว์รูมที่ต่างประเทศ ไม่ได้ขนส่งมาจากโรงงานโดยตรงเหมือนรถศูนย์ แต่รถบางคันก็แอบเก่าและบางทีก็มีการซ่อมสีมาแล้วด้วยจากการขนส่ง (รถศูนย์บางทีก็มี)
3. ขึ้นเรือมาทั้งคันครับ
4. Toyota รับบริการรถจากเกรย์ครับ แต่คิดแพงกว่า
5. อะไหล่ไม่น่าหายากครับแต่รถเกรย์ไม่ได้ประกันจากศูนย์ TMT ในสามปีแรก
6. ตัว mt นี่น่าจะสบายครับเรื่องของกำลัง 0-100 ในต่างประเทศทดสอบออกมาเร็วกว่าเกียร์ออโต้เกือบ 2 วิ อีกอย่างเกียร์ mt เราเลือกเองได้ว่าจะใช้รอบเท่าไหร่หรือเกียร์ไหน (เกียร์ at ก็ทำได้เช่นกันครับเพียงแต่มันแอบแปลกๆเวลาไม่มีครัช)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:51:00 »
1 คุยกับเกรย์เอาครับ แต่ต้องระวังอยากได้ยอดเลยอะไรก็ได้พอจ่ายเงินจองต้องอย่างโน้นอย่างนี้ครับ
2 ตอนรับก็ตรวจดูให้ละเอียด ถ้ามีปัญหาก็ไม่ต้องรับรถ แต่คงมีปัญหามากกว่าศูนย์
3 ส่วนใหญ่น่าจะประกอบญี่ปุ่น ตามสเปค แล้วส่งไปขายตามประเทศต่างๆ
4 ได้
5 ถ้าสั่งเกรย์แล้วศูนย์จะรับผิดชอบเคลมอะไร แต่ถ้าซื้ออะไหล่ทำได้
6 ขึ้นเขาไหวสบายมาก แต่สู้พวกเทอร์โบไม่ได้หรอก ลองไปหาการ์ตูนมาดูจะรู้ว่า86ใช้สู้ในส่วนลงเขา บาลานซ์น้ำหนักดีกว่าเข้าโค้งเหนือกว่าคันอื่น

คำแนะนำ ลองไปคุยกับศูนย์โตโยต้า ว่าสเปคนี้สั่งให้ได้ไหม เพราะเป็นรถนำเข้า อาจสั่งได้
คำแนะนำ2 ส่วนใหญ่คนซื้อ m/t คือเอาไปทำต่อ ออปชั่นมาอาจไม่ได้ใช้ หรือโดนถอดออก ดังนั้นลองศึกษาคันนี้เพิ่มอีกนิด หนังสือออปชั่น ลงรายละเอียดการแต่งคันนี้แทบทุกฉบับ อาจเจอแนวทางของตัวเอง

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:17:37 »
ถ้าซื้อเกรย์แนะนำให้เห็นรถแล้วค่อยซื้อ
ถ้าไม่เห็นไม่ควรซื้อครับ

ออฟไลน์ vichaitre

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:57:58 »
ตัวท็อป  สุดยอด สวยสุดซื้อมาจากโตโยต้าสบายใจ จะเข้าซ่อมมีแยะทั่วประเทศ ลองขับเกียร์ออโต้ดู เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยได้ แล้วจะไม่อยากได้เกียร์ธรรมดา อีกเลย ซื้อจากโตโยจบทุกข้อ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:27:50 »
ตกลง เค้าเรียก FT-86 หรือ GT-86 แน่อ่ะ ครับ...แอบ งง อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:31:02 »
   86    ครับ

ออฟไลน์ Q

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:12:44 »
ตัวท็อป  สุดยอด สวยสุดซื้อมาจากโตโยต้าสบายใจ จะเข้าซ่อมมีแยะทั่วประเทศ ลองขับเกียร์ออโต้ดู เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยได้ แล้วจะไม่อยากได้เกียร์ธรรมดา อีกเลย ซื้อจากโตโยจบทุกข้อ

ผมเห็นด้วย
เกียร์ออโต้ คุณแฟนจะได้ขับได้ด้วย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:25:16 »

