ผู้เขียน หัวข้อ: โดนตรวจจับความเร็วเส้นพระราม2 ในอีกแง่มุมหนึ่ง  (อ่าน 13628 ครั้ง)

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
รถคันปัจจุบันที่ใช้อยู่ทำความเร็วสูงสุดได้ที่ 230กม./ชม. วิ่งเส้นพระราม2 ทางตรง ได้รับใบสั่งขับเร็วเกินกำหนด คือ 137กม./ชม.(เกินความสามารถรถแค่ ครึ่งกว่า ๆเอง) ถูกตรวจจับด้วยเครื่องตรวจความเร็วพร้อมด้วยภาพถ่ายจาก LASER SPEED CAMERA

ความรู้สึกแรกเมื่อได้รับใบสั่งทางจม. ยอมรับความผิดอย่างไม่เต็มใจ แล้วไอ้คันที่มันแซงเราไปจะโดนด้วยไหม สงสัย สังสัย  อันเป็นความผิดตามพรบ.จราจรทางบก พุทธศักราช 2522 มาตรา67 วรรคหนึ่ง ต้องโทษปรับ 400บ. โดยให้ส่งชำระค่าปรับไปยัง.....พร้อมแนบซองเล่าติดแสตมป์จ่าหน้าถึงตัวเอง เพื่อจักส่งใบเสร็จรับเงินค่าปรับมายังตัวเองอีกที

วันนี้ ไม่ได้เร็วเท่าเดิมแต่เห็นแสงไฟแว่บ ๆแต่ไกล มีรถจอดขวางพร้อมหน่วยกู้ภัย พอใกล้ อ้อ มีอุบัติเหตุชนรถมอเตอร์ไซด์ล้ม หมวกกันน็อคแตก พร้อม....นอนนิ่งมีผ้าขาวคลุมมิดอีกหนึ่งผืน จุดเกิดเหตุเป็นบริเวณใกล้ U-TURN

เรื่องที่คิดมาตลอดทางก่อนถึงบ้านว่า ไอ้ที่อ้างมาตรา วรรคนี้  พรบ.นี้ จุดวัดการตรวจจับความเร็ว เวลาจะจับใคร ลงโทษใคร  ขอเปลี่ยนได้ไหม ว่า
- บริเวณที่มักเกิดอุบัติเหตุ บ่อย ๆ (สถิติมีอยู่) จุดตรวจจับความเร็วควรจะอยู่ก่อนสักหน่อย ไม่ใช่ตั้งมั่ว  คนที่เร็วเกิน คนที่โดนใบสั่ง จะคุยกันเองอัตโนมัติ โดยเฉพาะพวกรถตู้ รถโดยสาร กลุ่มนี้นกรู้ มันจะเกิดการแตะเบรคโดยพลัน เมื่อเข้าสู่จุดระยะที่เคยโดนตรวจจับ เป็นการได้สองเด้ง ทั้งลดการสูญเสียชีวิต การป้องปรามไม่ให้ขับเร็วเกิน
- เหตุผลที่เขียนในใบสั่ง ควรจะออกมาให้รูปแบบว่า มีรูปถ่ายอุบัติเหตุ ณ จุดที่มีการตรวจจับ เอาให้เห็นจะจะไปเลย มันจะทำให้เกิดการยอมรับโดยเต็มใจ ถึงเหตุผลของการต้องลดความเร็ว ไม่ใช่สักแต่จะอ้าง กม.

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
รถขับช้า แช่ขวา ตำรวจไม่จับ ผิดกฏหมายเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ  เลือกปฏิบัติรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
โดนแถวไหนครับ จะได้ระวัง

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

เป็นรถกระบะ วิ่งขวารูดมาเลย ทางไปศรีราชาน่ะครับ ขึ้นวัดเขาบางพระก่อนถึง รร ดาราสมุทรอย่ ตำรวจดักอยู่เลย โดนแน่ๆ อ่ะ หน้าปัดขึ้นอยู่ 120 แล้ว จะเอาไงดี นึกขึ้นได้ ต้องเลี้ยวที่ ยูเทินหน้า เปิดไฟเลี้ยวขวาปุป ตำรวจโบกมือผ่านเลยครับ  ;D ;D ถือว่ารอดไปครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

ขับเกินกว่ากฎหมายกำหนด ยังไงก็ผิดครับ ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ มันต้องดูเหตุการณ์ประกอบด้วยว่าอะไรยังไง

ถ้าทำถูกต้องตามกฎหมายก็ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ ต้องยอมรับความจริงข้อนี้ด้วย 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เส้นพระราม 2 ใช้ความเร็วได้เท่าไหร่ครับถึงจะไม่โดน?

ออฟไลน์ Nookkiez

วันนี้เห็นตำรวจจราจรขับฟีโน่แต่ง ปาดหน้ารถคันอื่นบนถนนตั้งแต่ริมฟุตปาทฝั่งซ้ายสุด ไปปีนเกาะกลางถนนเพื่อกลับรถไปอีกฝั่งนึง  .... ถ้าเป็นคนทั่วไปทำโดนหลายร้อยเลยนะครับเนี่ย  >:( >:( >:(

ไม่รู้เป็นอะไรช่วงนี้เจอตำรวจแบบนี้บ่อย อาทิตย์ที่แล้วก็ตุณตำรวจขับอัลติสใหม่มาเบียดแซงหน้าผมตรงที่ยูเทิร์น ทั้งๆที่ทุกคนต่อคิวอยู่ ก็เลยบีบแตรยาวๆชื่นชมจากหัวใจไป1ที  ::)
Test ..

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เส้นพระราม 2 ใช้ความเร็วได้เท่าไหร่ครับถึงจะไม่โดน?
80เต็มที่90 ครับ ขับช้าๆดีกว่าขับเร็วและตายเร็วครับ :)

ออฟไลน์ Fly to dream

80เต็มที่90 ครับ ขับช้าๆดีกว่าขับเร็วและตายเร็วครับ :)

120 ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tyde

บ้านผมอยู่แถบนี้พอดี  ผมขับแช่เลนกลาง 80 - 90 เรื่อยๆ(ผมขับตอนรถเยอะด้วยมั้ง) เปิดเพลงฟังใจเย็นๆตามตูดเขาไปเรื่อยๆ  ทุกวันนี้ยังไม่เคยมีจดหมายมาถึงบ้านพร้อมรูปรถสุดเก๋  ;D

สูงสุดไม่เกิน 120 ครับ(อนุโลมนะ) แล้วแต่พ่อท่าน วันไหนจะตึงวันไหนจะหย่อน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ MingZaa

• **
121  แจ้งวัฒนะ 1,000บาท  400จิบๆๆ  กำของตู

ออฟไลน์ Thailand01

ขับช้าไปก็อันตรายนะครับผมว่าควรใช้ความเร็วระหว่าง100-120กันดีไหมอ่ะจะได้ไปในทิศทางเดียวกัน
^^~

ออฟไลน์ MingZaa

• **
เออ สงสัยต่ออีกนิด โดนมอเตอร์เวย์ 134 ทำไม 500ละ

เออ สงสัยต่ออีกนิด โดนมอเตอร์เวย์ 134 ทำไม 500ละ

10 ละ 100 ไงครับ นับขึ้นไปเลยจาก 120 ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

120 ครับ

สูงสุดไม่เกิน 120 ครับ(อนุโลมนะ) แล้วแต่พ่อท่าน วันไหนจะตึงวันไหนจะหย่อน ;D

เพิ่งไปกลับหัวหินมาเองครับ มีช่วงนึงก่อนถึงวังมะนาว กดเล่นๆไปที่ 140 ไม่เกิน 10 วินาที
เสียวๆอยู่ครับ ว่าช่วงนั้นจะมีกล้องอยู่มั้ย

popdemonic

มีกล้องSpeeding มันก็ดีครับ ผมเองก็โดนครับพระราม2 ตรงโลตัส แล้วตอนที่โดนผมก็ทำใจไว้แล้วครับ

จังหวะนั้นไม่ทันแล้วจริงๆ พร้อมสบตากับSniper ทีนึง อีกเดือนผ่านมาก็ได้รับซองอนุโมทนากิจการตำรวจสีขาว