เกียร์ธรรมดาหารถค่อนข้างยากครับ ยังไม่เคยเห็นเกรเจ้าไหนขาย แต่ถ้ารถมี paddle ship ก็น่าจะทดแทนเกียร์ธรรมดาได้ในระดับหนึ่งครับ

รถนำเข้าทั้งคันแต่บางทีก็มีริ้วรอยบ้างแต่เคลือบสีก่อนส่งมอบก็ไม่มีปัญหา ศูนย์โตต้าซ่อมได้ครับแต่ถ้ารถเกรต้องแจ้งล่วงหน้าก่อนเข้า+ค่าแรงแพงกว่ารถที่ออกจากศูนย์ครับ

สั่งรถเองบางทีก็มีผิดพลาดได้ครับอย่างกรณีผมสั่งมาแล้วได้ trim ผิดแบบ ถึงเค้าจะส่งอันใหม่มาเปลี่ยนให้ แต่เราก็ต้องเอามาทำอีกซึ่งบางทีก็ไม่อยากไปแกะมัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,25337.0.html

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:40:35 »
ฮันนิมูนสองคนเอาอย่างอื่นดีกว่าไหมครับ
แบบเปิดหลังคาชมวิวได้ รถน่ารักๆ ขนของได้พอสมควร
อนาคตเผื่อมีเด็กๆ นั่งเบาะหลังก็ได้ เลือกออโตยิ่งดีเพราะเงินเมีย จะไม่ให้เมียขับก็กระไรอยู่

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:46:12 »
เอ่อ คือว่า เครื่องเสียง เครื่องเล่น Cd  มันเอามาจาก สีโก้ป่าวครับเนี่ย   บล๊อคเดียวกัน คล้ายกันเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:51:59 »
เกรย์ตรงบางนาก่อนถึงมังกรหลวงเห็นมีอยู่คันนึงอยู่มาสามเดือนแล้ว สภาพซ้วยสวยแต่ก่อนจ่ายเงินลองดูเรื่องของช่วงล่างหน่อยก็ดี พี่แกจอดอยู่กับที่มานานจริงๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:59:26 »
เอ่อ คือว่า เครื่องเสียง เครื่องเล่น Cd  มันเอามาจาก สีโก้ป่าวครับเนี่ย   บล๊อคเดียวกัน คล้ายกันเลย

คันนี้น่าจะมาติดเองในไทยครับ เพราะรถเกรย์ส่วนมากมาแบบไม่มีวิทยุ ส่วนของ TMT เป็นจอ touch screen
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 17:05:54 »

คันนี้น่าจะมาติดเองในไทยครับ เพราะรถเกรย์ส่วนมากมาแบบไม่มีวิทยุ ส่วนของ TMT เป็นจอ touch screen

ในรูปเขาไม่ได้มาติดเองที่ไทยหรอกครับ

ถ้าเกรย์เจ้าไหนมาติดวิทยุแบบนี้ในไทย แสดงว่าคิดไม่เป็นนะ

รถคันนี้ เป็นสเปก Hong Kong

ที่โน่น เขาจะได้วิทยุแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 17:35:45 »
อ่อครับ เป็นรู้ใหม่  :)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 23:19:31 »
เกียร์ธรรมดา ยังไงก็ขับสนุกกว่าเกียร์ออโต้ ต่อให้มีแพดเดิลชิปก็ตาม

ผมเดาได้เลยว่า เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นคนชอบขับรถอยู่แล้วเลยอยากได้เกียร์ MT
ส่วนตัว ผมชอบ MT มากครับ ต่อให้โคตรพ่อออโต้ก็สู้ MT ไม่ได้หรอก
ฟิลลิ่งมันไม่เหมือนกัน และถ้าขับเป็นจะรู้ว่า MT ทำอะไรได้มากกว่าเกียร์ AT เยอะมาก

ส่วนฟรอนท์ 86 ที่นำเข้าโดย โตโยต้า จะมีโลโก้ 50 ปี โตโยต้าปรากฎขึ้นทุกครั้งด้วยซิ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 11:11:03 »
ได้มาแบบนี้ครับ