พร้อมมีตากล้องมือดีถ่ายรูปรถPanning พร้อมวัดความเร็วเดินทางมาให้เรียบร้อยครับ สน. ท้องที่บ้านผมเองด้วย

จริงๆไม่ไปเสียก็ไม่มีอะไรหอกครับ สำหรับผมเอง แต่ว่า ผมว่าบางครั้งคนเราก็ต้องยอมรับผิด ทำให้เป็นนิสัย

จะได้พึงระลึกไว้เสมอๆครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
121  แจ้งวัฒนะ 1,000บาท  400จิบๆๆ  กำของตู

ตรงไหนเหรอครับ แจ้งวัฒนะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *

120 ครับ

เพิ่งไปกลับหัวหินมาเองครับ มีช่วงนึงก่อนถึงวังมะนาว กดเล่นๆไปที่ 140 ไม่เกิน 10 วินาที
เสียวๆอยู่ครับ ว่าช่วงนั้นจะมีกล้องอยู่มั้ย

ก่อนถึงแยกวังมะนาว ลงสะพานปุ๊บต้องชิดซ้ายเลยครับ

อีกจุดก็หน้าเขาย้อย ตรง กม.ที่130กว่าๆนี่แหละผมจำไม่ได้ว่า กม.ที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ HYDE--

รถขับช้า แช่ขวา ตำรวจไม่จับ ผิดกฏหมายเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ  เลือกปฏิบัติรึปล่าวครับ

ขับช้าแช่ขวา ก็น่าจะโดนกล้องบ้างนะคับ เพราะผิดกดจราจร แต่ไม่มีใครไส่ใจเลย เช่น ขับเลนขวา แต่ความเร็วไม่เกิน 90 กม/ชม ก็ควรจะโดน

แต่ปัญหาคือ "บางอารม" คันหน้าขับ 130 แช่ขวา ผมยังหาว่าเค้าช้าเลย -0-

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่ารถตู้คงมีคนเคลียร์ให้แล้วละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงสุ่มส่องไปเรื่อยๆครับ ถ้ารักษาความเร็วไว้ให้เหมาะสมได้ตลอด ก็คงลดความเสี่ยงอันตรายได้ตลอดเหมือนกัน

ออฟไลน์ jojow

120 ครับ

115 ก็โดนมาแล้วคับ

ส่วนตัวผมว่า จับแบบนี้น่าเกลียดมาก
โดนเวลา 7.15 น. ตอนเช้า ช่วงวิ่งออกนอกเมือง
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

HIGHSEA

ขับช้าใช่ว่าจะปลอดภัย ขับเร็วก็ใช่ว่าจะอันตรายเสมอไป มันมีองค์ประกอบหลายๆอย่างมาเกี่ยวข้องเยอะมาก ผมอยากเห็นมาตราฐานมากกว่าครับว่าความเร็วเท่าใหร่ที่เป็นที่ยอมรับของทุกคน เร็วและปลอดภัยไม่เกินความสามารถของรถที่ทำได้แต่ก็ไม่ต่ำจนเกินไป อย่าเช่นรถมีการพัฒนาเกียร์ให้มากขึ้น ตอบสนองดีขึ้น ใช้รอบต่ำในความเร็วสูงเพื่อประหยัดพลังงาน แต่ถ้ามี7-8เกียร์ แล้วมาวิ่งแค่90นี่ เกียร์สุดท้ายมันจะได้ใช้บ้างรึเปล่านะ
ส่วนเรื่องจับความเร็ว. บ้านเราแล้วแต่ดวงครับ คุณขับดีมาตลอดแต่มาเร่งแซงช่วงจับความเร็วพอดีก็ซวยไปครับ เร็วหรือไม่มันต้องดูพฤติกรรมในการขับครับ ไม่ใข่มาดักจับแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

120 ครับ

115 ก็โดนมาแล้วคับ

ส่วนตัวผมว่า จับแบบนี้น่าเกลียดมาก
โดนเวลา 7.15 น. ตอนเช้า ช่วงวิ่งออกนอกเมือง

พระราม 2 มีจุดที่ต้องระวังแค่ 2 จุดคือก่อนถึงสะพานข้ามวงแหวน มันจะตั้งกล้องดงป่าก่อนขึ้นสะพาน เอาง่ายๆเลย อีกจุดก่อนถึงป้อมตรงป้าย ภาคใต้ชิดซ้ายเบาได้เบา แต่ผมไม่เคยโดนนะจุดนั้นกดหนักตลอด

อีกจุดเข้าย้อยจะดังก่อนถึงป้อม ตั้งแต่ กม 124-130 แล้วแต่ท่าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wanarat7777

มีกล้องSpeeding มันก็ดีครับ ผมเองก็โดนครับพระราม2 ตรงโลตัส แล้วตอนที่โดนผมก็ทำใจไว้แล้วครับ

จังหวะนั้นไม่ทันแล้วจริงๆ พร้อมสบตากับSniper ทีนึง อีกเดือนผ่านมาก็ได้รับซองอนุโมทนากิจการตำรวจสีขาว

พร้อมมีตากล้องมือดีถ่ายรูปรถPanning พร้อมวัดความเร็วเดินทางมาให้เรียบร้อยครับ สน. ท้องที่บ้านผมเองด้วย

จริงๆไม่ไปเสียก็ไม่มีอะไรหอกครับ สำหรับผมเอง แต่ว่า ผมว่าบางครั้งคนเราก็ต้องยอมรับผิด ทำให้เป็นนิสัย

จะได้พึงระลึกไว้เสมอๆครับ
เห็นด้วยครับ ผิดต้องรู้ว่าผิด ความเร็วกฏหมายกำหนด90 ก็ต้อง90 เกินกว่านั้นอยากขับก็ต้องเตรียมใจโดนปรับไว้ด้วย ไม่อยากให้คิดถึงค่าความเร็วอนุโลม ซึ่งมันไม่มีจริง

Phongrapee

ขับช้าใช่ว่าจะปลอดภัย ขับเร็วก็ใช่ว่าจะอันตรายเสมอไป มันมีองค์ประกอบหลายๆอย่างมาเกี่ยวข้องเยอะมาก ผมอยากเห็นมาตราฐานมากกว่าครับว่าความเร็วเท่าใหร่ที่เป็นที่ยอมรับของทุกคน เร็วและปลอดภัยไม่เกินความสามารถของรถที่ทำได้แต่ก็ไม่ต่ำจนเกินไป อย่าเช่นรถมีการพัฒนาเกียร์ให้มากขึ้น ตอบสนองดีขึ้น ใช้รอบต่ำในความเร็วสูงเพื่อประหยัดพลังงาน แต่ถ้ามี7-8เกียร์ แล้วมาวิ่งแค่90นี่ เกียร์สุดท้ายมันจะได้ใช้บ้างรึเปล่านะ
ส่วนเรื่องจับความเร็ว. บ้านเราแล้วแต่ดวงครับ คุณขับดีมาตลอดแต่มาเร่งแซงช่วงจับความเร็วพอดีก็ซวยไปครับ เร็วหรือไม่มันต้องดูพฤติกรรมในการขับครับ ไม่ใข่มาดักจับแบบนี้

เราไม่ได้ใช้รถสมรรถนะสูงแบบนี้กันทุกคนนะครับ แล้วทุกคนก็ไม่ใช่คนชอบขับรถเร็วเหมือนกันหมด ก็มีทั้งช้าๆ เรื่อยๆ กลางๆ เร็วๆ รถก็มีทั้งรถบ้านๆธรรมดา รถแรง รถถูก รถแพง ไม่เกิน 120 ก็ถือว่าเฉลี่ยๆกลางๆแล้วนะ (ความเห็นส่วนตัว)

สิ่งสำคัญคือ มารยาทหรือน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทาง เช่น ขับช้าก็ซ้ายไปเลย เจอช้ากว่าก็หาจังหวะแซงเอา ขับชิว 80-100 ก็ตรงกลางๆไว้ 120 ก็ไปขวาสุดเลย แล้วก็ไม่ควรแซงปาดซ้ายปาดขวา ปาดแซงแล้วถึงเปิดไฟเลี้ยว อะไรแบบนี้ คนตกใจ ขวัญอ่อนมันมี ส่วนจะเร็วกว่านั้นก็ไปวัดดวงกับกล้องจับความเร็วเอาก็แล้วกัน